ผู้เขียน หัวข้อ: หมอกหนาๆ จัดๆไฟสปอร์ทไลท์จะช่วยให้เราเห็นทางไกลขึ้นไหมครับ  (อ่าน 3820 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
  เพื่อนส่งวีดีโอขับรถขึ้นเขาค้อมาให้ดู บรรยากาศวันนี้ตอนเที่ยง หมอกหนาจัด ขับรถขึ้นและลงเขาค้อและภูทับเบิกอันตรายมาก เปิดไฟหน้ามองเห็นน่าจะราวๆ 5-7 ม. ข้างทางฝั่งนึงเป็นเหว น่ากลัวจริงๆ แบบนี้ ไฟสปอร์ทไลท์หน้ารถจะสามารถทำให้เรามองเห็นได้ไกลขึ้นไม๊ครับ 
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ไม่ได้ช่วยให้เห็นทางข้างหน้า แต่ช่วยให้คันข้างหน้าที่วิ่งสวนเรา เห็นว่ามีเราอยู่ข้างหน้าครับ

ออฟไลน์ Barracuda

พึ่งขึ้นไปเมื่อต้นเดือนครับ หมอกจัดมากตอนเที่ยง เปิดสปอร์ทไลท์ตัดหมอก ไม่ช่วยเรามองเห็นเพิ่มครับ แต่ช่วยให้รถสวนเรามองเห็นครับ หมอกเยอะจริงครับ ทางแคบอันตรายด้วย

ออฟไลน์ NS

มีแสงไฟอะไรพอจะทำให้เราเห็นทางข้างหน้าได้บ้างไม๊ครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
กรณีของหมอกเนี่ย ไม่มีนะครับ  แสงมันอมไปกับหมอก และ ควัน จะเห็นเป็นแค่ลำแสงเส้นตรง
แสงมันจะไม่กระจายสว่างออกไป เหมือนตอนกลางคืน หรือฝนตก ผมไม่เก่งด้านนี้ด้วย แต่เคยลุยหมอกควัน ฝนตกบ่อย
อาศัยประสบการณ์ที่พบเจอมา แสงที่เราเจอมันจะต่างกันออกไปครับ
ถ้าตอนกลางคืน เปิดไฟพวกนี้มันช่วยได้ค่อนข้างดีเลยนะ
ถ้าฝนตก เปิดไฟพวกนี้ ไม่มีผลมาก แสงมันกระจาย
เปิดตอนเจอหมอก ควัน แสงจะเป็นเส้นตรง เห็นเป็นดวงๆครับ ไม่สามารถมองเห็นถนนข้างหน้าชัดเจนขึ้นหรือช่วยให้มองเห็นชัดขึ้น
หมอกกับควันนี่ผมยอม ขับแบบชนิดเหมือนคลานเอา อันตรายสุดๆ ยิ่งผมแพ้ควันด้วย เจอทีไรทรมานมาก

ออฟไลน์ XyteBlaster

จากประสบการณ์ที่เจอกับตัวเอง ไฟตัดหมอก ไม่มีผลทางด้านการมองเห็นของเราเลยครับ .. . .

ที่เขาค้อตอนหมอกลงจัด ผมขับ 30-40 เต็มที่ครับ .. มันได้แค่นี้จริง ๆ  ระยะนิดเดียว รถบรรทุกหายไปทั้งคันอ่ะ ..

ออฟไลน์ kittiphat123

ผมว่าไฟตัดหมอกช่วยได้บ้างนะครับ แต่มันมองเห็นใกล้ๆตัวรถระยะ5-10เมตร ได้ชัดขึ้น ผมขับขึ้นดอยอินทนน์บ่อยๆ
ซีวิคFDมีสปอร์ตไลท์ อัลติสไม่มีสปอร์ตไลท์ เห็นความแตกต่างอยู่บ้างนะครับ ความเข็มของแสงที่มีสปอร์ตไลท์จะมีมากกว่าครับ
ในระยะใกล้ๆตัวรถนะครับ ขับFDที่มีสปอร์ตไลท์ รู้สึกมั่นใจได้มากกว่าครับ หมอกลงจัดมาก+ลมด้วยครับ ในช่วงก่อนตอนที่หนาวๆ

ออฟไลน์ Tomz

• Sr. Member
เห็นทางไม่ชัด  ก็ขับช้าๆสิครับ จะรีบไปใหน เกียร์1 คลานเลยแบบผมเนี่ย 
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ O_o"

