ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆเคยคิดจะซื้อรถรุ่นเดิมมาใช้บ้างมั้ยครับ คิดยังไงกัน  (อ่าน 5112 ครั้ง)

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
ตอนนี้รถเก๋งมี528i ใช้คันเดียว
ตอนนี้จำเป็นต้องซื้อเพิ่มคันนึง แล้วยกคันเก่าให้น้องสาว
ตอนนี้คิดว่า  จะเอา528i เหมือนเดิมหรือ จะลอง525d  ดู
ตอนนี้มีงบแค่นี้ครับ  ประมาณ 3ล้าน 
ไม่ได้ชอบรุ่นไหนเลยช่วงนี้ 
ที่ชอบก็พวกseries7,x6,panamera ซึ่งราคาสูงเกินงบ  ต้องรองบปีถัดไปครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• Hero Member
  • My Way or The Highway
 ซื้อ 7-Series มือสอง เหมือนใช้คันเดิมต่อ แต่ใหญ่ขึ้น

ออฟไลน์ Skyforce

เป็นผมจะเอารุ่นใหม่ครับรุ่นเดิมเราเคยขับแล้ว รู้ฟีลลิ่งแล้ว แล้วซื้อรถทีอย่างน้อยอยู่กับเรา 2-3- ปีขึ้นไป เอาร่นใหม่ดีกว่า ลองข้ามไป e class มั้ยครับ 55
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ Sit: )

หมายถึงโฉมเดียวกันเลยเหรอครับถ้ายังไม่ได้ชอบอะไรใหม่ ไม่ซื้อคันใหม่ให้น้องแทนหละครับ ให้เขาเลือกเองก่อน

ออฟไลน์ j@ckie

• Jr. Member
  • **
ขับซิวิคไดเมนชั่นมา 11 ปี ขายแล้วก็ซื้อซิวิคเหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เคยแวบๆแต่ไม่ซื้อแน่ๆครับ อยากลองอะไรใหม่ๆ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

jazz gd 2007 ข้าม ge
มา jazz gk 2014 เกินพอแล้วครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ meeuwarn

camry ท้ายตรง

เหตุผล คือนั่งสบาย ตำแหน่งการวางเบาะ ที่วางแขนดีมาก ล้อ15 ใส่ยางตัวtop นิ่มสบาย ยิ่งขับในเมืองที่ใช้ความเร็วไม่ได้ยิ่งดี คันเร่งไม่มีจังหวะหน่วงแบบคันเร่งไฟฟ้า ทนทาน ไม่จุกจิก
ข้อเสีย กินน้ำมัน อืด แต่ขับน้อยและรถติดแทบไม่มีผล และไม่มีกรองแอร์

เคยคิดขำๆ หาซื้อท้ายย้อยปีท้ายๆ แสนกว่าบาท มาซ่อมใช้ซัก50000 รวมค่าซ่อม ยังมีกำไรจากตอนขายไปเมื่อ7ปีก่อน อีกสองแสนกว่า ;D ;D

ออฟไลน์ SM.

หัวหน้าเก่าผมเคยครับ Accord G7 แต่ก็ไม่เหมือนกัน 100% นะครับ เพราะคันที่2 เป็นตัวไฟ 3เหลี่ยม ช่วงปลายๆๆรุ่นนี้เลย

เป็นผม ผมไม่เอานะ มันเหมือนไม่ได้เปลี่ยนรถ

ซื้อคันใหม่ให้น้องสาวแทนสิครับ รุ่นอื่น ไซส์อื่น ก็ได้

ออฟไลน์ KaIaK118

ถ้าชอบแบบเดิม แล้วจำเป็นต้องใช้งาน ก็ซื้อไปเถอะครับ
ข้อดี ข้อเสีย ปัญหาต่างๆ การซ่อมบำรุง มุมมองกระจก ท่านั่ง อารมณ์การขับขี่ มันคุ้นเคยอยู่แล้ว

