ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านคิดอย่างไร "จัดงานฯ ล้ำมาบนถนน"  (อ่าน 5686 ครั้ง)

ออฟไลน์ alfa2046

• Newbie
  • *
ท่านคิดอย่างไร "จัดงานฯ ล้ำมาบนถนน"
« เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 14:45:23 »
เวลาท่านขับรถไปเจอ บ้านที่จัดงาน (แต่ง บวช ศพ) แล้วล้ำมาบนช่องทางการจราจร  คิดยังไงกันครับ
สำหรับผม ไม่ค่อยชอบเลย เอาเปรียบส่วนรวม  และคิดต่ออีกว่า คงมีสักวัน อาจเจอรถที่กำลังตามืดมัว วิ่งตรงเข้าใส่ได้

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
Re: ท่านคิดอย่างไร "จัดงานฯ ล้ำมาบนถนน"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 14:58:10 »
อันตรายมากครับ ไม่ควรเลย
ญาติผม ขับรถกระบะบรรทุกปาล์มนะ เกิดอุบัติเหตุไปชนกับรถเก๋งอีกคัน คนในรถเก๋งเสียชีวิต
สาเหตุเพราะต้องหลบเต้นพวกที่มาจัดงานบนถนนนี่ล่ะครับ  แล้วเต้นมันก็บัง ทำให้ไม่เห็นรถเก๋งที่กำลังออกจากซอย รถเก๋งก็ไม่เห็นว่ามีรถบรรทุกปาล์มวิ่งมาเหมือนกัน รถบรรทุกปาล์มก็ไม่ได้วิ่งเร็วนะครับ แต่น้ำหนักรถมันก็มีผลให้รถเก๋งที่ถูกชนด้านข้างรับแรงกระแทกมาก ๆ
พอจะหาความรับผิดชอบจากพวกที่จัดงานก็ไม่มี
ตกลงญาติผมต้องรับกรรม ข้อหาขับรถโดยประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย   แล้วพวกที่จัดงานล่ะ ?????

อีกอย่างนึงนอกจากเต้นจัดงานบนถนน ก็มีพวกที่ขายของริมถนนเหมือนกัน เข้าใจครับว่าทำหาค้าขาย หาเช้ากินค่ำ
แต่ทางราชการก็น่าจะเข้ามาดูแลสถานที่ให้มันปลอดภัยกว่านี้ จัดให้มีที่จอดรถที่ปลอดภัย
ไม่ใช้รถมาจอดซื้อของริมทาง จะว่าไปคนที่มาซื้อของก็เหมือนกัน  ยอมเดินไกลหน่อยก็ได้ หาที่จอดที่มันปลอดภัย แล้วเดินมาซื้อ
ไม่ใช่มาจอดหน้าร้านแล้ว รถก็จอดกินทางจราจรออกมา 

ออฟไลน์ tnp_super

Re: ท่านคิดอย่างไร "จัดงานฯ ล้ำมาบนถนน"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 15:02:35 »
ความเสี่ยงสูง โดยเฉพาะถนนที่เชื่อมต่อระหว่างตำบล อำเภอ ถ้าในหมู่บ้านพอทำเนา

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 15:10:14 »
อันตรายครับ เห็นมาเยอะแล้ว มีรถเฉี่ยวเต้นท์  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 15:46:39 »
ต้องแถวบ้านแม่ยายผม ตั้งเวทีกลางถนน ปิดถนนกันเลย1วัน รถมาก็อ้อมเอา เด็ดไหมครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 15:46:46 »
มีบ่อยตามหมู่บ้านอ่ะครับ น่ารำคาญมากเลย กินกันเสร็จก็เมา ทิ้งขยะบนถนนอีก เวรกรรม
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 15:58:16 »
ต้องแถวบ้านแม่ยายผม ตั้งเวทีกลางถนน ปิดถนนกันเลย1วัน รถมาก็อ้อมเอา เด็ดไหมครับ
ตามนั้นครับ เฮ้อ แต่มันก็ดีกว่าให้เราวิ่งไปเฉี่ยวๆเต๊นท์จัดงาน อยู่แบบเพลียๆ

