ผู้เขียน หัวข้อ: mazda 3 vs All new civic  (อ่าน 7587 ครั้ง)

ออฟไลน์ matee

• Newbie
  • *
mazda 3 vs All new civic
« เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 20:52:34 »
ผมกำลังจะซื้อ MZ 3 (รอ Minor)  รบกวนถามคับ
1. ค่าบำรุงรักษาเข้าศูนย์ และเข้าอู่ เทียบกับ All new Civic แล้วราคาต่างกันมั้ยคับ
2. ใช้รถประมาณ 5-7 ปี  เทียบกับ All new Civic  คันไหนจะมีปัญหามากกว่ากันคับ
3. ราคาขายต่อเทียบกับ All new Civic  จะต่างกันมากมั้ย ประมาณกี่บาท

ขอบคุณคับ...

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
Re: mazda 3 vs All new civic
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 21:42:43 »
พอๆกันแหละครับ เอาคันที่ชอบ
ถ้าตอบเป็นข้อๆ civic ก็ได้เปรียบกว่าหน่อยๆในทุกข้อที่ถามมา แต่มันไม่ได้เหนือกว่าจนเป็นเหตุผลที่จะไม่เอา mazda 3 เลย

เพราะฉะนั้นเอาคันที่ชอบดีกว่าครับ
แต่ถ้า civic ดูตัว turbo แล้วคุณเท้าหนัก ผมเชียร์ civic

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 22:07:52 »
พอกันหมดทุกอย่างครับ มันไม่ได้ต่างกันเท่าไรแบบมีนัยยะสำคัญ  ไปหน้าก็สองหมื่นกว่าทั้งคู่ (ทั้งโคม) พาร์ทหลายๆตัวราคาก็ใกล้ๆกัน

ออฟไลน์ Puitam

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 23:13:57 »
สำหรับมาสด้าสาม  ผมชอบงานประกอบของเค้านะครับ ขอบประตูหน้า หลังเท่ากันเป๊ะ

เเน่นเนี้ยบไม่ต่างจากโตโยต้าที่ประกอบได้ดีที่สุดในตลาดครับ

มาสด้ายุคนี้พัฒนาเรื่องคุณภาพงานประกอบได้ดีผิดหูผิดตาครับ

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 23:53:11 »
ถ้าจะเอา Civic รอดูซักครึ่งปีก่อนนะครับ ได้ยินว่าตอนนี้ ปัญหาเยอะจริงๆ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2016, 01:04:47 »
สำหรับมาสด้าสาม  ผมชอบงานประกอบของเค้านะครับ ขอบประตูหน้า หลังเท่ากันเป๊ะ

เเน่นเนี้ยบไม่ต่างจากโตโยต้าที่ประกอบได้ดีที่สุดในตลาดครับ

มาสด้ายุคนี้พัฒนาเรื่องคุณภาพงานประกอบได้ดีผิดหูผิดตาครับ

+100 สำหรับมาสด้าคันแรก โคตรฟินครับ พูดได้แค่นี้ :)

นอกจากประกอบดี วัสดุมันดีด้วย :)

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2016, 04:11:26 »
มาสด้า3 รอได้รอก่อนครับ เดี๋ยวมีMC ชั่วโมงนี้สดใหม่ไปซีวิค ได้ดีตรงนี้ละครับ แต่เอาตัว1.8ก็พอนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2016, 04:35:16 โดย kittiphat123 »

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2016, 09:17:42 »
1. ค่าบำรุงรักษาเข้าศูนย์ และเข้าอู่ เทียบกับ All new Civic แล้วราคาต่างกันมั้ยคับ
ค่าบำรุงรักษา พอๆกัน ต่างกันหลักสิบ หลักร้อย ศูนย์บริการ Honda มีเยอะกว่า แต่ศูนย์ดีๆ มีไม่กี่ศูนย์ มาสด้าก็เช่นกัน เลือกศูนย์หน่อยละกันคับ

2. ใช้รถประมาณ 5-7 ปี  เทียบกับ All new Civic  คันไหนจะมีปัญหามากกว่ากันคับ
ต้องดูว่าปัญหาเล็ก หรือใหญ่ ปัญหาใหญ่ๆ เข้าศูนย์ แก้ได้เหมือนกัน ลองเข้าไปหาข้อมูลใน คลับดูคับ ปัญหาจากการใช้งานจริง คุณรับได้มากน้อยแค่ไหนพิจารณาเอาเอง