ถ้าเลือกคงไปดีเซลครับ จะได้มีอะไรแตกต่างบ้าง

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ถ้ายังไม่รีบยกรถให้น้องสาวรอเป็น 5 series G11ตัวใหม่ดีไหมครับ แล้ว528iก็ให้น้องสาวใช้ไป  ถ้าชอบฟิลลิ่งBMWลองของใหม่ๆดูอาจจะติดใจกว่าเดิม แต่ถ้าไม่ชอบอยากกลับไปหา528iคันเดิม น้องสาวคงยินดีแลกคืนอย่างแน่นอน
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ yourturle

เคยซื้อโฉมเดิม แต่ห่างกันสองปี
แต่ตอนนี้ความคิดเปลี่ยนว่า ถ้าซื้อรถใหม่ ในช่วงที่ยังไม่เปลี่ยนโฉม คงลองยี่ห้ออื่น หรือไม่ก็ แบรนดเดิมแต่ คนละรุ่น
จะได้บรรยากาศที่แตกต่าง คุ้มกับเงินที่จ่ายออกไป
One Day.

ลืมบอกไปน่ะครับว่า  ที่เลือกf10เพราะส่วนลด มันเยอะมากคับ 
ตัวรถมันดีครับ  ไม่มีปันหาเลย
    จะซื้อเพราะส่วนลดจิงๆอิๆ   
S7  ได้แค่มือสอง  ตัวเก่าซึ่งไม่ชอบเลยครับ   ชอบตัวล่าสุด  แต่ยังเกินงบไปเยอะ
E class ใหม่ก็เกินงบไปเยอะ  และยังไม่ชอบดีไซ
    ผมมีเคยอารมณ์ประมาณนี้ตอน accord  g8   รู้สึกขับสนุก  ตอนนนั้นช่วงน้ำท่วม
มีตัวประกอบญี่ปุ่นเข้ามา  อยากได้มาก  แต่สุดท้ายก็อด
 :)

ออฟไลน์ iamnobody

จริงๆ ซื้อ 320 ให้น้องก็ไม่เลวนะครับ ได้ใช้รถใหม่ป้ายแดงน้องอาจจะโอเค
ตอนนี้พอหักส่วนลดแล้วพวกตัว luxury, sport ก็ราคาเหลือเท่าๆ กับ iconic เลย

ออฟไลน์ ariazero

Vios J 2008
7 ปี ถัดมาก็ VIOS J 2015 ครับ  ;D
สำหรับผมมันพอแล้ว รู้ใจ(แต่คันหน้าจะเปลี่ยนและ) 2020 กะไว้เลขสวยๆ

สมัยก่อนมี Sunny B13 1995 คือประทับใจรถคันแรกของตัวเองเลยเปลี่ยนเป็นรุ่นเดิมB14 1999ครับ

คือมันพอจะขยับไปใหญ่ๆก็นั่งกันแค่ 2 คน ไม่ค่อยจะได้ไปลุยป่า หรือว่าน้ำท่วมก็เก๋งนี่แหละ ดีสุดๆและ

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ kittiphat123

จขกท. เขาหมายถึง ใช้รุ่นนี้มา พอซื้ออีกคันหรือคันใหม่ ก็ซื้อรุ่นเก่าครับ อ่านที่เขาอธิบาย

เช่น ใช้ซีวิค3ประตูมาตลอด พอเปลี่ยนรถหรือซื้ออีกอีก ก็ซื้อซีวิค3ประตู ต่อ อะไรแบบนี้ครับ

ซึ่งผมไม่ซื้อรุ่นเดิมๆแน่ๆนอนครับ เหตุผลคือ เบื่อแล้วครับ อยากได้ อยากขับ อะไรใหม่ๆบ้าง