ออฟไลน์ Arturoz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 16:00:50 »
ปกติจัดงาน กางเต้นยื่นมาบนถนนนี่ ต้องแจ้งขออนุญาตหน่วยงานราชการในพื้นที่หรือตำรวจมั้ยครับ เค้าต้องมาดูแลความเรียบร้อยไม่ใช่เหรอ?
I am forever walking upon these shores,
Betwixt the sand and the foam,
The high tide will erase my foot-prints,
And the wind will blow away the foam.
But the sea and the shore will remain
Forever. -Kahlil Gibran-

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 16:06:43 »
ทำอะไรไม่ได้ครับ ผมอยู่ ตจว มาก็เจอแบบนี้มาตั้งแต่เด็ก บางทีถึงกับปิดถนนเลย รถใครจะเข้าบ้านต้องรอให้จบงานช่วงดึก (ถ้างานศพก็รอพระสวดจบ) ถึงจะเก็บเก้าอี้  แล้วคือพูดอะไรไม่ได้เหมือนกัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ a14

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 16:18:14 »
เวลาท่านขับรถไปเจอ บ้านที่จัดงาน (แต่ง บวช ศพ) แล้วล้ำมาบนช่องทางการจราจร  คิดยังไงกันครับ
สำหรับผม ไม่ค่อยชอบเลย เอาเปรียบส่วนรวม  และคิดต่ออีกว่า คงมีสักวัน อาจเจอรถที่กำลังตามืดมัว วิ่งตรงเข้าใส่ได้
เค้าไม่ได้จัดทุกวันครับ อย่าเยอะมากกับเรื่องแค่นี้
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ jakkajee55

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 16:36:35 »
ถ้าเจอก็ชะลอสิครับ งานบวชไม่ได้จัดกันบ่อยๆ
ทางอ้อมยังมี แค่นี้ก็จบแล้วครับ

แต่ถ้าบ้านไหนออกมาปิดถนนทุกวันๆมันก็อีกเรื่อง

ออฟไลน์ Tomz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 16:42:02 »
เคยเจอแต่ ปิดถนน 3วัน 3คืนครับ คนแถวนั้นเดือดร้อนมาก ต้องถอยรถเข้า ออก ซอยทุกวัน

เกียจมากครับ พวกเห็นแก่ตัว ทำไมไม่ไปหาที่กว้างๆ โล่งๆ จัดก็ไม่รู้ มีปัญญาจัดงานใหญ่โต แต่ไม่มีปัญญาจ่ายค่าสถานที่
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ sornocz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 17:01:00 »
ถ้าเจอก็ชะลอสิครับ งานบวชไม่ได้จัดกันบ่อยๆ
ทางอ้อมยังมี แค่นี้ก็จบแล้วครับ
ตามนั้น.

แต่ถ้าบ้านไหนออกมาปิดถนนทุกวันๆมันก็อีกเรื่อง

ออฟไลน์ a14

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 17:11:44 »
เคยเจอแต่ ปิดถนน 3วัน 3คืนครับ คนแถวนั้นเดือดร้อนมาก ต้องถอยรถเข้า ออก ซอยทุกวัน

เกียจมากครับ พวกเห็นแก่ตัว ทำไมไม่ไปหาที่กว้างๆ โล่งๆ จัดก็ไม่รู้ มีปัญญาจัดงานใหญ่โต แต่ไม่มีปัญญาจ่ายค่าสถานที่
เค้าจัดงานอะไรเหรอครับ ถ้างานแต่งก็โอเค ไปเช่าสถานที่ได้ แต่งานบวชส่วนใหญ่มักต้องทำบุญเลี้ยงพระ มีพิธีเวียนเทียน บายสี ทำขวัญนาค แห่นาค ซึ่งต้องทำที่บ้าน ส่วนงานศพถ้าคนสูงอายุเสียชีวิต มักต้องสวดอภิธรรมศพที่บ้าน ส่วนใหญ่ก็สวด 3 5 หรือ 7 คืน ผมไม่เคยเห็นใครไปเช่าโรงแรมจัดงานบวช หรือ งานศพนะครับ
Toyota Collora Altis 1.8 ESport

