ผู้เขียน หัวข้อ: เดี๋ยวนี้ไฟหน้า LED ล้ำขนาดนี้แล้วหรอครับ  (อ่าน 22001 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
เจอมาในเน็ตครับ ราคาถูกกว่าไฟซีนอนเกรดดีๆ อีก แค่ 3-4 พันเอง ความสว่าง 5,000 ถึง 10,000 ลูเมน จะสว่างเท่าดวงอาทิตย์เลยมั้ยนี่ ชิปจากฟิลลิปด้วย ตามรูปเลยครับ

เท่าที่ทราบมา ฮาโลเจนจะสว่างราวๆ 1,000 - 1,500 ลูเมน ซีนอน สว่างราวๆ 2,500 - 3,000 ลูเมน ผิดถูกขออภัยครับ

อยากทราบว่าเรื่องจริง ของจริง หรือต้มคนซื้อเหมือนเดิมครับ เห็นมีรีวิวผู้ใช้งานจริง ถ่ายรูปแสงไฟมาให้ดูจริงๆ อีกด้วย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
Re: เดี๋ยวนี้ไฟหน้า LED ล้ำขนาดนี้แล้วหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2016, 20:00:56 »
LED ถูกกว่าซีน่อนอยู่แล้วครับ บางรุ่นมีโปรเจ็คเตอร์แฮโลเจนก็ใส่ led ได้เลย ไม่ฟุ้งด้วย
ราคาก็ถูกนะ แต่ผมว่าน่าจะ 4000+ ถ้าฟิลิปส์

ออฟไลน์ mamaman

Re: เดี๋ยวนี้ไฟหน้า LED ล้ำขนาดนี้แล้วหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2016, 20:23:24 »

โคม โปรเจคเตอร์ นี่คืออะไรครับ ต้องโคมโปรเจคเตอร์เท่านั้นเหรอถึงจะใส่ หลอก LED ได้
รถผม มันไม่สว่าง อยากได้แสง ขาวๆ สว่าง บ้าง

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2016, 20:28:02 »
บางยี่ห้อก็ไม่สว่างไม่ทน :D

บางยี่ห้อก็ดี ลองหาข้อมูลเยอะๆ ครับ (ผมก็ไม่แม่น)  :-X

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2016, 22:20:47 »
หลอด LED จะสว่างหรือไม่สว่าง มันขึ้นอยู่กับ watt ของกำลังไฟด้วยครับ

เท่าที่ผมเคยเห็นพวก LED ที่ใช้งานทั่วไป จะให้แสงราวๆ 100 ลูเมน/w  ถ้าหลอดนึงสว่างได้สัก 10,000 ลูเมนก็ต้องใช้กำลังไฟอย่างน้อยๆประมาณ 100W
อาจจะต้องมี adapter เพื่อช่วยอัดกำลังไฟเพิ่ม (หลอดพวกนี้จะเอาไปเสียบแทนหลอดเดิมตรงๆเลยก็คงได้ แต่มันอาจจะสว่างได้ไม่เต็มที่ตามที่ผู้ผลิตระบุไว้ครับ)

ออฟไลน์ northu

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2016, 23:17:15 »
ขออย่าแยงตารถคันอื่นๆ ก็พอครับ

:D :) ;) ;D

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2016, 23:39:42 »
แสงออกไม่เท่าที่บอกแต่ก็ใช้ได้ครับ หน้าโคมไม่ร้อนเลย

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2016, 23:58:15 »

โคม โปรเจคเตอร์ นี่คืออะไรครับ ต้องโคมโปรเจคเตอร์เท่านั้นเหรอถึงจะใส่ หลอก LED ได้
รถผม มันไม่สว่าง อยากได้แสง ขาวๆ สว่าง บ้าง

เอาจริงๆ ใส่ LED โคม Multi-reflector ถ้าติดตั้งดีๆ มันก็ไม่ฟุ้งนะครับ ผมเป็นคนตาแพ้แสงเพราะไปทำเลสิคมา บางทีเจอไฟขาวๆ ก็ไม่แยงตาครับ แบบมันเห็นความต่างนะ ถ้าเป็นซีน่อนนี่เหมือนโดนไฟสูงพุ่งเข้าตาเลยสำหรับโคมรีเฟล็กเตอร์ แต่ LED มันก็เหมือนไฟปกติ แค่มีสีขาวสำหรับหลอด 6000k ซึ่งบางที LED ติดตั้งไม่ดีก็แยงตาแรงเหมือนกัน

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 00:01:18 »
จริงๆหลอด LED มันก็ไม่แพง  แต่จากประสบการณ์พวกไม่แพงมักจะตามมาด้วยความไม่ทน 

ซึ่งความไม่ทนเนี่ยรับไม่ได้ :-X
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 07:35:34 »
ถ้า led ของ philips หรือ osram ค่อยน่าสน

