ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุที่เลือกใช้ Camry Hybrid และ Accord Hybrid ?  (อ่าน 6663 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
เหตุที่เลือกใช้ Camry Hybrid และ Accord Hybrid ?
« เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 08:31:42 »
 :) :) :)  อยากทราบเหตุผลที่เลือกซื้อและการใช้งาน ของท่านทั้งหลาย ที่เลือกใช้ Camry Hybrid และ Accord Hybrid นะครับ โดยเฉพาะยิ่งรุ่น Top ราคาเกือบ 2M  ราคาเริ่มไปซ้อนกับรถ Premium car หลายรุ่นเลยครับ ยิ่งช่วงนี้ราคารถ Premium car ราคาโดนใจมาก ครับผม

ออฟไลน์ ChotLife

Re: เหตุที่เลือกใช้ Camry Hybrid และ Accord Hybrid ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 08:39:13 »
1. ขนาดตัวรถ ถ้าบางคนจำเป็นต้องใช้รถค่อนข้างใหญ่ เดินทางหลายคนบ่อยๆ คงเลือก Camry , Accord
2. ราคาค่าซ่อมหลังหมดประกัน น่าจะมีใครหลายๆคนนึกถึงตรงนี้ เพราะราคาอะไหล่แต่ละชิ้น ค่ายยุโรป ค่อนข้างสูง
3. ราคาตัวรถ ถึงแม้จะใกล้เคียงกัน แต่ก็ + - โดยประมาณ 400,000บาท เลยนะครับ เมื่อเทียบกับ BMW 320d Iconic
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2016, 08:41:54 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
Re: เหตุที่เลือกใช้ Camry Hybrid และ Accord Hybrid ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 08:45:09 »
ที่บ้านใช้ accord มาหลายรุ่น พอถึงคราวเปลี่ยนแทนตัวนี้มี hybrid มาพอดี เลยอยากลองใช้ + อยากได้รถประหยัดๆ ด้วย คันนี้เลยลงตัวที่สุด ณ ตอนนั้นครับ

ปล.แอบถามในนี้เลยแล้วกัน ล้อแม็ก G9 hybrid tech เบียดฟุตบาทมา มีวีธีซ่อม หรือร้านซ่อม แนะนำมั้ยครับ หรือว่าเข้าศูนย์ไปเลยดีกว่า ขอบคุณครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 08:47:10 »
ความแรง
ประหยัด
ออฟชั่น
หรู
One Day.

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 09:04:12 »
มีหลายเหตุผลอยู่ครับ

1. ผมกับที่บ้านเล่นกอล์ฟครับ รถ d seg ใส่ 2 ใบนี่สบายมากครับตัวไฮบริดก้ยังได้ 2 ใบในขณะที่ รถยุโรปอย่าว่าแต่ 3 & C ครับ 5,E,CLS
ยังใส่ลำบากเลยครับ โดยเฉพาะ cls ที่ต้องดึงไม้บางอันออกด้วย ก้เลยเป็นอย่างนึงครับ

2. อัตราเร่งที่สู้รถระดับสูงกว่าพอได้แต่ไม่ได้แรงกว่านะครับ น่าเสียดายที่ล้อค 190 km/h ผมขับ 2 ตัวนี้แล้วมันน่าจะไปอีกได้สบายๆแต่คงกลัว
พังแหละครับ

3. ประหยัดน้ำมันอันนี้มีประโยชน์ถ้าวิ่งในเมืองแต่ถ้านอกเมืองผมเทียบ G9 HV กับ 2.0 ธรรมดาอันนี้ห่างไม่เยอะพอแค่ได้ความแรงครับ

4. ตั้งแต่เคยลองซื้อ F10 มาใช้ครับเลยคิดไว้ว่าจะไม่ซื้อรถที่ไม่ใช่รถ 2 ประตู eu อีกไม่ใช่มันไม่ดีนะครับ ดีอยู่แล้วแต่ดีไม่มากพอที่จะเพิ่มเงิน
2เท่า+ แล้วได้รถ size เดียวกันถ้า 2 ประตูว่าไปอย่างเพราะบ้านเราแทบไม่มีรถ coupe แจ่มๆราคา 1-2 ล้านครับถ้าจะซื้อต้องไป c coupe, 4 อะไรพวกนี้ครับซึ่งผมว่า iconic มากพอ พอลองใช้ไปมันคือเรื่องภาพลัษณ์มากกว่าซึ่งผมไม่แคร์เลยคงไม่ซื้ออีกอะครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 09:23:59 »
อันนี้คิดเองนะครับ ถูกผิดขออภัย

1. น่าจะเป็นความใหญ่โต นั่งสบาย โดยเฉพาะเบาะหลัง เพราะถ้า Premium Car ที่ขนาดใกล้เคียงกัน Option พื้นฐานพอกัน ราคาก็โดดไปเกือบสองเท่าเช่นกัน  -> ถ้าเลือก A Class, CLA, C Class, CountryMan, 1 Series, 2-Series, 3-Series ราคาแพงกว่าไม่มาก มันจะเล็กกว่ามาก (ถ้าไม่ได้เน้นตรงนี้ก็ OK ครับ) [แต่ถ้าเป็น V60 เป็นอีกเรื่องนะครับ เพราะราคา 1.99MB ก็มีให้เห็น]