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 17:30:53 »
ถ้าในหมู่บ้านก็พอรับได้ครับ เพราะรถขับข้าอยู่แล้ว ถ้ายังไปได้ก็ไม่ได้คิดอะไรครับ

แต่ถ้าเป็นถนนหลัก ถนนสาธารณะ ผมไม่เห็นด้วยอย่างแรงครับ จริงหน่วยงานราชการไหนก็ไม่มีสิทธิ์ในการอนุญาตด้วยซ้ำครับ

ถ้าคนแถวนั้นและผ่านประจำก็คงรับได้ครับ แต่คนที่ผ่านมาไม่บ่อยเกิดพลาดเหมาทั้งเต้นท์ มีคนเจ็บหรือเสียชีวิต จะเคลีย์กันอย่างไรครับ
ไม่อยากให้เกิดก่อนแล้วค่อยคิด  ผมว่าคิดก่อนและป้องกันไม่ให้เกิดดีกว่าครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 19:09:41 »
งานที่ไม่จัดบ่อยมาก (บวช, แต่ง, ศพ) หากไม่ขวางการจราจรมาก เช่นอยู่แค่ไหลทาง ขออนุญาติถูกต้องจากกลุ่มงานจราจร มีการจัดจราจรที่โฟล ค่อยตัวรถไม่ติด แบบนี้ผมพอหยวนๆครับ หากปิดถนนเลย ละให้รถอ้อมเอา งี้ไม่เห็นด้วยครับ คือทางสาธารณะ คุณมีงานพวกนี้ คุณก็จัดงานในขอบเขตที่ไม่ทำให้คนอื่นเดือดร้อนสิ ทางสาธารณะเป็นของส่วนรวม จัดงานล้ำออกมาไหล่ทางผมพอโอเคครับ รถในทางปกติยังไหลไปไหลมาได้ แต่ปิดถนนเลยผมไม่ค่อยโอเคด้วยครับ

ออฟไลน์ Micjty

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 19:12:09 »
พูดยากครับเรื่องแบบนี้ เค้าจัดงานกันนานทีปีครั้งก็จริงครับ แต่ถ้ามันบังเอิญจัดกันหลายๆบ้านติดๆกันหละครับ การจราจรจะติดขัดกันขนาดไหน ความเสี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตุจะมากขนาดไหนครับ แต่งานบางงานมันก็จำเป็นที่จะต้องจัดที่บ้าน จะให้เค้าไปเช่าสถานที่จัดมันก็ไม่ใช่ครับ พูดยากจริงๆครับเรื่องแบบนี้

ออฟไลน์ Tomz

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 20:00:12 »

