ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นไปได้ไหม รถถูก คุมแรงบิด แรงม้า ง่ายๆโดย ควบคุมปริมาณการเปิดลิ้นปีกผีเสื้้อ  (อ่าน 3601 ครั้ง)

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
พอดีอยากแชร์ ข้อมูล นิดนึ่ง
พอดีระหว่าง ศึกษา การปรับ จูน ECU รถของ Lancer EX เล่นๆอยู่ ปกติผมจะเล่น แค่ 3 MAP หลัก  คือ MIVEC , Timing , Fuel  ซึ่ง ในรถ NA มันไปต่อไม่ได้แล้ว
แต่ไปสังเกตุเห็น ตาราง น่าสนใจ คือ ตาราง คุม ลิ้นปีกผีเสื้อ

ปกติรถ NA จะบอกแรงบิด สูงสุดที่รอบประมาณ 4,XXX
และ แรงม้าสูงสุดที่ 6,XXX

ลองมาดู ตาราง Throttle MAP  ที่หลักการ คือ เปิด % ลิ้นปีกผีเสื้อ ตาม ระยะความลึกการกดคันเร่ง
สิ่งที่ผมแปกใจคือ ที่ แกน X แถว เมื่อกดคันเร่ง ค้างไว้ที่ แถว 140 ทุกๆ รอบการทำงาน

ที่ระยะคันเร่ง 140

ที่รอบ 500 - 3500 RPM ลิ้นปีกจะเปิดสุด 100 %
ที่รอบ 4000 -6000 RPM ลิ้นปีกจะถูกลดการเปิดลงมา ตามลำดับ เป็น 66 - 85 % เท่านั้น
ไอ้ ค่า 4000 - 6000 นี่มันดัน มาหวยออกตาม Spec รถเฉยเลย

ความสงสัยของผมคือ ที่ระยะ 140 อาจจะเป็นค่าสูงสุดของ คันเร่งแล้ว หากเป็นตามนั้นจริง สามารถเพิ่มอากาศเข้าเครื่อง ง่ายๆ โดยเพิ่มค่า ที่ตำแหน่งนี้ละ

และการ ใส่ คันเร่งไฟฟ้า น่าจะเป็นการ เพิ่ม Offset ให้ ค่า 0-140 มาไวขึ้นโดยไม่ต้องกดคันเร่งลึกเท่าเดิม
แต่มันจะมีประโยชน์อะไร ถ้า ECU รถ ล๊อค ตำแหน่ง การเปิดไว้ที่ 85 % ที่รอบใดๆ

EDIT:
เมื่อกี้ไปเช้คมาแล้วด้วย OBD2

Pedal: ค่าเริ่มต้นไม่ใช่ 0 แต่เป็น 9 %
ลิ้นปีก รอบเดินเบา = 14 %
ถ้า ตามที่ ผม คาดการ รถถูกตอนแรงม้า ในรอบ 4000-6000 ไว้ โดยเปิด ลิ้นปีกไม่ถึง 100 % ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2016, 08:32:39 โดย mamaman »

ออฟไลน์ Metha999

• Newbie
  • *
1  หัวตารางมันเขียนไว้ 0.0-160 นี่ครับ

2  ดูในตาราง แถวๆ 1000-2000 รอบ ที่ % คันเร่ง ราว 20 % ลิ้นปีกผีเสื้อ เปิดไม่ถึง 3.5% เลย?