อยากได้แบบทนๆ ไม่ฟุ้ง

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 07:40:38 »
ตอนนี้ของPhilips มีขายอยู่ขั่วเดียวมั้งครับสำหรับไฟหน้าราคาก็โหดมากเกือบแปดพัน ผมก็ยังรอขั้ว H11 ของphilips อยู่เช่นกัน

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 08:13:33 »
ถ้าสว่างขนาดนั้นจริง ๆ แล้วไม่ใส่โปรเจคเตอร์ แสงคงฟุ้ง
เป็นที่รำคาญคนอื่นแน่ครับ

แต่ผมว่า ค่า lumen จริงน่าจะไม่ถึงนะ และคิดว่าไม่น่าทน  :P

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 08:34:22 »
ชุดหลอดไฟหน้า LED ถ้าไม่ใช่แปะตราโรงงาน Philips หรือ Osram แท้ ที่เหลือก็แพงแค่ราคาคุยเท่านั้น
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ mirthhahaha

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 09:04:35 »
ตอนนี้รถน้องผมใส่อยู่ เห็นมีโปรของร้านในเฟสเลยจัดมา สรุปไม่เวิร์คครับ ใส่กับรีเฟลคเตอร์ของ vios'13
1.คัตออฟไม่คม ฮาโลเจนยังคัตออฟดีกว่า
2.โฟกัสแย่มาก ถามว่าสว่างไหม สว่างมากครับ แต่โฟกัสไฟอยู่ต่ำมาก เมื่อเราไปปรับให้ไม่แยงตาปุ้บ ไฟก็จะส่องต่ำมากๆ มองได้ไม่ไกลเลย

ในรูปตั้งค่ากล้องเหมือนกันหมดนะครับ แต่ตอนที่ถ่ายไฟ led คือยังไม่ได้ปรับโคม
3.ไฟสูงแย่โคตรๆ คือเปิดไฟสูงแทบไม่ได้ต่างอะไรจากไฟต่ำเลยเลย
4.ได้ยินเสียงพัดลม แต่จะได้ยินตอนที่สตาร์ทเครื่อง แล้วไม่เปิดอะไรทันสิ้น แล้วเสียงภายนอกไม่มี แต่ใช้งานจริงไม่ได้ยินหรอกครับ

จนตอนนี้น้องผมเอาไปเปลี่ยนเป็นโคมโปรเจคเตอร์ของรุ่น G แล้วก็เปลี่ยนไฟ LED เป็นรุ่นที่แพงขึ้น ก็ยังห่วยแตกเหมือนเดิมครับ ลงความเห็นได้เลยว่าฮาโลเจนยังดีกว่า

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 10:58:14 »
ถูกห่วงเรื่อง คุนภาพ และความทน เช็คดูหลายๆที่
One Day.

ออฟไลน์ Nouiii1

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 11:44:46 »
แบบพัดลม นี่นะ

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 11:48:43 »
มีท่านไหนเคยลองรุ่นนี้บ้างครับ

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 12:31:50 »
มีท่านไหนเคยลองรุ่นนี้บ้างครับ

4800lm ชิป cree ก็ดูสว่างดีครับแต่...ฟุ้งกระจายเลยครับ
อีกอย่างเวลาเจอฝนตกบนถนนดำนี่มันกลืนไปกับถนนอ่ะครับ
หลอดเดิมโรงงาน

LED 6000k

แต่ถ้าจะเอาแบบจบๆไปโปรเจคเตอร์+ซีน่อนOEMเลยครับ

โปรเจคเตอร์+ซีน่อน OEM

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 13:56:15 »

4800lm ชิป cree ก็ดูสว่างดีครับแต่...ฟุ้งกระจายเลยครับ
อีกอย่างเวลาเจอฝนตกบนถนนดำนี่มันกลืนไปกับถนนอ่ะครับ

LED 6000k

แต่ถ้าจะเอาแบบจบๆไปโปรเจคเตอร์+ซีน่อนOEMเลยครับ

แสดงว่าตอนนี้ก็ยังสู้ ซีนอนไม่ได้ใช่ไหมครับ ถ้าใส่กับโคมโปรเจ็คเตอร์

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 15:05:27 »
ledสว่างจริงครับ แต่มันไม่สามารถเอามาใส่กับโปรเจคเตอร์ซีน่อนได้(ช่องที่สอดหลอดเข้าไปถูกออกแบบมาใหญ่กว่าหลอดซีน่อนนิดเดียว)
ยกเว้นโปรเจคเตอร์หลอดฮาโลเจน แต่แสงออกมาเป็นยังไงนี่ไม่ทราบจริงๆ

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 15:12:46 »
ledสว่างจริงครับ แต่มันไม่สามารถเอามาใส่กับโปรเจคเตอร์ซีน่อนได้(ช่องที่สอดหลอดเข้าไปถูกออกแบบมาใหญ่กว่าหลอดซีน่อนนิดเดียว)
ยกเว้นโปรเจคเตอร์หลอดฮาโลเจน แต่แสงออกมาเป็นยังไงนี่ไม่ทราบจริงๆ