เค้าจัดงานอะไรเหรอครับ ถ้างานแต่งก็โอเค ไปเช่าสถานที่ได้ แต่งานบวชส่วนใหญ่มักต้องทำบุญเลี้ยงพระ มีพิธีเวียนเทียน บายสี ทำขวัญนาค แห่นาค ซึ่งต้องทำที่บ้าน ส่วนงานศพถ้าคนสูงอายุเสียชีวิต มักต้องสวดอภิธรรมศพที่บ้าน ส่วนใหญ่ก็สวด 3 5 หรือ 7 คืน ผมไม่เคยเห็นใครไปเช่าโรงแรมจัดงานบวช หรือ งานศพนะครับ
งานแต่งครับผม วันแรกตั้งเวทีเลย ฉลองกินเหล้า
วันที่สอง แห่ขันหมาก พิธีต่างๆ กินเลี้ยงตอนดึกอีก
วันที่สาม เพิ่งจะเก็บเวที  ก็ตอนเกือบเที่ยงๆ กว่าจะเสร็จ จนถนน ใช้งานได้ ล่อเกือบเย็น
เบ็ดเสร็จ 3 วันพอดีครับ ขาใหญ่คับซอย คนต้องยอม
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 20:03:47 »
มันก็พูดยากจริงๆครับ โดยเฉพาะคนที่มีพื้นที่บ้านน้อยๆก็ถือว่าจำเป็นเข้าใจกันได้ แต่ถนนมันก็คือถนนเป็นของส่วนรวม ต้องว่ากันตามกฏหมาย น้ำใจก็ส่วนน้ำใจ จะให้ดีกางเต็นท์ก็ต้องขออนุญาตให้ถูกต้อง มีแผงสะท้อนแสงกั้น มีกรวยจราจรตั้งไว้เพื่อความปลอดภัย ซึ่งเท่าที่ผมเจอมามีส่วนน้อยที่ทำแบบนี้ ไม่งั้นเกิดเคสแบบรถขนปาล์มชนรถเก๋งเหมือนท่านข้างบนๆว่าไว้ มันก็เดือดร้อนผู้ใช้รถใช้ถนนครับ เผลอๆในงานมีมีเด็กวิ่งเล่น หรือมีคนเมาเหล้าแล้วเซไปโดนรถชนทำไง ใน ตจว.คนขับรถร้อยทั้งร้อยเจอเต๊นท์ตั้งอยู่บนถนนผมว่าเขาก็ชะลอให้อยู่แล้ว

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 20:21:06 »
มีบ่อยตามหมู่บ้านอ่ะครับ น่ารำคาญมากเลย กินกันเสร็จก็เมา ทิ้งขยะบนถนนอีก เวรกรรม

เป็นเจ้าภาพ งานเสร็จ ต้องเก็บขยะครับ

เบื่อมาก งานตามบ้านนอก เจ้าภาพไม่ค่อยเก็บขยะ

ออฟไลน์ a14

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 21:06:22 »
ผมมองเป็นเรื่องเล็กน้อยนะ  คนรุ่นใหม่ สังคมเมือง บ้านไกล้ๆกัน ยังไม่รู้จักกัน เลยไม่ค่อยยอมกัน อยู่และยึดติดกับตัวเอง ผมไม่ได้ว่าใครนะ ย้อนกลับมาคิดถึงตัวเอง เมื่อ 15 ปีก่อน คุณพ่อ คุณแม่ จัดงานบวชให้ จัดงานที่บ้าน  โต๊ะจีน 300 โต๊ะ เชิญแขกประมาณ 2,000 คน ทุกคนมาด้วยใจ ยิ้มแย้มทักทาย ต่อจากนั้นอีก 5 ปี ก็จัดงานแต่งอีกครั้ง คนก็ยังมาแน่นถนัดเหมือนเดิม แน่นอนคนมาร่วมงานจอดรถริมถนนหน้าบ้านยาวเป็นกิโลเมตร นั่นคือภาพที่ผมจำได้ ณ วันนี้ เวลาเปลี่ยน สังคมเปลี่ยน แคบลงๆ หลายคนที่บ่น รวมทั้งตัวผม แม้จะไม่บ่น แต่ก็ยอมรับกับตัวเองว่า ตัวเราคงไม่มีปัญญาเชิญคนมาร่วมงานได้มากขนาดนั้น ทั้งหมดแค่จะสื่อว่า....อย่าเอาแค่ความรู้สึกของตัวเองเป็นใหญ่ วิถีชีวิต บริบทของสังคม มันแตกต่างกัน อะไรที่ให้กันได้ก็ให้กันไป แล้วสังคมมันจะน่าอยู่มากยิ่งขึ้น

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 21:41:24 »
ส่วนตัวเห็นว่าไม่ควรครับ ถ้าบ้านหรือสถานที่ไม่เหมาะก็ควรย้ายไปที่ๆเหมาะ เข้าใจว่าคนไทย สังคม น้ำใจ แต่มันอันตรายครับ เกิดอะไรแบบนี้แล้ว ไม่คุ้มเลย