อย่างผมใช้FD จะให้ซื้อFD มาขับอีก ก็ไม่เอาแล้วละครับ คงไปFCเลย

ออฟไลน์ kwang XC60

• Full Member
ผมใช้รุ่นเดิมครับ...เดิมผมใช้ Volvo XC60 D3 ปี 2012 ใช้มา 4 ปี แล้วผมก็มาออก Volvo XC60 D4 ปี 2016 ครับ
ส่วนคำถามที่ว่า คิดยังไง? ก็คือผมใช้แต่ Volvo ยี่ห้อเดียวอยู่แล้วส่วนนึง แต่ที่ออกรุ่นเดิมเพราะผมชอบรถสูงๆ ,ชอบรูปทรง XC60 ,ชอบเทคโนโลยี่ของ XC60 ,ชอบการขับขี่สไตล์ของ XC60 ,ชอบเรื่องความประหยัดของเครื่องดีเซล ประกอบกับ เป็นเครื่องดีเซลตัวใหม่ แรงกว่า และประหยัดกว่าตัวเดิม ที่สำคัญผมใช้มา 4 ปี ไม่เคยมีปัญหาใดๆทั้งสิ้น ผมเลยชอบรุ่นนี้มากๆ ผมก็เลยตัดสินใจเปลี่ยนครับ แต่จริงๆตั้งใจจะซื้อ Volvo XC90 แต่ผมรอตัวประกอบมาเลเซีย และรอให้ประกอบมาเลเซียไปสักระยะนึงสัก 3-4 ปีก่อนค่อยใช้น่ะครับ เลยเอา XC60 D4 ปี 2016 มาใช้ไปพลางๆก่อนสัก 4-5 ปี แล้วค่อยไปเอา XC90 ครับ ถึงตอนนั้นค่อยตัดสินใจอีกทีว่าจะเป็น D5 หรือ จะใช้รถเสียบปลั๊ก T8 ดี

ป.ล. ไม่แน่ใจว่าคำตอบจะตรงกับที่เจ้าของกระทู้ถามหรือเปล่านะครับ ถ้าไม่ใช่ขออภัยด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2016, 23:19:35 โดย kwang XC60 »
97-VOLVO S70 T5 (12 sold)
00-VOLVO S40 2.0 (12 sold)
01-VOLVO V70 2.3T (12 sold)
12-VOLVO XC60 D3(16 sold)
14-VOLVO V40 Cross Country T5 (18 sold)
16-VOLVO XC60 D4 -20"(19 sold)
17-VOLVO V40 Cross Country D4 -18" Tuned Polestar
18-VOLVO XC60 T8 R Design -22" Tuned Polestar

ผมใช้รุ่นเดิมครับ...เดิมผมใช้ Volvo XC60 D3 ปี 2012 ใช้มา 4 ปี แล้วผมก็มาออก Volvo XC60 D4 ปี 2016 ครับ
ส่วนคำถามที่ว่า คิดยังไง? ก็คือผมใช้แต่ Volvo ยี่ห้อเดียวอยู่แล้วส่วนนึง แต่ที่ออกรุ่นเดิมเพราะผมชอบรถสูงๆ ,ชอบรูปทรง XC60 ,ชอบเทคโนโลยี่ของ XC60 ,ชอบการขับขี่สไตล์ของ XC60 ,ชอบเรื่องความประหยัดของเครื่องดีเซล ประกอบกับ เป็นเครื่องดีเซลตัวใหม่ แรงกว่า และประหยัดกว่าตัวเดิม ที่สำคัญผมใช้มา 4 ปี ไม่เคยมีปัญหาใดๆทั้งสิ้น ผมเลยชอบรุ่นนี้มากๆ ผมก็เลยตัดสินใจเปลี่ยนครับ แต่จริงๆตั้งใจจะซื้อ Volvo XC90 แต่ผมรอตัวประกอบมาเลเซีย และรอให้ประกอบมาเลเซียไปสักระยะนึงสัก 3-4 ปีก่อนค่อยใช้น่ะครับ เลยเอา XC60 D4 ปี 2016 มาใช้ไปพลางๆก่อนสัก 4-5 ปี แล้วค่อยไปเอา XC90 ครับ ถึงตอนนั้นค่อยตัดสินใจอีกทีว่าจะเป็น D5 หรือ จะใช้รถเสียบปลั๊ก T8 ดี

ป.ล. ไม่แน่ใจว่าคำตอบจะตรงกับที่เจ้าของกระทู้ถามหรือเปล่านะครับ ถ้าไม่ใช่ขออภัยด้วยครับ
เหตุผลคล้ายๆกันคับป๋ม  ชอบbm แล้วตัวนี้ขับดี  เลยว่าจะซื้อซ้ำคับ,
ผมไปดูxc 60 สวยนะครับ  อยู่ในลิสทุกครั้งที่ซื้อรถคันใหม่  ดูมาได้ส่วนลดเยอะเหมือนกันนะคับตอนนี้  แต่ใจไม่กล้าครับโทษใจผมเลย  55 
 ส่วนxc90 ดูว่าน่าใช้ดีครับ 

