ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าขับรถโดยที่*ไม่มีกุญแจ*อยู่ในรถ จะเกิดอะไรขึ้นครับ???  (อ่าน 18050 ครั้ง)

ออฟไลน์ Micjty

• Sr. Member
รบกวนสอบถามพี่ๆเพื่อนๆครับ คือ ผมสงสัยว่า Honda รุ่นที่เป็นแบบ Push Start ไม่ต้องเสียบกุญแจ ถ้าเราสตาร์ทรถเสร็จแล้วเอากุญแจลงจากรถ แล้วขับรถต่อจะเกิดอะไรขึ้นหรอครับ? เช่น รถจะหยุดไม่สามารถขับต่อได้ / ไม่มีอะไรเกิดขึ้น / ขับต่อได้แต่จะมีสัญญาณเตือนดังตลอด / หรือว่าจะเกิดอะไรขึ้นหรอครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

• Hero Member
ของMazdaและNissan ไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ ยังขับต่อได้ มีแค่เสียงเตือนและไฟเตือนบนหน้าปัดตอนปิดประตูรถ แต่ว่าถ้าขับไปแล้วดับเครื่อง จะสตาร์ทขึ้นมาอีกไม่ได้แล้วครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ 0%

ของMazdaและNissan ไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ ยังขับต่อได้ มีแค่เสียงเตือนและไฟเตือนบนหน้าปัดตอนปิดประตูรถ แต่ว่าถ้าขับไปแล้วดับเครื่อง จะสตาร์ทขึ้นมาอีกไม่ได้แล้วครับ

คิดแล้วน่าหัวเสียมากๆ ถ้าขับรถไปแล้ว ดับเครื่องแล้วกุญแจอยู่อีกที่นึง ลอครถก็ไม่ได้ สตาร์ใหม่ก็ไมไ่ด้

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
หน้าจอเตือนว่าไม่มีกุญแจครับ ดับเครื่องแล้วสตาร์ทไม่ได้

ที่ระบบออกแบบมาให้ขับต่อได้แม้ว่าไม่มีกุญแจ ก็เพราะความปลอดภัยครับ ลองคิดดูว่าถ้ารถบอกว่าไม่มีกุญแจ แล้วหยุดรถ หรือ ดับเครื่อง จะอันตรายแค่ไหน ในเคสที่กุญแจถ่านใกล้หมด สัญญาณเลยอ่อน
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ OHMMY

หน้าจอเตือนว่าไม่มีกุญแจครับ ดับเครื่องแล้วสตาร์ทไม่ได้

ที่ระบบออกแบบมาให้ขับต่อได้แม้ว่าไม่มีกุญแจ ก็เพราะความปลอดภัยครับ ลองคิดดูว่าถ้ารถบอกว่าไม่มีกุญแจ แล้วหยุดรถ หรือ ดับเครื่อง จะอันตรายแค่ไหน ในเคสที่กุญแจถ่านใกล้หมด สัญญาณเลยอ่อน

กรณีสัญญาณอ่อน ให้เอาตัวกุญแจแตะที่ปุ่มสตาร์ทเลยครับ ส่วนตัวเคยเจอให้น้องขับออกไปโดยกุญแจอยู่กับตัวเรา ตอนนั้นใจหายแว้บกลัวมันไปดับกลางทางเหมือนกัน ดีที่โทรตามให้วนกลับมาเอากุญแจไปได้ 555555

ออฟไลน์ tigercovers

• Jr. Member
  • **
  • ผ้าคลุมรถ ผมไว้ใจพี่เสือครับ www.tiger-covers.com

เคยใช้นิสสัน้ทียน่าโฉมแรก ก็อาการนี้เลยครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
อีกไม่นานคงมีกุญแจแบบสมาท วอท ใส่ในมือไปเลยไม่ต้องกลัวหายหลัวลืม เข้าศูนย์ก็ใช้กุญแจรีโมท เจ้าของรถใช้นาฬิกาแทน  :-*
มันก็คงเหมือนกันทุกยี่ห้อ ที่ไฟโชว์บอกแค่ว่า ไม่มีกุญแจ ดับเครื่องตอนไม่มีกุญแจคือจบ เดินทางไกล ผมพก2ดอก 1ดอกที่แฟน 1ดอกที่ผม

ออฟไลน์ Pegasus7700

สัญญานร้อง
ขึ่นหน้าจอ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ SM.