2. ถ้าเทียบกับ Camry, Accord เครื่องธรรมดา ก็อาจจะเป็นเรื่องของ Option ล้ำๆ ที่ตอนนี้มักจะถูกประเคนไปกองอยู่ในตัว Hybrid ครับ บางคนก็ไม่ได้อยากได้ Hybrid แต่ไม่มีทางเลือก

3. น่าจะเป็นเรื่องการประหยัดน้ำมัน และอัตราเร่งที่ดีกว่าเนื่องจากมีมอเตอร์ไฟฟ้ามาช่วยเร่งด้วย

4. อันนี้พ่อบ้านบางคนชอบ สตาร์ทรถ ขับออกจากบ้านช้าๆ แทบไม่ได้ยินเสียง เพราะใช้มอเตอร์ไฟฟ้าอย่างเดียว เครื่องยนต์ไม่ทำงาน เหมาะแก่การย่องออกจากบ้านยามค่ำคืน (และตอนย่องกลับก็ไม่มีใครตื่นมาได้ยิน)

::) ::) ::) ::) ::) ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2016, 09:27:51 โดย Fong »
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ NavaneS

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 09:26:05 »
ต้องดูโจทย์ครับ ถึงจะรู้คำตอบ เพราะโจทย์แต่ละคนไม่เหมือนกัน

- ถ้าต้องการภาพลักษณ์
เทียบกับ d segตัวท๊อป กับ benz bmw รุ่นเล็ก ก้อยังไม่ได้ครับ อันนี้ต้องยอมรับ

- ถ้าต้องการพื้นที่ใช้สอย
d seg กิน 3 + c

- ถ้าต้องการสมรรถนะ
3 + c ก้อดีกว่า

- ถ้าต้องการความคุ้มค่า
ไม่ได้ทั้งหมด 555
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 09:41:16 »
ลองแอบเนียนถามศูนย์ก็ได้ครับว่าเขาส่งไปซ่อมร้านไหน ส่วนใหญ่ศูนย์เขาก็ส่งร้านซ่อมแม็กอยู่ดี จ่ายแพงกว่า 2 เท่าด้วย

ปล.แอบถามในนี้เลยแล้วกัน ล้อแม็ก G9 hybrid tech เบียดฟุตบาทมา มีวีธีซ่อม หรือร้านซ่อม แนะนำมั้ยครับ หรือว่าเข้าศูนย์ไปเลยดีกว่า ขอบคุณครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 09:44:16 »
ความคิดของผมคือ มันแรง ออปชั่น และมันประหยัดครับ

ถ้าพูดถึงบอดี้ ความกว้างขวาง ตัว2.0หรือตัวล่างสุด มันก็บอดี้เดียวกันนิครับ ไม่น่าเป็นประเด็นสำหรับตัวไฮบริด จขกท.ถามถึงตัวไฮบริดครับ  8)

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 10:07:21 »
ที่บ้านใช้ accord มาหลายรุ่น พอถึงคราวเปลี่ยนแทนตัวนี้มี hybrid มาพอดี เลยอยากลองใช้ + อยากได้รถประหยัดๆ ด้วย คันนี้เลยลงตัวที่สุด ณ ตอนนั้นครับ

คันที่บ้านผมพึ่งไปซ่อมมา ร้านซ่อม max ทั่วไปทำได้หมดครับ ลองหาดูครับ

ออฟไลน์ Red Bicycle

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 10:07:57 »
อันนี้คิดเองนะครับ ถูกผิดขออภัย

1. น่าจะเป็นความใหญ่โต นั่งสบาย โดยเฉพาะเบาะหลัง เพราะถ้า Premium Car ที่ขนาดใกล้เคียงกัน Option พื้นฐานพอกัน ราคาก็โดดไปเกือบสองเท่าเช่นกัน  -> ถ้าเลือก A Class, CLA, C Class, CountryMan, 1 Series, 2-Series, 3-Series ราคาแพงกว่าไม่มาก มันจะเล็กกว่ามาก (ถ้าไม่ได้เน้นตรงนี้ก็ OK ครับ) [แต่ถ้าเป็น V60 เป็นอีกเรื่องนะครับ เพราะราคา 1.99MB ก็มีให้เห็น]

2. ถ้าเทียบกับ Camry, Accord เครื่องธรรมดา ก็อาจจะเป็นเรื่องของ Option ล้ำๆ ที่ตอนนี้มักจะถูกประเคนไปกองอยู่ในตัว Hybrid ครับ บางคนก็ไม่ได้อยากได้ Hybrid แต่ไม่มีทางเลือก

