ผู้เขียน หัวข้อ: การปะยาง runflat ที่โดนตะปูตำกลางล้อ  (อ่าน 17401 ครั้ง)

ออฟไลน์ StrawHat

• Jr. Member
  • **
การปะยาง runflat ที่โดนตะปูตำกลางล้อ
« เมื่อ: กันยายน 02, 2016, 11:54:56 »
สอบถามพี่ๆ HLM หน่อยครับ ผมหาข้อมูลใน google แล้วข้อมูลมันตีกันจนงงเลยครับ ว่ายาง runflat ถ้าโดนตะปูตำควรปะแบบไหนดี ที่อ่านมาก็ประมาณว่าห้าม stream เพราะจะทำให้ยางเสียรูป ตั้งศุนย์ไม่ได้ แต่บางคนก็บอกว่าทำได้ และแนะนำให้ทำมากกว่าแทงใยไหม สรุปว่าแบบไหนดีกว่ากันครับ เพราะยางเพิ่งเปลี่ยนมาปีที่แล้วเอง

ไปที่ cockpit เมื่อวานช่างก็เชียร์ให้ stream บอกว่าทำ runflat มาหลายคันแล้ว ถ้าแทงไยไหมแล้วถ้ารั่วอีกจะไม่สามารถ stream ได้ ต้องเปลี่ยนยางอย่างเดียว อันนี้จริงรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ NavaneS

• Sr. Member
Re: การปะยาง runflat ที่โดนตะปูตำกลางล้อ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2016, 12:03:24 »
งวดก่อน ผมรั่วพร้อมกัน 2ล้อเลย
ก้อแทงใยไหมไปนะครับ ผ่านมา2เดือนละ ก้อไม่มีรั่วอะไรเพิ่มเติม
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
Re: การปะยาง runflat ที่โดนตะปูตำกลางล้อ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2016, 12:10:04 »
ของผมเค้าให้ปะแบบ สตีม บอกว่าแบบใยไหมแทงไม่เข้า
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ mark2015

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2016, 13:02:37 »
ไม่จริงครับ รถผม แทงมาหนึ่งรูใช้มาจะ สี่เดือนไม่เห็นเป็นไร

อีกล้อนึงแทงมาหนึ่งรู ใช้มาสองเดือน แล้วไปเหยียบขวดเจอก้นขวดเข้าไปในยาง ต้องสตรีม พอถอดล้อมาเจอรูที่เคยแทงไว้หนึ่งรู เลยสตรีมพร้อมกัน
สองแผล ใช้มาจะสองสามเดือน วิ่งมาเป็นหมื่นโล ไม่เห็นเป็นไร

ขอดีของรันแฟรตคือ รั่วก็ขับต่อได้ ชิวๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2016, 13:04:41 โดย mark2015 »
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ WASADM

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2016, 13:09:34 »
ผมป่ะมาแล้วครับ ยาง RFT เนี่ยแหละ โดนตะปูมาครับ ป่ะได้ปกติ ผมปะแบบแทงใยไหมที่ B-Qu... ทุกวันนี้วิ่งได้ปกติครับ แต่สิ่งที่ตามมาก็คือ เสียงครับ เสียงดังขึ้นชัดเจน ยิ่งวิ่งเกิน 100 เสียงเหมือนยางอายุ 4-5 ปีเลยครับ ทั้งที่ยางพึ่งปีเดียวเอง แล้วอีกอย่าง ถ้าวิ่งถนนเรียบๆ จะรับรู้ถึงการสั่นของพวงมาลัยครับ รู้เลยว่าหน้ายางมันไม่เรียบ แต่ไม่เป็นไรครับ ใช้งานได้ปกติ ดีกว่าเปลี่ยนยกชุด

ออฟไลน์ werawit

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 02, 2016, 13:51:30 »
เคยจะไปป่ะแบบ แทงที่ B quick เขาไม่รับบอกว่าแทงไม่เข้าครับ เลย stream ไป