3. ราคาขายต่อเทียบกับ All new Civic  จะต่างกันมากมั้ย ประมาณกี่บาท
ราคาขายต่อ Civic ราคาดีกว่าแน่นอนตามยี่ห้อตลาด ถ้าถามว่าต่างกันมากไหม อีก 5 ปี 7 ปี ไม่มีใครรู้คับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2016, 09:40:10 »
1. พอกันครับ ศูนย์ honda เยอะกว่าแต่มีดีบ้าง ห่วยมากบ้าง ส่วนราคาก้พอกันครับ

2. ถึงตอนนี้ก้ยังไม่มีใครรู้ ตอบได้แค่ว่าน่าจะโอเเหมือนกัน 2ยี่ห้อนี้ไม่ค่อยมีปัญหาอะไรมากอยู่ละครับ

3. ราคาขายต่อ civic ดีกว่าอยู่ละครับเพราะความเชื่อของไทย ส่วนจะดีกว่ามากขนาดไหนอันนี้ต้องรอดูแต่ผมว่าไม่ต่ำกว่า 1 แสนแหง

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2016, 09:43:03 »
ถ้า civic ผมเชียร์ ตัว turbo ตัวล่างก็ได้  จะได้จบ ๆ
อย่างที่เข้าใจว่า ล๊อตแรก ๆ อาจเจอแจ็คพ๊อต

แต่ โดยรวม ผมชอบ civic มากกว่า เพราะกว้างขวางครับ  8)

ออฟไลน์ zgmx9900

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2016, 10:54:12 »
ปัญหาของ Civic ที่ญาติผมเจอ คือรถเตี้ยมาก เวลาเจอเนินในหมู่บ้านต้องขับรถอย่างสุขภาพ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2016, 13:05:42 »
รอ 3  MC ก่อน แล้วดูเลยว่าชอบคันไหน จิ้มคันนั้น

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2016, 13:18:13 »
Civic turbo สดกว่า ขับมันกว่า ดึงๆ ประหยัดพอควร
ช่วงล่างไม่แย่เลย ศุนยฮอนด้า มีอะไหล่ ช่างโอเคกับหลายศุนย ขายต่อสบายๆ

Mazda3 ตัวปัจจุบัน. เริ่มเก่า  ไม่ว้าว ขับดีกว่า ดึงนิดๆแต่มันน้อยกว่า
ช่วงล่างดีกว่าในความเร็วสุง ศุนยรอฟังท่านอื่น

สรุป
  Honda Civic ยกเว้นmazda3 mc. มีทีเด้ดใหม่ๆ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ nimnim_thailand

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2016, 14:57:47 »
ชอบตัวไหนก็จัดเลยครับ
ไม่ต้องห่วง ราคขายต่อ    อีก 5 ปี เหลือ 3 แสนกว่า ทั้งคู่ แน่นอน

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2016, 18:46:10 »
สองคันนี้ดีทั้งคู่ครับ ต้องไปทดลองเอง ชอบคันไหนเอาคันนั้น แต่ถ้ารอได้ก็อยากให้รอดู Mazda3 ตัว MC ไว้เป็นตัวเลือกด้วยครับ

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2016, 19:01:30 »
รถเพิ่งออก จะมีใครรู้ไหม แต่เอาจากที่เคยๆ ไม่น่าต่างกันอย่างมีนัยยะสำคัญ

เอ่อ คันนึงออกได้สัก 2-3 ปี อ่านตามคลัลเลย อีกคันรถเพิ่งออก คงหาคนที่รู้จริงๆ ว่าปัญหาเยอะไหมถ้าใช้ 5-7 ปี คงไม่มีนะครับ

นั่งเทียนตอบ หรือลองดูๆ ราคารุ่นก่อนดี สรุป เท่าที่ดูราคาในเว็บรถมือสอง ไม่ต่างกันมากนัก กี่บาท บอกไม่ได้ รุ่นเดียวกันปีเดียวกัน สีเดียวกัน มันยังราคาต่างกันเล้ย

คหสต. ชอบช่วงล่างมาสด้ามากกว่า รู้สึกแน่นหนึ่บกว่า ซีวิต แนบตึงๆ แต่ก็ตึงตังน้อยกว่าตัวก่อนนะ
เอาชีวิตง่ายๆ ศูนย์เยอะ ซื้อประกันเพิ่มเป็น 5 ปีได้และ คิดมากกขนาดนี้ แนนะนำ ซีวิคครับ ง่ายดี ยังสดใหม่ด้วย

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2016, 19:41:20 »
เห็นว่าซีวิคบางคัน แถมปืนกลด้วย
ดังลั้นห้องโดยสาร
อยากฟังเหมือนกันครับ ว่ามันเสียงอะไร