3. น่าจะเป็นเรื่องการประหยัดน้ำมัน และอัตราเร่งที่ดีกว่าเนื่องจากมีมอเตอร์ไฟฟ้ามาช่วยเร่งด้วย

4. อันนี้พ่อบ้านบางคนชอบ สตาร์ทรถ ขับออกจากบ้านช้าๆ แทบไม่ได้ยินเสียง เพราะใช้มอเตอร์ไฟฟ้าอย่างเดียว เครื่องยนต์ไม่ทำงาน เหมาะแก่การย่องออกจากบ้านยามค่ำคืน (และตอนย่องกลับก็ไม่มีใครตื่นมาได้ยิน)

::) ::) ::) ::) ::) ::)

:P :P :P คนรักเมีย

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 10:33:11 »
น่าจะเป็นเพราะความใหญ่ของตัวรถด้วยแหละมั้ง ประหยัดน้ำมันก็ระดับหนึ่ง

ออฟไลน์ mark2015

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 11:16:50 »
ตลาด D เมืองไทย มีแต่ฮอนด้า โตโยต้า นิสสัน ไม่มีให้เลือกละครับ มีดีคนละอย่าง เลือกไม่ถูก ส่วนตัวเลือกฮอนด้าครับ ดูวัยรุ่นดี ยังไม่อยากแก่
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 12:51:19 »
D seg japan ผมเห็นว่าไม่น่าเล่นhyb
ในมุมของประmaintenance ผมเชียตัวธรรมดา
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ kan.kom

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 13:02:29 »
ผมว่า ตัว hybrid ขายยาก
ถ้าไม่เน้นกระแสรักษ์โลก hybrid ในรถ d segment ของญี่ปุ่นที่ราคาเบียดรถยุโรป
แม้จะขนาดรถเล็กกว่า แต่มันก็ต้องถูกเปรียบด้านราคาอยู่ดี
พอมองแบบนี้ ถ้าต้องการรถขนาด d segment แต่เงินไปไม่ถึงรถยุโรป
ตัวเครื่องธรรมดายังไงก็คุ้มกว่า
ยิ่งราคาน้ำมันแบบนี้ ความประหยัดด้วย hybrid ยังไงก็ไม่คุ้ม

ซึ่งถ้ามองในแง่ของ functional ว่า อยากได้ hybrid จริงๆ
x-trail hybrid แม้จะไม่ fully hybrid ก็ตาม แต่ก็ได้ขนาดตัวรถที่พอๆกับ d segment
ถึงจะไม่หรูเท่า แต่ก็คุ้มกว่า เพราะราคาถูกกว่า

ผมเลยมองว่า d segment hybrid ขายยาก

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 17:06:53 »
ผมจะซื้อ CamryหรือAccord Hybrid เพราะเหตุผลไม่กี่ข้อครับ
แรง หรู กว้าง ออฟชั่นเต็ม
ถึงราคามันจะไปฝั่งยุโรปตัวถูกสุดได้ แต่ค่าบำรุ่งรักษาน่าจะเบากว่าฝั่งยุโรปในระยะยาว (อันนี้ผมคิดเอาเองครับ ระบบHybridมีอะไรที่จะเสื่อมสภาพชัดเจน แบบเตรียมทำใจไว้ก่อนได้ว่าจะต้องเปลี่ยน อย่างอื่นก็จุกจิกเหมือนตัวธรรมดา)

ส่วนเรื่องภาพลักษณ์ รักษ์โลก อะไรพวกนี้ ไม่ได้คิดถึงเลยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 19:51:14 »
คนพวกนี้บางคนไม่ได้สนใจพรีเมี่ยมคาร์ไงครับ
บางคนกลัวซ่อมแพง บางคนมีรถหรูๆอยู่แล้ว บางคนซื้อเฉพาะตัวท็อปเท่านั้น
จะโดดไปPCตัวท็อปๆก็ไม่มีเลขสองให้เห็นแล้วถ้าไม่มีส่วนลด ห่างกันเป็นล้านก็เยอะอยู่นะ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 19:52:39 »
ประเด็นที่จะซื้อ D segment ญีปุ่นตัวท๊อป มีแค่ 3 อย่างครับ
1. ใหญ๋
2. ออฟชั่นดีกว่า C segment ยุโรป
3. ค่าบำรุงรักษาไม่แพง ทนทาน

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 09:25:44 »
มันแรง และประหยัดน้ำมันกว่า(เมื่อขับในเมือง)
เมื่อเทียบกับรถที่ขนาดเท่าๆกันครับ

ออฟไลน์ bompuriku

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 00:01:24 »
ที่ผมจะเลือก Hybrid มีเหตุผล 2 ครับ
1. วิ่งในเมืองประหยัดน้ำมัน
2. อัตราเร่ง 0-100 ที่มาไว
แค่นี้ครับ
2006 Honda Accord G7 2.4 EL
2014 Honda Accord G9 2.4 EL
2016 Toyota Fortuner 2.8 TRD Sportivo 4WD AT
2019 Mercedes-Benz E350e Exclusive