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 22:24:48 »
อันตรายมากครับ ไม่ควรเลย
ญาติผม ขับรถกระบะบรรทุกปาล์มนะ เกิดอุบัติเหตุไปชนกับรถเก๋งอีกคัน คนในรถเก๋งเสียชีวิต
สาเหตุเพราะต้องหลบเต้นพวกที่มาจัดงานบนถนนนี่ล่ะครับ  แล้วเต้นมันก็บัง ทำให้ไม่เห็นรถเก๋งที่กำลังออกจากซอย รถเก๋งก็ไม่เห็นว่ามีรถบรรทุกปาล์มวิ่งมาเหมือนกัน รถบรรทุกปาล์มก็ไม่ได้วิ่งเร็วนะครับ แต่น้ำหนักรถมันก็มีผลให้รถเก๋งที่ถูกชนด้านข้างรับแรงกระแทกมาก ๆ
พอจะหาความรับผิดชอบจากพวกที่จัดงานก็ไม่มี
ตกลงญาติผมต้องรับกรรม ข้อหาขับรถโดยประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย   แล้วพวกที่จัดงานล่ะ ?????

อีกอย่างนึงนอกจากเต้นจัดงานบนถนน ก็มีพวกที่ขายของริมถนนเหมือนกัน เข้าใจครับว่าทำหาค้าขาย หาเช้ากินค่ำ
แต่ทางราชการก็น่าจะเข้ามาดูแลสถานที่ให้มันปลอดภัยกว่านี้ จัดให้มีที่จอดรถที่ปลอดภัย
ไม่ใช้รถมาจอดซื้อของริมทาง จะว่าไปคนที่มาซื้อของก็เหมือนกัน  ยอมเดินไกลหน่อยก็ได้ หาที่จอดที่มันปลอดภัย แล้วเดินมาซื้อ
ไม่ใช่มาจอดหน้าร้านแล้ว รถก็จอดกินทางจราจรออกมา

ใช่เลยครับ พอเกิดเหตุเจ้าภาพงานไม่ต้องรับผิดชอบอะไรเลยทั้งที่เป็นต้นเหตุ

ถ้ามีรถมูลนิธิ อาสา หรือ จนท คอยให้สัญญาณแต่ไกล  หรือเป่าอำนวยความสะดวกผู้สัญจรใช้เส้นทาง พออนุโลมกันได้

แต่ประเภท ไม่มีกรวยสัญญาณ ใดๆ เป็นอันตรายมากยามค่ำคืน ถือว่าเอาเปรียบผู้ใช้ทางครับ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2016, 00:28:52 »
ผมว่าอันนั้นมันก็ชั่วคราวพอย่วนๆ กันไปได้ แต่ไอ้พวกจอดรถหน้าบ้านทุกวันเอาเปรียบกว่าเยอะ ดีนะผมไม่มีเพื่อนบ้านแบบนั้น