ช่วยงงด้วยครับ

ออฟไลน์ Turin

ในความเข้าใจของผม คันเร่งไฟฟ้าทำหน้าที่หลอกสัญญาณจากคันเร่ง เช่นคันเร่งกดจริง 80 แต่สัญญาณไปที่กล่องเหมือน 100 ... ซึ่งไม่มีผลกับความแรงอย่างที่ท่านตั้งข้อสังเกตุนั่นแหละครับ

ส่วนที่ว่าที่ 4000-6000 คันเร่งกดสุดลิ้นปีกผีเสื้อเปิดไม่ถึง 100 นี่นึกไม่ออกจริงๆครับว่าทำไม

ออฟไลน์ Alcatraz

ในความเข้าใจของผม คันเร่งไฟฟ้าทำหน้าที่หลอกสัญญาณจากคันเร่ง เช่นคันเร่งกดจริง 80 แต่สัญญาณไปที่กล่องเหมือน 100 ... ซึ่งไม่มีผลกับความแรงอย่างที่ท่านตั้งข้อสังเกตุนั่นแหละครับ

ส่วนที่ว่าที่ 4000-6000 คันเร่งกดสุดลิ้นปีกผีเสื้อเปิดไม่ถึง 100 นี่นึกไม่ออกจริงๆครับว่าทำไม

1 ในวิธีการล็อคท็อปสปีด รอบประมาณ 6000 เกียร์สุดท้ายความเร็วเข้าใกล้ท็อปสปีดแล้วเลยล็อคไม่ให้ไปต่อ ถ้าลิ้นยังเปิดสุดรถก็เร่งไปต่อได้ความเร็วก็ไหลไปต่อ

1 ในวิธีการล็อคท็อปสปีด รอบประมาณ 6000 เกียร์สุดท้ายความเร็วเข้าใกล้ท็อปสปีดแล้วเลยล็อคไม่ให้ไปต่อ ถ้าลิ้นยังเปิดสุดรถก็เร่งไปต่อได้ความเร็วก็ไหลไปต่อ
อ๋ออออ มันเป็นแบบนี้นี่เอง ขอบคุณครับ

ผมกำลังคิดว่า paddle acceleration data ในตารางนี้ อาจไม่ใช่ accelerator paddle position/angle หรือเปล่า แต่อาจเป็น requested torque พอจับค่าด้วย odb2 แล้วเลยได้ค่าไม่ตรงกัน

อ้างอิง map Subaru นะครับ ... มันจะมี 2 ตาราง ตารางที่ 1เป็น rpm * accelerator paddle position ค่าในตารางคือ requested torque (ซึ่งเป็นค่าสมมุติเอาไว้สร้างความสัมพันธ์แบบหลายตัวแปรไม่ได้เกี่ยวกับ output torque แต่อย่างใด) .. ตารางที่ 2 เป็น rpm * requested torque ค่าในตารางคือ throttle plate angle

ถ้าเป็นแบบที่ว่าจริง ก็จะสามารถอธิบายได้ว่าทำไม throttle ที่รอบต่ำๆจึงเปิดมากกว่าที่รอบสูงๆ ณ paddle acceleration data ที่เท่ากัน .... ก็คือ ที่รอบต่ำหามีความพยายามเร่งเยอะ (Subaru เรียก requested torque / สมมุติว่า mitsu เรียก paddle acceleration data) ลิ้นปีกผีเสื้อก็ต้องเปิดมากเพื่อไต่รอบเรียกแรง แต่พอรอบได้แล้วก็ไม่จำเป็นต้องเปิดลิ้นผีเสื้อเยอะเท่าเดิมแล้วจึงหรี่ลงหน่อยได้ ... แล้วก็สามารถอธิบายได้ด้วยว่าทำไมที่รอบเบาลิ้นปีกผีเสื้อถึงเปิด 14% (คืออาจมีอีกตารางที่กำหนดว่าที่รอบเบา * accelerator position 9% = paddle acceleration data = 90 ... ซึ่งพอเอาค่า 90 มาดูตารางนี้ที่ 1000 รอบ ก็จะได้ throttle 12.2%)

ลองหาดูไหมครับว่ามีตารางที่ paddle acceleration data เป็น target ไหม ... ถ้ามีผมว่าน่าจะหลักเดียวกับ Subaru