ออฟไลน์ Gopz

ผมชื้อ Prius มาสองคันครับคันแรกตัว TRD แต่เกิดอุบัติเหตุ ซ่อมแล้วขายไป
แล้วมาชื้อ Prius MC เหตุผมเพราะไม่รู้จะชื้อรุ่นไหน ไม่ถูกใจซักคันเลยเอารุ่นกับยีห้อเดิมไปเลย  ;D ;D
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ถ้ารุ่นเดียวกันแต่คนละ Gen คิดคับ แต่ก็ต้องลองนั่งลองขับก่อนอยู่ดี

ออฟไลน์ shikima

• CMDEVHUB
หน้าหมู หน้าแมว หน้าเสือ wrx ที่ผมเคยเป็นเจ้าของ ใช้ซูแล้วนิสัยการขับรถเปลี่ยนไปเยอะเลย
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ thdeann

ผมมี Civic FB อยู่คันนึง
ยังอยากจะถอยเจ้า FB เกียร์ธรรมดามาเพิ่มเลยครับ

ออฟไลน์ ttcl

เคยตอนสมัย 20 ปีที่แล้วครับ bmw e39 523i ใช้ไป 4 คัน เริ่มตั้งแต่ปี 1996
ถามว่าคิดยังไง เหตุผลก็คือใช้แล้วประทับใจครับ ยุคเดียวกันนั้นถ้าเป็น benz ตอนนั้นก็ต้อง w210 e230  ซึ่งเลยลองแล้ว ผมชอบฟีลลิ่ง การขับขี่ การบังคับควบคุมของ e39 มากกว่า

เปลี่ยนครั้งแรก รถเกิดอุบัติเหตุ จอดไว้แล้วถูก bmw e46 มาชน ประกันบอก total claim ก็เลยไปหาซื้อ e39 มาใช้เป็นคันที่สอง

เปลี่ยนครั้งที่สอง เพราะยังชอบ e39 อยู่และ เห็น e39 ปีที่ใหม่กว่ามีเกียร์ tiptronic ผลักบวกลบที่คันเกียร์ได้ ตัวปีแรกๆ 523i ที่ยนตรกิจเอาเข้ามาขายยังไม่มี (528i 2.8 มี tiptronic ตั้งแต่แรก)  เลยเปลี่ยนเป็นตัวเกียร์ tiptronic 523i เหมือนเดิม

เปลี่ยนครั้งที่สาม คราวนี้เหตุผลพิเศษหน่อย คนรู้จักจำเป็นต้องใช้เงิน ถามจะขายรถให้ ซึ่งเป็น e39 ปีที่ใหม่ขึ้นอีก และขายมาให้ในราคาที่ไม่แพง เลยรับไว้ คราวนี้เลยมีพร้อมกันสองคัน คันเดิมก็ประกาศขายไปเรื่อยๆ เนื่องจากเราไม่ได้ร้อนเงิน ปรากฎว่าได้ราคาดีกว่าคันที่ซื้อเข้ามา

หลังจากผ่านคันที่ 4 นี่เรียกว่าหายอยากกันไปกับยี่ห้อ bmw เคยคิดจะใช้ x5 ตัวแรก แต่พอเข้าไปภายใน นี่มันคล้าย e39 มาก layout ของ console นี่คล้ายกันเลย เลยไม่เอา

ต่อจากนั้นมา เปลี่ยนยี่ห้อไปเลย เรียกว่าหมดกิเลสกับ bmw ไป  :)

ออฟไลน์ Pegasus7700

รุ่นเดิมโมเดิลเดิม เป็นคันที่2 ก็เป็นความคิดที่แปลกๆอยุ่ แต่คงตะชอบมากจนไม่มีคันไหนมี่อาจจะเคยลองเคยนั่งมา สามารถโน้มน้าวได้เลย
l

แต่มีรถรุ่นหนึ่งที่ชอบมากที่สุดที่เคยซื้อและใช้มา คือ accord งูเห่า  พอขายมันไม่มีของไหม่ให้ชื้อแล้ว จะชื้อมือสองก้อจะขายของเราไปทำไมละ.   แต่อย่างน้อยทำไห้  เชื่อได้ว่า. Accord ตัวถัดไปต้องมีดีแน่ๆ