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2016, 21:46:27 »
ควรระบุรุ่นและเครื่องยนตร์ให้ชัดเจนด้วย

1. ถ้าเล่นซีวิค 1.8 ถูกกว่ามาสด้า 3 แต่ถ้าเทอร์โบ แพงกว่า ถ้าเข้าอู่ คนไทยชำนาญฮอนด้ามากกว่า แต่เทอร์โบเครื่องใหม่คงต้องรอทำความคุ้นเคยสักพัก

2 ปัญหามันก็มีทุกยี่ห้อขนาดเบนซ์ บีเอ็มยังไม่รอด แต่ประเด็นมันอยู่ที่ศูนย์หาสาเหตุและแก้ได้หรือไม่ มาสด้าไฟเอนจิ้นขึ้น ไหนจะไฟไอสต็อปกระพิบ ก็ไม่เห็นจะมีคำตอบว่าเพราะอะไร ขนาดมีรีคอลยังไม่ยอมรับเลยว่าประเด็นนี้หรือป่าว แถมรถออกมาตั้งกี่ปีพึ่งออกมาเรียก

3 ถึงตอนนั้นจะยี่ห้อไหนก็ราคาตกหมดแหละ ขึ้นอยู่กับว่าสมัยนั้นเทคโนโลยีเป็นยังไง ถ้าตอนนั้นน้ำมันลิตรละร้อย คนใช้รถไฟฟ้าหมด ยกให้ฟรีคนยังเมินเลย

ถ้า จขกท แคร์เรื่องที่ถามมาแค่นี้ ซื้ออัลติสแถอะครับ จริงๆนะ

ออฟไลน์ Monsterz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2016, 21:48:38 »
ถ้า civic ผมเชียร์ ตัว turbo ตัวล่างก็ได้  จะได้จบ ๆ
อย่างที่เข้าใจว่า ล๊อตแรก ๆ อาจเจอแจ็คพ๊อต

แต่ โดยรวม ผมชอบ civic มากกว่า เพราะกว้างขวางครับ  8)

mazda3 มาแรงครับ แต่พอนึกถึงความกว้างโดยเฉพาะที่นั่งหลังนี้เปลี่ยนใจมา civic ทันทีเพื่อครอบครัวจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ burst

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2016, 13:08:24 »

mazda3 มาแรงครับ แต่พอนึกถึงความกว้างโดยเฉพาะที่นั่งหลังนี้เปลี่ยนใจมา civic ทันทีเพื่อครอบครัวจริงๆ ครับ

แต่ห้องโดยสารด้านหลังของซีวิคก็ไม่ได้โดนเด่นอะไรนะครับ ผมว่าออกจะแคบด้วยซ้ำ
ผู้ชายนั่งหลังสามคนอึดอัดครับ แถมกาบข้างประตูที่เป็นพลาสติกแข็งนี่คอนเฟิร์มว่าใช้งานจริงแล้วแย่ครับ ไม่ใช่พอถูไถแบบที่คิดกันทีแรก
ขนาดนั่งไม่ไกล ทั้งเจ็บหลังทั้งแสบผิว มันแข็งจริงๆครับ ปวดไหล่เบาๆเลย
Toyota Soluna Vios MC 1.5 S '06 1NZFE
BMW 3-Series 320D LCI Sport line '16 B47D20
Nissan Navara NP300 VL 4WD '17 YD25DDTi

ออฟไลน์ biozebastian

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2016, 13:42:02 »
ถ้าสามเซอร์ไพร์ส2.2ดีเซลโบ 1.199 มันจะเป็นอะไรทีจบ
ฝันแปป

ออฟไลน์ muying

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2016, 14:10:05 »

ถามคนนั่งหลังหรือยังว่าชอบนั่งคันไหน ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2016, 18:35:24 »
1.เข้า0ไม่ต่างกันมากครับ รถใหม่คงยังไม่ได้เบิกอะไหล่กัน แต่ถ้านานๆไปแล้วฮอนด้าคงได้เปรียบ
2.ตอบยากมันแล้วแต่คัน รถแบรนด์รองหลายๆคันก็ไม่จุกจิกนะ
3.ตอนนี้รถเก๋งราคาตกกันกระจายผมว่าไม่ต่างกันมาก ซีวิคอาจจะดีกว่านิดๆเพราะถึงตอนนั้นซีวิคคงต้องรุ่นน้อยกว่า เพราะตอนนี้มาสด้าไมเนอร์แล้วแต่ซีวิคพึ่งจะเปิดตัว

ชอบคันไหนไปคันนั้นครับ ถ้าจะเล่นตัวท็อปสุดทั้งคู่ผมเชียร์ 1.5T RS