ชื่อ Data แกน X  ตัวนี้ เป็น ค่า สมมุติ ยังไม่ใช่ค่าจริง ตั้งเพื่อ ตั้งชื่อในแนว แกน X เฉย ๆ
ยังคงเป็น ปริศนาว่า มันคือ

Load ( Airflow rate ) 
หรือ  Pedal position data
หรือ Pedal %  กันแน่

ที่ผมกลับไปดูรถพวก Turbo จะเป็น Load  แทนครับ
ซึ่ง ในรถ NA Lancer ก็ยัง มั่วๆ ชื่อ MAP กันอยู่เพราะ มันไม่ใช่ รถซิ่ง การตั้งชื่อ MAP Original จึงมากจากมือ สมัครเล่น ไม่ใช่ DATA ที่แน่นอน จากกลุ่ม มืออาชีพ

เช่น ผมไปดู หลายๆ MAP มาเทียบกัน

บางอันก็ตั้ง X เป็น %  acceleration pedel
บางอันก็ตั้ง

ใน Lancer จะเรียก requested torque ว่า torque Limit ครับ เอาไว้เช้ค ปริมาณ อากาศ ที่การกดคันเร่ง ในแต่ละช่วง
ส่วน ไอ้ throttle Map ก็คือตัวนี้ละ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2016, 10:52:57 โดย mamaman »

ซูมีตารางนึงแกน y และค่าในตารางเป็นแบบนี้เลย แกน X เป็น requested torque (http://forums.nasioc.com/forums/showthread.php?t=1537010) ผมว่าน่าจะหลักการคล้ายๆกัน ถ้าเป็น load น่าจะเป็นค่า 0-100 มากกว่าครับ

แล้วค่อยมีอีกตาราง แกน y เป็นรอบ แกน x เป็น paddle angle ค่าเป็น requested torque ครับ

นอกจากนี้ Requested torque ถูกเอาไปใช้ในตารางอื่นๆอีก เช่น กำหนด targeted boost
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2016, 11:13:53 โดย Turin »

แล้วค่อยมีอีกตาราง แกน y เป็นรอบ แกน x เป็น paddle angle ค่าเป็น requested torque ครับ
 =   ตัวนี้ Mitsu เรียก Torque Limit ครับ
เช้ค ปริมาณ อากาศ เมื่อเหยียบคันเร่ง   เมื่อ รถ NA เอาไปเช็ท Turbo ต้องเพิ่มค่า ปริมาณ อากาศ ตามที่ อ่านจาก Airflow ครับ

ส่วน Load ใน รถ Turbo นั้น จะมากกว่า 100 % ครับ เพราะ 100 % วัดจาก ประสิทธิภาพการดูดด้วยตัวเอง

ลองดูครับ ไม่รู้จะเหมือนกันหรือเปล่า ผมก็ยังงูๆปลาๆ
http://forums.nasioc.com/forums/showthread.php?t=1537010

ลองดูครับ ไม่รู้จะเหมือนกันหรือเปล่า ผมก็ยังงูๆปลาๆ
http://forums.nasioc.com/forums/showthread.php?t=1537010

ขอบคุณครับ ขอไปทำความเข้าใจก่อน

เท่าที่เห็น ไอ้ค่า Requested Torque  นี่ มันขึ้น มา เตมที่ แค่ 100
พอเอา มา ตั้งเป็นแกน X ให้ คุม throttle ดันทะลุไป 150 นี่สิ

ขอบคุณครับ ขอไปทำความเข้าใจก่อน

เท่าที่เห็น ไอ้ค่า Requested Torque  นี่ มันขึ้น มา เตมที่ แค่ 100
พอเอา มา ตั้งเป็นแกน X ให้ คุม throttle ดันทะลุไป 150 นี่สิ
กลิ้งๆไปข้างล่างครับ มีเกิน 100

(ยังไม่เคยตั้งใจอ่านเหมือนกันครับ)