แต่ขับจริงก้อความมันดร้อปลงมาหน่อย แต่ขับสยายขึ้นนิด
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ YZA

คงไม่ซื้อรุ่นเดิมครับ
.. ยกเว้นว่ารถเพิ่งซื้อมาแป๊บเดียว. แล้วไปเกิดอุบัติเหตุแบบซ่อมไม่ได้ ก็อาจซื้อคันเดิม

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมเห็นข้างบ้านผมใช้ซันยอง สตาร์วิค มา 3 คันแล้ว
แอบงง แต่ไม่กล้าถาม

แต่ส่วนตัว ไม่เคยใช้รุ่นเดิมครับ
แต่ผมใช้รถ 7 ที่นั่ง มา 5 คันแล้ว ซ้ำยี่ห้อเดิม 2 คันครับ
ตอนนี้กิเลสอยากได้เซียนต้าหนามาก

ออฟไลน์ Ruksadindan

เคสนี้เป็นสิทธิ์ของคุณโดยแท้ แต่ขอแชร์ละกันครับ เพราะผมเองไม่คิดอะไร

มีเพื่อนที่ใช้รถรุ่นเดียวกันสีเดียวกันโฉมเดียวกันกับน้องของเขาสองคนเลยครับ

ออฟไลน์ intania68

• Jr. Member
  • **
ลืมบอกไปน่ะครับว่า  ที่เลือกf10เพราะส่วนลด มันเยอะมากคับ 
ตัวรถมันดีครับ  ไม่มีปันหาเลย
    จะซื้อเพราะส่วนลดจิงๆอิๆ   

:)

พอจะ PM บอกส่วนลดที่ได้กับชื่อเซลล์หน่อยได้ไหมครับ  กำลังดู 525D อยู่พอดีครับ สนใจเพราะส่วนลดเหมือนกัน ลองขับแล้วก็ชอบ จะขอลอง BMW อีกสักครั้ง จากที่เคยใช้ E34 และขายไปนานแล้ว
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ GaB

• #StickShiftLife
ตอน Jazz GE ตัวประกอบนอกเข้ามาขายในไทยเป็นกรณีพิเศษ ตอนนั้นอยากได้มาก โดยเฉพาะสีส้ม เหมือน Fit RS ที่ญี่ปุ่นชัดๆ แต่การเงินตอนนั้นยังไม่พร้อม พออีกปีกว่าๆถัดมาการเงินดีขึ้น มีโปรฯรถคันแรก และขายคันเก่าที่ใช้อยู่ได้ราคาดี แต่ตอนนั้นไม่มีตัวประกอบนอกแล้ว ตอนแรกก็คิดจะเอาตัวท้อป SV แต่เซลล์บอกต้องรอรถเป็นปี เลยเอาตัวไฮบริดมา เพราะได้รถเร็วที่สุด คิดว่าอย่างน้อยได้ความประหยัดกว่าตัวธรรมดานิดๆ อินเทรนด์เรื่องรถไฮบริด และได้ระบบแอร์ออโต้เหมือนตัวประกอบนอก...

ตอนนี้ใช้คันไฮบริดจะเข้าปีที่ 4 แล้ว แต่ก็ยังคิดถึง GE สีส้มตัวประกอบนอกอยู่เสมอ คิดว่าถ้าคันไฮบริดครบ 5 ปี จะขายแล้วอาจจะกลับมาหาซื้อรถบอดี้เดิม แต่เป็นตัวนอกสีส้มอย่างที่ใจต้องการอีกครั้ง

สรุปแล้วเหตุผลหลักๆก็คือ มันฝังใจ นั้นเองครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2016, 20:54:33 โดย GaB »

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เคยครับ E46 M43TU

เครื่องทนสุดๆ ติดแก๊ซวิ่งวาวล์ไม่เสียไม่สึก ระบบไฟฟ้าน้อยมาก

แต่พอไปดูที่เขาขายๆกันยังหาที่ดูแลดีๆไม่ได้

ถ้าเอามาทำเยอะก็ขี้เกียจ

กลับมานึก ขายไปทำไมว้าา