ผู้เขียน หัวข้อ: Honda Civic 2016 ที่ว่าใช้พี้นฐาน เดียวกับ Accord นี่มันแค่ไหนยังไงครับ  (อ่าน 5767 ครั้ง)

ออฟไลน์ infoman

• Full Member
Honda Civic 2016 ที่ว่าใช้พี้นฐาน เดียวกับ Accord นี่มันแค่ไหนยังไงครับ มีอะไรใช้กันได้หรือเหมือนกันบ้าง
หรือได้อะไรดีๆมาจาก Accord มาบ้าง เมื่อเทียบกับ FB มีอะไรแตกต่างกัน 

เช่น Jazz City Brio ช่วงล่างเหมือนกันหมด ใช้กันได้ใส่กันได้

Civic กับ Accord เป็นแบบนั้นเหมือนกันมั้ย ใน เน็ตไม่ค่อยมีข้อมูลช่วงล่าง หรือ รายละเอียดเท่าไหร่

Civic นี่สายย่อจริง ตัวรถก็เตี้ย เบาก็เตี้ย โดยเฉพาะเบาะหลัง กว้างแต่ เบาะ บางและแคบ แถมล้อมด้วยพลาสติก

กำลังเลือก ระหว่าง Civic กับ HR-V พี้นฐาน Jazz แต่ HR-V S ราคาแพงกว่า Civic E ที่พื้นฐาน Accord

ตอนนี้ใช้ Jazz GE อยากได้รถใหญ่ขึ้น และ ช่วงล่างดีขึ้น ราคาไม่เกิน 1 ล้าน

แถมรถใหม่ Honda ก็ Defect ก็จริง ทั้งสนิมทั้งเสียง เครมอะไหล่กันเบื่อไปเลย หลังจากไปฝังตัวใน 2 คลับ

หรือจะไปซื้อ Accord G8 2.4  มือสอง ดี

คุณ แพน คุณจิมมี่ คุณหมู แนะนำด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2016, 20:09:01 โดย infoman »

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
ที่เห็นชัดๆช่วงล่างหลังต่างกับ FB ครับ FC มีซับเฟรมรองอีกทีครับรู้สึกจะยก แอคคอร์ดมาทั้งยวงเลยครับ แต่อาจจะเช็ตมาไม่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
มองหาคันใหม่ที่ช่วงล่างดีกว่าเดิมก็ civic สิครับ hr-v ช่วงล่างไม่ได้เรื่องเลย ถ้าให้ดีก็ไปจบที่ civic rs เลย น่าสนใจกว่า
ไม่ต้องไปเทียบกับ fb เลยครับ fb มันควรไปเทียบกับ city มากกว่า  ::)
ถ้าไม่อยากเกินงบและนอกใจ honda ได้ ลองมอง mazda3 MC ก็ดี
ส่วน G8 ก็ใช้ได้ แต่มันเริ่มเก่า และบุคลิกช่วงล่างมันเน้นสบายมากกว่า ขับไม่สนุกเท่า civic ครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

พื้นฐานเดียวกัน มากแค่ไหน ไม่ทราบรายละเอียดเจาะลึก มากคับ
จขกท. อยากได้รถใหม่ ในราคาไม่เกิน 1 ล้าน
รถ C Segment ช่วงล่างดีกว่า Jazz ทุกตัวคับ
แต่ห้องโดยสาร บางตัวก็กว้างกว่า บางตัวก็พอๆกัน กับ Jazz

งบนี้ รถ C Segment ลองไปนั่ง สัมผัส ภายในความกว้าง ทดลองขับด้วยตัวเองจะดีกว่าคับ
ความชอบ ความรู้สึก คนเราไม่เหมือนกัน

ตัวเลือกที่ 2 รถ D Segment มือ 2
ตัวเลือกที่ 3 รถ ยุโรป มือ 2 แต่ได้ปีเก่าหน่อย แต่ถือว่าคุ้ม นะ ถ้าเทียบกับ รถ C Segment มือ 1