ออฟไลน์ chaithawat

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 02, 2016, 14:10:05 »
ยางรันแฟลตมันก็คือยางธรรมดาที่แก้มหนาขึ้นแค่นั้นแต่หน้ายางไม่ได้หนาตาม ถึงลมหมดก็แบนแต๋เหมือนกันนะหละ แค่พอบดไปได้แบบยางไม่เสี่ยงหลุดออกมาเท่านั้นเอง ลองสังเกตุเวลาถอดแม๊กซ์ออกมาดู เอานิ้วจับดูก็รู้แล้วว่ามันหนากว่า ส่วนที่ว่า
สตรีมแล้วยางเสียรูป มันเสียยังไงนึกไม่ออกจริงๆท่านใดทราบช่วยชี้แนะหน่อยครับ  ถ้าบอกว่าถอดแล้วยางมีโอกาสซึมง่ายขึ้นอันนี้จริงเพราะเคยปะสตรีมแล้วมันซึมต้องเติมทุกอาทิตย์เอาเข้าไปแก้โดยการซีลกาวซ้ำที่ขอบช่วย  สงสัยเจอร้านขี้เกียจถอด ขี้เกียจแก้เรื่องซึมละมั้งครับเลยเล่นมุขนี้ แทงใยเอาง่ายสะดวกดี
ส่วนที่บอกให้สตรีมก็เพราะแทงไม่ได้ (ก็มันได้ไม่กี่สิบบาทเหนือ่ยไม่คุ้ม แดกตังค์ได้น้อย55) แทงแล้วรั่ว(สงสัยหลับตาแทงไม่โดน ::) ::)) อืมมันแทงได้ทั้งเส้นนะหละเป็นสิบรูก็ได้เคยแทงล้อเดียวสามรูก็ปกตินะ ไม่ซึมไม่รั่ว ยกเว้นแต่แผลกว้างเป็นนิ้วนะหละแทงไม่ได้แล้ว
ทุกวันนี้ถ้าจะปะยาง ผมจะย้ำเลยว่าแทงใยอย่างเดียวดีสุด ไม่ต้องงัดเข้างัดออกให้แม๊กเป็นรอย ยางช้ำ ยางซึมเล่นเปล่าๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2016, 14:25:34 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 02, 2016, 14:30:54 »
สตีมร้อน
สตีมเย็น

ผมชอบ สตีมเย็น  8) 8) 8) 8) 8)

ออฟไลน์ Matlab

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 02, 2016, 14:38:28 »
ผมว่าดูขนาดรูดีกว่าครับ รูเล็กแทงใยได้ไม่มีปัญหา แต่ถ้ารูใหญ่หน่อยแนะนำให้สตรีมครับ

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 02, 2016, 17:55:20 »
ผมให้ bquick ปะแบบแทงให้ วิ่งมา 20,000 โล แล้วไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ความเร็วสูงสุดที่ใช้มี 200+

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 02, 2016, 22:22:15 »
ถ้าแทงได้แทงไปเถอะครับ ถ้าเอาสบายใจไปBquick สตีมเย็น250มั้ง ประมาณนะ
ส่วน ถ้าแทงไยไหมแล้วถ้ารั่วอีกจะไม่สามารถ stream ได้ ต้องเปลี่ยนยางอย่างเดียว อันนี้จริงรึเปล่าครับ อันนี้ไม่ทราบครับ
ส่วนสตีมร้อนไม่ค่อนมีคนใช้แล้ว

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 03, 2016, 03:19:06 »
กลางล้อสบายครับแทงไหมอีกเสียงผมก็เพิ่งไปแทงมาครับ run flat เหมือนกันใช้งานปกติครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 03, 2016, 05:15:55 »
บางร้านแทงได้  บางร้านแทงไม่ได้ แสดงว่าเครื่องมือไม่พร้อม

ออฟไลน์ Mr.Siri

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 03, 2016, 08:04:43 »
เคยปะแบบแทง ก็ใช้ต่อได้ดี ไมีมีปัญหา ใช้ไปอีก 2 หมื่นโล จนเปลี่ยนยางชุดใหม่เลยครับ

ออฟไลน์ mark2015

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 03, 2016, 13:13:30 »
บางร้านแทงได้  บางร้านแทงไม่ได้ แสดงว่าเครื่องมือไม่พร้อม

แทงหนอนไม่มีไรมากหรอกครับ รันแฟรต มันแข็งแทงยากไม่ค่อยเข้า ใช้แรงเยอะ ส่วนใหญ่ ขี้เกียจมากกว่า ถอดล้อป่ะได้เงินเยอะกว่า

แนะนำ บีควิก ครับ แทงหนอนฟรี นะครับไม่คิดเงิน
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "