ผู้เขียน หัวข้อ: paddle shift กดไม่ค่อยติด เกิดจากอะไรได้บ้างครับ  (อ่าน 4062 ครั้ง)

ออฟไลน์ phatta

• Full Member
ผมใช้ paddle shift ตลอดครับ
คือ เข้า เกียร์ S แล้ว M1-5  ตลอดครับ
แต่ก็ไม่ได้ขับลากรอบนะครับ มีบ้างเป็นบางครั้ง
(ติดจากขับเกียร์ธรรมดา)
จนถึงประมาณ แสนสามหมื่นกิโล

paddle shift กดไม่ค่อยติดคือ
บางทีกด 2 ครั้ง ถึงเปลี่ยนเกียร์
บางทีกดไม่ติดเลย  เกิดจากอะไรได้บ้างครับ
เป็น ด้าน + ด้านเดียว
แต่ ด้าน - ไม่เป็น (ผมใช้ไม่เยอะ เท่าด้าน +)

พวกนี้ มีร้าน ซ่อมไหมครับ หรือ เช็คได้ไหมครับ
หรือต้องเข้าศูนย์ เช็คอย่างเดียว
(ไม่ได้เข้าศูนย์นานและ)

ขอบคุณครับ
ปล. เพิ่งนึกได้ว่าเหมือนเริ่มเป็นตอน หลังเปลี่ยนเคลมถุงลม พวงมาลัย
แต่ก็ไม่น่าจะใช่ เพราะ ด้าน - กด แล้ว - เลย
(เป็น รถ honda city 2010 ครับ)

แต่ถ้าเข้า เกียร์ D เกียร์ ก็เปลี่ยนเองปกติ นะครับ
(ช่วงหลังเลยใช้แต่ เกียร์ D 55)

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
Re: paddle shift กดไม่ค่อยติด เกิดจากอะไรได้บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 16:36:50 »
ผมใช้  Jazz SV เครื่องและเกียร์ตัวเดียวกัน
ผมใช้แป้นเกียร์+-ที่พวงมาลัยบ่อยเหมือนกัน แต่รถวิ่งไปแค่หกหมื่นกว่ากิโลยังไม่เจอปัญหา
คิดว่าสวิตช์แพดเดิ้ลชิพ + น่าจะเสียตามอายุการใช้งานครับ  ค่าอะไหร่+ค่าเปลี่ยนไม่น่าแพงมาก
ลองโทรไปเช็คราคากับศูนย์ดูก่อนครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: paddle shift กดไม่ค่อยติด เกิดจากอะไรได้บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 17:49:14 »
หน้าคอนแท็คน่าจะสกปรก  หรือเป็นหลุม..

ออฟไลน์ nutnutnut

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 17:58:38 »
ผมว่ามันน่าจะติดแต่ไม่เปลี่ยนให้มากกว่านะครับ
การเปลี่ยนขึ้นแต่ไม่ขึ้นให้อาจเกิดจากตอนนั้นเหยียบคันเร่งหน้กอยู่รอบกำลังพุ่งเกียร์เลยไม่ขึ้นให้ ลากอีกหน่อยดีกว่า

ถ้าเปลี่ยนลงแต่ไม่ลงน่าจะเกิดจากการที่รอบสูงอยู่แล้ว เกียร์จึงต้องถนอมตัวเองไว้ครับ

รถบ้านอาจจะไม่ได้เซ็ทเกียร์มาแบบสั่งได้ตามใจ 100% ครับ

ผมเชื่อว่าหากระบบไม่มีปัญหา เมื่อถึงความเร็วต่ำสุดของเกียร์ถัดไปแล้วกดขึ้น โดยที่ขณะนั้นไม่ได้เหยียบหนัก  ผมว่ามันต้องขึ้นให้นะครับ ไม่งั้นต้องเช็คระบบ

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 18:29:01 »
รถผม jazz ge '09 วิ่งมา160k ใช้ได้ปกตินะครับ วิ่งรอบสูงประจำ ตอนเปลี่ยนจะดีเลย์หน่อยนึง
ถ้าให้ดีลองสังเกตุที่ช่องบอกเกียร์ตอนเปลี่ยนเกียร์ดูครับ ถ้ากดเพิ่มหรือลดแล้วเลขมันกระพริบแสดงว่ารอบไม่เหมาะสมครับ ถ้ามันไม่กระพริบต้องลองเข้าศูนย์ดูแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 18:37:39 »
ใช้ประจำขนาดนี้คงเสื่อมหล่ะครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 22:49:52 »
ผมใช้  Jazz SV เครื่องและเกียร์ตัวเดียวกัน
ผมใช้แป้นเกียร์+-ที่พวงมาลัยบ่อยเหมือนกัน แต่รถวิ่งไปแค่หกหมื่นกว่ากิโลยังไม่เจอปัญหา
คิดว่าสวิตช์แพดเดิ้ลชิพ + น่าจะเสียตามอายุการใช้งานครับ  ค่าอะไหร่+ค่าเปลี่ยนไม่น่าแพงมาก
ลองโทรไปเช็คราคากับศูนย์ดูก่อนครับ

ขอบคุณครับ
สงสัวต้องลองเช็คศูนย์ดูอีกที

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 22:54:39 »
ผมว่ามันน่าจะติดแต่ไม่เปลี่ยนให้มากกว่านะครับ
การเปลี่ยนขึ้นแต่ไม่ขึ้นให้อาจเกิดจากตอนนั้นเหยียบคันเร่งหน้กอยู่รอบกำลังพุ่งเกียร์เลยไม่ขึ้นให้ ลากอีกหน่อยดีกว่า

ถ้าเปลี่ยนลงแต่ไม่ลงน่าจะเกิดจากการที่รอบสูงอยู่แล้ว เกียร์จึงต้องถนอมตัวเองไว้ครับ

รถบ้านอาจจะไม่ได้เซ็ทเกียร์มาแบบสั่งได้ตามใจ 100% ครับ

ผมเชื่อว่าหากระบบไม่มีปัญหา เมื่อถึงความเร็วต่ำสุดของเกียร์ถัดไปแล้วกดขึ้น โดยที่ขณะนั้นไม่ได้เหยียบหนัก  ผมว่ามันต้องขึ้นให้นะครับ ไม่งั้นต้องเช็คระบบ

ขอบคุณครับ

คือว่าผมขับพฤติกรรมการขับการเปลี่ยนเกียร์มันก็คล้ายเดิม
มันเลยรู้สึกว่า น่าจะเป็นปัญหาที่แป้นpaddle shift.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 22:58:36 »
รถผม jazz ge '09 วิ่งมา160k ใช้ได้ปกตินะครับ วิ่งรอบสูงประจำ ตอนเปลี่ยนจะดีเลย์หน่อยนึง
ถ้าให้ดีลองสังเกตุที่ช่องบอกเกียร์ตอนเปลี่ยนเกียร์ดูครับ ถ้ากดเพิ่มหรือลดแล้วเลขมันกระพริบแสดงว่ารอบไม่เหมาะสมครับ ถ้ามันไม่กระพริบต้องลองเข้าศูนย์ดูแล้วล่ะครับ

ขอบคุณครับ
ความรู้ใหม่เลย555 แต่เหมือนไฟจะปรกตินะครับ
คือไฟจะค้างที่เกียร์เดิมเมื่อกด+ไป
แต่จะลองสังเกตดูครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 23:00:07 »
ใช้ประจำขนาดนี้คงเสื่อมหล่ะครับ

กำลังคิดว่าจะเป็นแบบนี้ 😅

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 14:47:08 »
เกียร์คงยังไม่เป็นไรครับ ลองไปดูที่ก้าน paddle ดีกว่าครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 22:39:35 »
เกียร์คงยังไม่เป็นไรครับ ลองไปดูที่ก้าน paddle ดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