ผู้เขียน หัวข้อ: ความมักง่ายของการจอดรถครับ  (อ่าน 6014 ครั้ง)

ออฟไลน์ kittiphat123

• Hero Member
Re: ความมักง่ายของการจอดรถครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 04, 2016, 02:27:23 »
คนมีเงินซื้อรถมาขับ(สด) หรือ ไม่มีก็ตาม(ผ่อน) แต่รู้กฏหมาย หรือ รักษากฏหมาย ด้วยจรรยาบรรณ หรืออะไรก็แล้วแต่ มันมีน้อยมากครับ

ซึ่งมันก็เห็นได้จากที่ ท่านสมาชิก ตั้งกระทู้ แนวๆ แบบนี้ กันแทบทุกวันนั่นละครับ เช่น ขับปาดซ้ายปาดขวา ขับด้วยความคึกคะนอง

ขับเปิดไฟสูงบ้าง ไม่เปิดไฟบ้าง จอดในที่ห้ามจอด หรือ ไม่ควรจอดบ้าง ไม่จอดให้คนข้ามถนนบ้าง มันเป็นเรื่องของ จิตสำนึก ล้วนๆ

ซึ่งคนไทยนับวัน จะขาดสิ่งนี้ไปเรื่อยๆทุกวัน เอาตัวเองสบายเข้าว่า คันอื่นจะเป็นไงไม่สน อย่างจอดรถซื้อหมูปิ้ลแป๊ปเดียว แต่รถติดไปไมไ่ด้เป็นพรวน

ผมเห็นทุกเช้า ในเชียงใหม่ ย่านสันติธรรม ด้วยความมักง่ายของคนแท้ๆละครับ แต่ก็เนื่องด้วยกฏหมายบ้านเราอ่อนด้อยด้วยละครับ