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2016, 08:55:59 »
ญาติผมก็เคยเผชิญปัญหานี้มาครับ ถึงกับเกือบโดนทำร้ายร่างกายเลย คือญาติผมขับรถกระบะผ่านบ้านงานแต่ง แล้วโต๊ะเก้าอี้ กินพื้นที่ถนนเลนส์ซ้ายทั้งเลน แถมยังล้ำมาเลนสองอีก ทีนี้เกิดเหตุสุดวิสัยขึ้น ผู้หญิงคนนึงกำลังสูบบุหรี่อยู่บนถนน หันหลังให้รถหันหน้าให้งาน ขยับถอยมาขวางรถโดยไม่ได้ดู แล้วญาติผมก็ไม่ทันได้สังเกตว่าผู้หญิงที่กำลังยืนสูบบุหรี่ถอยมาขวางหน้ารถด้านซ้ายแล้ว ก็เลยเสยนางไป แต่ไม่ได้ชนแรงครับเพราะรถค่อยๆ ขับผ่าน ญาติเล่าให้ฟังว่าขณะกำลังขับผ่าน ได้ยินเสียงกรี๊ดตกใจแล้วมองไปเห็นผู้หญิงคนนั้นล้มลงใส่โต๊ะจีนที่มีอาหารเครื่องดื่มวางอยู่ แล้วญาติผมเห็นท่าทางไม่ดี เพราะมีวัยรุ่นจำนวนมากและน่าจะมีหลายคนกำลังเมาด้วยเดินเข้ามา เลยไม่ได้จอดลงมาดู ขับต่อไปเลย
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 01:22:17 »
ผมไม่ชอบเลยจริงๆมันที่สาธารณะ
แต่...เค้าก็ไม่ได้จัดทุกวันนะครับ ถ้าเราไม่ได้เดือดร้อนอะไรมากก็ยอมๆไปเถอะ
นิดๆหน่อยๆ อะลุ่มอะล่วยกันไปนะ ช่วยๆกัน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 10:18:22 »
ไม่ต้องจัดงานก็ได้ครับ แค่ขายของลงมาบนถนน ผมก็เจอบ่อยมากๆแล้ว บางร้านก็ไม่วางขายบนถนน แต่วางเต็มทางเท้า คนก็เลยต้องลงมาเดินบนถนน

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 14:00:23 »
การจัดงานแล้วล้ำมาบนพื้นที่สาธารณะนั้นยังไงก็ไม่เหมาะสมครับ ถ้าอยากจัดงานแล้วไม่มีพื้นที่ก็ไปขอเช่าสถานที่สาธารณะอย่างห้องประชุมส่วนกลางของอำเภออะไรก็ทำกันไป แต่ถ้าไม่มีเงินที่จะขอเช่าพื้นที่นั่นก็น่าจะชัดเจนแล้วว่าเจ้าของบ้านไม่อยู่ในฐานะที่จะจัดงานอะไรแล้ว ที่ประเทศไทยทุกวันนี้มันวุ่นวายควบคุมไม่ได้ก็เพราะความคิดแบบไทยๆยอมกันไปหมดทุกเรื่องนี่แหละ คนรู้จักกันเองทำผิดเอ้ายอมๆมองข้ามกันไปทีนี้เป็นไง? เกิดเรื่องของคนเส้นใหญ่ทำผิดแล้วไม่มีใครเอาเข้าคุกได้ขึ้นมา เราต่อคิวขึ้นสะพานกลับรถดีๆก็มีไอ้พวกหน้าด้านมาแซงมาแทรก พอไม่ได้มันก็เปิดกระจกมาด่า"แค่นี้ยอมกันไม่ได้รึไง?" เพราะสังคมไทยยอมอลุ่มอล่วยกันไปหมดทุกเรื่องไง มันเลยกลายเป็นว่าคนที่เคารพกฏหมายและสิทธิส่วนบุคคลกลายเป็นตัวประหลาดและโดนมองแปลกๆถ้าเราไม่ยอมให้คนที่มันชอบเอาเปรียบมารังแก ส่วนไอ้พวกชอบเอาเปรียบนับวันมันก็เหิมเกริมขึ้นเรื่อยมันจะแซงยังไงทุกคนต้องยอมมัน เป็นผู้ชายก็ไม่กล้าแต่ถ้าเป็นผู้หญิงแม่งหาเรื่องไม่หยุด พอใจกับค่านิยมแบบนี้หรือ?
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ หมูปิ้ง

• Jr. Member
  • **
  • "น้ำใจบนท้องถนน"
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2016, 16:06:17 »
อันตรายครับ เห็นมาเยอะแล้ว มีรถเฉี่ยวเต้นท์  :'( :'( :'(
+1 ครับ
บางครั้ง เสยเต้น แฉลบๆ ก็มีครับ ฮ่าๆ