ใช้ผิดประเภทรึเปล่าครับ ไฟตัดหมอก มันช่วยให้เห็นพื้นถนนชัดขึ้น ในระยะ 1-2 เมตร เพราะตำแหน่งติดตั้งของไฟตัดหมอกห่างจากพื้นไม่กี่ฟุต

ไม่ได้ช่วยให้เห็นทางไกลขึ้นครับ อยากเห็นทางไกลขึ้น มันหน้าที่ของ ไฟสูง

ออฟไลน์ kittiphat123

ใช้ผิดประเภทรึเปล่าครับ ไฟตัดหมอก มันช่วยให้เห็นพื้นถนนชัดขึ้น ในระยะ 1-2 เมตร เพราะตำแหน่งติดตั้งของไฟตัดหมอกห่างจากพื้นไม่กี่ฟุต

ไม่ได้ช่วยให้เห็นทางไกลขึ้นครับ อยากเห็นทางไกลขึ้น มันหน้าที่ของ ไฟสูง

+1 เลยครับ ผมก็สื่อออกไปว่า มันช่วยให้มองเห็นพื้นที่พื้นถนน บริเวนณด้านหน้าไม่เกิน10เมตร ได้ชัดเจนขึ้น มีแสงสว่างเพิ่มขึ้นในรัศมี

ออฟไลน์ Air_graphic

ณ เวลากลางวัน แสงแดดจะสว่างที่สุด แต่พอมีหมอกลงจัด แสงแดดมันเข้าไปฟุ้งกับหมอกจนขาว
ฝั่งคนขับถึงจะเปิดไฟอะไรก็ช่างมันแทบไม่มีประโยชน์เลย เต็มที่ในระยะ 10เมตร อาจช่วยสะท้อน
ให้เห็นปวกป้ายเตือนชัดขึ้นได้บ้าง ขนาดสปอทไลท์ 100w 2ดวงยังไม่สามารถทำให้เห็นอะไรชัดได้เลย

แต่ฝั่งรถสวนมาหรือรถที่อยู่ข้างหน้า จะสั่งเกตได้ว่ามีรถอยู่ร่วมทางสัญจรได้ง่ายขึ้นเพราะสังเกตแสงจากดวงโคม
จากรถที่เปิดไฟ ไฟอะไรก็ว่ากันไป

สรุปคือ ทางแบบนี้ขับช้าเปิดไฟให้เป็นที่สังเกตได้จากรถร่วมทางให้ชัดเจนขึ้นเท่านั้น

ส่วนกรณีกลางคืน ฝนตกหนัก หมอกลงจัด ด้านไฟตัดหมอก และไฟหน้า และไฟสูง
ไฟตัดหมอกก็อย่างที่ว่านั่นแหละครับ มันไม่ได้ช่วยให้มองชัดและไกลขึ้นกว่าไฟหน้ารถเลย แต่จะช่วยเน้นระยะหน้ารถใกล้ๆเท่านั้น
ไฟต่ำดีที่สุดในกรณีฝนตกหนักมากแบบพายุ ถ้าเปิดไฟสูง มันจะกลายเป็นก้อนแสงอยู่หน้ารถขาวโพลนยิ่งมองอะไรไม่เห็นไปกันใหญ่
แม้แต่สปอทไลท์100w หลอดฮาโลเจนตามสเป็คสาดแสงเป็นลำได้ 800 เมตรก็เถอะ ไม่ได้ช่วยให้เรามองชัดขึ้นครับ แต่...

จากเหตุการณ์ที่เจอนั้นผมจึงสั่งฟิลเตอร์มาใส่สปอทไลท์คู่เดิม จากแสงปกติ คราวนี้ผมใช้ฟิลเตอร์สีเหลือง ความแรงของสปอทไลท์
กับค่าสีของฟิลเตอร์ที่ออกเหลืองและเป็นฟอลเตอร์ชนิดกระจายแสง จากที่ลองสังเกต มันทำให้เปิดเส้นถนนได้ดีขึ้นกว่าแสงปกติของมันมาก
เพราะแสงสีเหลืองมันจะจับและสะท้อนเส้นจราจร และเปิดไหล่ทางได้ชัดเจนกว่าเดิมมาก ในสภาพแสงกลางคืนไม่มีแสงอาทิตย์

มีรีวิวแสงปกติ กับแสงสีเหลืองจากฟิลเตอร์กระจายแสง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2016, 23:28:38 โดย Air_graphic »