ของผมเป็นโปรเจคเตอร์หลอดฮาโลเจน ว่าจะลองเปลี่ยนดูกำลังหาข้อมูลเพราะกลัวผิดหวัง

ออฟไลน์ Eakkypoo

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 15:15:19 »
ตอนนี้รถน้องผมใส่อยู่ เห็นมีโปรของร้านในเฟสเลยจัดมา สรุปไม่เวิร์คครับ ใส่กับรีเฟลคเตอร์ของ vios'13
1.คัตออฟไม่คม ฮาโลเจนยังคัตออฟดีกว่า
2.โฟกัสแย่มาก ถามว่าสว่างไหม สว่างมากครับ แต่โฟกัสไฟอยู่ต่ำมาก เมื่อเราไปปรับให้ไม่แยงตาปุ้บ ไฟก็จะส่องต่ำมากๆ มองได้ไม่ไกลเลย

ในรูปตั้งค่ากล้องเหมือนกันหมดนะครับ แต่ตอนที่ถ่ายไฟ led คือยังไม่ได้ปรับโคม
3.ไฟสูงแย่โคตรๆ คือเปิดไฟสูงแทบไม่ได้ต่างอะไรจากไฟต่ำเลยเลย
4.ได้ยินเสียงพัดลม แต่จะได้ยินตอนที่สตาร์ทเครื่อง แล้วไม่เปิดอะไรทันสิ้น แล้วเสียงภายนอกไม่มี แต่ใช้งานจริงไม่ได้ยินหรอกครับ

จนตอนนี้น้องผมเอาไปเปลี่ยนเป็นโคมโปรเจคเตอร์ของรุ่น G แล้วก็เปลี่ยนไฟ LED เป็นรุ่นที่แพงขึ้น ก็ยังห่วยแตกเหมือนเดิมครับ ลงความเห็นได้เลยว่าฮาโลเจนยังดีกว่า

ยอดเยี่ยมกระเทียมเจียว เป็นผมเซ็งเลยกับเงินที่เสียไป

ออฟไลน์ final

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 21:17:58 »
ตกลงไฟ led ที่ขายกันนี่ ดีจริงหรือคนขายโม้หรอครับ

สรุปแล้วตอนนี้ ไฟ led เหนือกว่าไฟ xenon รึยังครับ ทั้งเรื่องราคา ความสว่าง ความทนทาน

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 23:56:50 »
กำลังสนใจพอดีเลย อยากถามอยู่เหมือนกัน เจอกระทู้นี้ คงต้องเบรกเรื่อง ledไว้ก่อน

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2016, 00:06:38 »
led ที่มีพัดลม มันดังมาก

led แสงฟุ้งครับ ปรับแสงจากโคมยากมาก

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2016, 08:15:48 »
สังเกตง่ายๆ ครับ ปัญหาที่เห็นกันอยู่นี่ คือซื้อหลอดมาใส่กันเองทั้งนั้น

ถ้าอยากได้ไฟหน้า LED แบบคุณภาพ ณ เวลานี้ต้องเป็นชุดโคมโรงงานของศูนย์เท่านั้น อย่าไปเชื่อร้านขี้โม้ทั้งหลาย

ตกลงไฟ led ที่ขายกันนี่ ดีจริงหรือคนขายโม้หรอครับ

สรุปแล้วตอนนี้ ไฟ led เหนือกว่าไฟ xenon รึยังครับ ทั้งเรื่องราคา ความสว่าง ความทนทาน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Tapanan

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2016, 12:27:46 »

LED 6000k

+1 ครับผมใช้หลอด Philips 4300k  อาจไม่ค่อยสวย เจอถนนดำ + ฝนตก สบายๆๆ เลย...!!!

ออฟไลน์ Notez

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2016, 19:20:15 »
ผมยังสงสัยว่า

1. LED ที่ขายกันเฉพาะหลอดตอนนี้ มันเป็นประเภทและการทำงานอย่างเดียวกับที่ติดรถรุ่นใหม่ๆอย่าง Fortuner, Camry, Mazda มั้ย (ไม่นับโคมรังผึ้งอย่างพวก Honda) เพราะเข้าใจว่าพวกนี้ไม่น่าจะต้องมีพัดลม

2. ทำไมถึงยังไม่มี LED after market ออกมาจากแบรนอย่าง Phillips, Osram

ส่วนตัวผมถ้าจะเปลี่ยน ผมคงต้องรอสองแบรนนี้ออกมาก่อน ไม่งั้นผมยังมองว่ามันเปนของทียังเอาแน่เอานอนกับตลาด after market ไม่ได้

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 11:17:26 »
บางเจ้า Lumen ก็นับรวมทั้งไฟสูงไฟต่ำ บางเจ้านับรวมสองข้างซ้ายขวาอีกต่างหาก

LED high power การระบายควาร้อนสำคัญที่สุดครับ

หลอดจีนทั่งหลายใช้ได้เกิน 1,000 ชม.ก็เก่งแล้ว