เริ่มมี tech แบบใหม่แล้วนะครับ คือใช้ มือถือ ได้ครับ

ออฟไลน์ ichamz

almera ถ้าสตาร์ทแล้ว ไม่มีกุญแจ ก็เตือน ติี๊ดๆ แป๊ปเดียว ขับได้ปกติ อย่าดับเครื่องแล้วกัน 
กุญแจ ไม่มีถ่านก็ สตาร์ทได้ ด้วยแหละ ><

ออฟไลน์ jametnp

• Full Member
ผมใช้มิราจ เคยทีนึงกุญแจติดไปกับกระเป๋าแม่ตอนลงไปซื้อของ ผมจอดรอข้างถนน รถร้องลั่นเลยครับ แต่ก็ไม่ดับนะ

ออฟไลน์ flybigbear

ห้ามดับเครื่อง เพราะถ้าดับแล้วจะสตาร์สไม่ได้อีก

ออฟไลน์ SLuang

เคสที่ทำให้รถกะกุญแจต้องแยกย้ายกันอยู่คนละที่หลังสตาร์ท  อาจเจอไม่บ่อย แต่ก็เกิดขึ้นได้

เพื่อไม่ให้ลืม หรือเกิดเหตุการณ์นี้   ทางออกคือ ใช้กุญแจสตาร์ทเหมือนเดิม ได้อรรถรสการสตาร์ทรถดี  อิอิ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
อีกไม่นานคงมีกุญแจแบบสมาท วอท ใส่ในมือไปเลยไม่ต้องกลัวหายหลัวลืม เข้าศูนย์ก็ใช้กุญแจรีโมท เจ้าของรถใช้นาฬิกาแทน  :-*
มันก็คงเหมือนกันทุกยี่ห้อ ที่ไฟโชว์บอกแค่ว่า ไม่มีกุญแจ ดับเครื่องตอนไม่มีกุญแจคือจบ เดินทางไกล ผมพก2ดอก 1ดอกที่แฟน 1ดอกที่ผม

เคยคิดเหมือนกันเลยครับ แต่เพิ่มสั่งให้สตาร์จรถเพื่ออุ่นเครื่องแล้วเปิดแอร์ให้ฉ่ำๆไว้รอ ขึ้นรถปุ๊บออกตัวได้เลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ alpha14

ห้ามดับเครื่อง เพราะถ้าดับแล้วจะสตาร์สไม่ได้อีก
ใช่ครับ แบบนี้จริงๆเคยลองแล้วขับ วนในหมู่บ้านอย่าดับเครื่องเชียวนะ

ออฟไลน์ nutnutnut

• Jr. Member
  • **

ปัจจุบันนี้ Jaguar F-Pace สามารถใช้ wristband ที่มากับรถเพื่อปลดล็อค/ล็อครถได้แล้วครับ แต่ไม่แน่ใจว่าใช่สตาร์ทได้รึเปล่า

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

ผมเคยแบบ สลับรถกัน แต่ลืมให้กุญแจครับ ขับได้ปกติแต่ ดับแล้วสตาร์ตไม่ได้ครับ
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ 380Z

ผมก็บ่อยครับ ขับมาทำงาน แล้วลงไปดูงาน ให้ลูกน้องขับไปซื้อของ กุญแจอยู่ที่ผม นึกได้โทไปบอกว่าอย่าดับเครื่อง รอดมาหลายครั้ง

ส่วนเวลาล๊อคน่าจะล๊อคแบบเอามือล๊อคเองได้นะครับ
ไม่เคยลองเหมือ
นกัน แต่คิดว่าได้

ออฟไลน์ h22a

ไม่มีอะไรนี่ครับ แค่อย่าดับเครื่องจนกว่าจะได้พบกุญแจ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้ายังคงสงสัย ให้มาทำการทดลองกันครับ

ออฟไลน์ mothsan

ขับต่อได้เครื่องไม่ดับครับ
น้องเคยจาก กทม ไป ยุดยา ก็ขับได้นะครับ
พอดับเครื่องกินข้าวเท่านั้น ล็อคไม่ได้ สตาร์ทไม่ได้
ทั้งๆ ที่มีกุญแจอยู่กับมือแท้

ปรากฏว่า หยิบกุญแจไปผิดคัน
ระหว่างทางมันก็เตือนตลอด แต่คิดว่า แบตในกุญแจอ่อน เลยหากุญแจไม่เจอ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เหมือนที่หลายๆท่านบอกไปครับ ขับได้ปกติแต่อย่าดับนะ เพราะชีวิตจะดับเหมือนกัน 55+