ออฟไลน์ meeuwarn

ไม่ต้องไปทำอะไรให้ยุ่งยาก จาก ที่เคยขึ้นลงดอยเวลาหมอกจัดมาหลายสิบครั้ง

จะเปิดหน้าต่าง ซักบาน หรือ ถ้าหนาวมาก หรี่ลงทั้งสี่บานนิดๆ ฟังเสียงรถเอาครับ

หมอก ตัดเสียงไม่ได้ การใช้เสียง ช่วยให้เรารู้ว่า มีรถสวน กะความห่างจากคันหน้าได้

ได้วิชามาจากรถรับจ้างขึ้นลงดอย จำมาใช้ครับ 8)

ปล ขับช้าๆ ต่ำกว่า 30

ออฟไลน์ J_Serie5

ถ้าเป็น spotlightสีเหลือง ช่วยให้เห็นทางข้างหน้าชัดขึ้นครับ ส่วนไฟตัดหมอก หน้าและหลัง มีประโยชน์หลักคือ ทำให้รถคันอื่นสังเกตรถเราได้ง่ายขึ้น ยิ่งถ้าเป็นไฟตัดหมอกสีเหลืองที่ใส่ xenon สีเหลืองเข้ม ยิ่งเห็นชัดมาก รถผมเองเคยใช้ตัดหมอกสีเหลืองและสีขาว เวลาขับกลางคืนเปิดตัดหมอกสีเหลืองช่วยให้เห็นพื้นที่บริเวณหน้ารถในระยะไม่เกิน 15 เมตรได้ชัดขึ้นครับ หลังจากนั้นพอหลอดสีเหลืองขาด เลยไปเปลี่ยนเป็นหลอดขาว (หลอดสีเหลืองร้านบอกหมด) พอใช้ตัดหมอกสีขาว ความชัดลดลงไปเยอะพอสมควรเลยครับ

ออฟไลน์ NS

ไม่ได้ต้องการจะขับเร็วอะไรครับ แค่ต้องการจะเห็นข้างหน้าได้ไกลมากขึ้น อยากเพิ่มวิสัยทัศน์เท่านั้นเอง ผมดูจากคลิปเพื่อนแล้ว เพื่อนผมเปิดไฟหน้ายังเห็นแค่ระยะสัก 5เมตร ขับคลานๆเอา ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ผมว่าไฟตัดหมอกช่วยได้บ้างนะครับ แต่มันมองเห็นใกล้ๆตัวรถระยะ5-10เมตร ได้ชัดขึ้น ผมขับขึ้นดอยอินทนน์บ่อยๆ
ซีวิคFDมีสปอร์ตไลท์ อัลติสไม่มีสปอร์ตไลท์ เห็นความแตกต่างอยู่บ้างนะครับ ความเข็มของแสงที่มีสปอร์ตไลท์จะมีมากกว่าครับ
ในระยะใกล้ๆตัวรถนะครับ ขับFDที่มีสปอร์ตไลท์ รู้สึกมั่นใจได้มากกว่าครับ หมอกลงจัดมาก+ลมด้วยครับ ในช่วงก่อนตอนที่หนาวๆ

อุ้ย... Brio ขึ้นดอย
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ MUK

ช่วยได้บ้างครับ
ช่วยให้คันอื่นเห็นเราด้วย
ช่วยเพิ่มความสว่างให้เราด้วย
แต่ถ้าสภาพแบบนี้ ก็ขับช้าที่สุดครับ

ออฟไลน์ SM.

ไม่มีไฟไหนช่วยในการมองเห็นของเราเลยครับ เคยขับขึ้นภูเรือเช้ามืด น่ากลัวมากๆ ผมเลาะเส้นซ้ายมือเราขึ้นไปตลอด อย่างช้าๆ หลังๆจะเริ่มมีรถตามๆกันมา เกาะกันเป็นแถวๆขึ้นไปครับ ช่วยได้มากเลย รถสวนก็จะขับชิดซ้ายตัวเองไว้ ทำให้ไม่สวนชนกันครับ

ค่อยๆไปครับ ปลอดภัยไว้ก่อน

ออฟไลน์ Darkart

ไฟตัดหมอก มันช่วยให้เห็นพื้นถนนดูชัดขึ้น ในระยะใกล้ๆ
ช่วยให้รถเลนสวนมา เห็นรถเรา
ช่วยเพิ่มวิสัยทัศน์ชัดมากขึ้น
ขับเรื่อยๆคลานๆ ไม่ต้องรีบครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
เอาจริง ๆ ไฟตัดหมอกติดรถมานี่ แทบไม่ได้ใช้เลยครับ

เคยใช้ตอนขับออกต่างจังหวัดเมื่อปีที่แล้ว 1 ครั้ง เพราะทางมืด ( แต่ไม่มีหมอก ) 8)