รถมือ 2 หาคนดูรถเป็น ไปช่วยดูหน่อยละกันคับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รอดูสักพักครับ รถยังใหม่ดีเฟ็กมีเป็นธรรมดา

ออฟไลน์ Newhang

ไปลองขับดูครับ   ผมว่า honda ไทยไม่ได้ใส่มาตามคำโม้ในต่างประเทศครับ

ออฟไลน์ ps000000

ถ้าโชคดีไม่เจอ พัดลมหม้อน้ำพัง  :'(กับ เสียงช็อตๆ  :'(ใต้พวงมาลัย ผมว่า ซีวิคก็น่าใช้

ห้องเครื่องโล่งดีด้วยครับ เซอร์วิสง่าย 5555555  :P :P :P

ออฟไลน์ bobsan

อยากได้รถช่วงล่างดีคันใหญ่ข้ามไป d seg อย่าง camry mc มือสองเถอะครับ
นั่งสบายกว่ากันพอสมควร 1 m นิดๆน่าจะหาได้ครับ

Civic ภายในดูใหญ่ดีแต่ผมว่ามันเตี้ย และคอนโซลกลางสูง
ทำให้ขาดความสบายไปครับ

ออฟไลน์ CNX

โจทย์ มีแต่ Honda (JAZZ > HRV > CIVIC > ACCORD)
ในดีมีเสีย ในเสียมีดี HONDA ไทย ทำได้ประมาณนี้แหละครับ ไม่มีอะไรสมบูรณ์แบบ  ;D

ค่ายอื่นทำรถขับดี เก็บเสียงดี แต่ก็ไม่ใช่รถตลาด นั่งไม่สบายเท่า และการบริการดูแลหลังการขายไม่ดีเท่า  ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2016, 13:59:53 โดย toast »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ yourturle

เห็นว่า ช่วงล่าง แต่ไม่เห็นชี้แจงรายละเอียดเท่าไร น่าจะแค่ต้องการอ้างถึงรถรุ่นใหญ่ กว่า ให้ดูดี
One Day.

ออฟไลน์ SM.

พื้นฐานเดียวกัน มากแค่ไหน ไม่ทราบรายละเอียดเจาะลึก มากคับ
จขกท. อยากได้รถใหม่ ในราคาไม่เกิน 1 ล้าน
รถ C Segment ช่วงล่างดีกว่า Jazz ทุกตัวคับ
แต่ห้องโดยสาร บางตัวก็กว้างกว่า บางตัวก็พอๆกัน กับ Jazz

งบนี้ รถ C Segment ลองไปนั่ง สัมผัส ภายในความกว้าง ทดลองขับด้วยตัวเองจะดีกว่าคับ
ความชอบ ความรู้สึก คนเราไม่เหมือนกัน

ตัวเลือกที่ 2 รถ D Segment มือ 2
ตัวเลือกที่ 3 รถ ยุโรป มือ 2 แต่ได้ปีเก่าหน่อย แต่ถือว่าคุ้ม นะ ถ้าเทียบกับ รถ C Segment มือ 1

รถมือ 2 หาคนดูรถเป็น ไปช่วยดูหน่อยละกันคับ

ออฟไลน์ mamaman

แต่ผมว่า ช่วงล่าง แอคคอรด ก้ไม่ได้ดี สักเท่าไหร่

ออฟไลน์ O_o"

ใช้พื้นฐานโครงสร้าง ร่วมกัน น่าจะหมายความว่าแบบนั้น

ออฟไลน์ knotty_loves_hani

• Jr. Member
  • **
    • www.simpletoyshop.com
ถ้างบไม่เกินล้าน และเป็นมือสองได้ ผมว่าไป accord g9 2.0 เลยครับ ดีกว่า g8 ทุกด้าน