ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเกียร์ fortuner??  (อ่าน 22740 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jay s.bradshaw

• Jr. Member
  • **
ปัญหาเกียร์ fortuner??
« เมื่อ: สิงหาคม 31, 2016, 15:43:50 »
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=50696.0
จากกระทู้ที่แล้วนะครับ หลังจากไปทดลองขับแล้ว ตัดสินใจไป fortuner แต่ขยับไปตัวขับ 4 TRD เพราะคิดว่าช่วงล่างและ disc brake น่าจะเหมาะกับคุณพ่อซึ่งขับรถเร็ว กำหนดรับรถเดือนตุลาคมครับ
         แต่เมื่อเดือนก่อนถ้าจำไม่ผิด ได้อ่านกระทู้ในเวป P.. เกี่ยวกับอาการเกียร์กระชากใน FORTUNER  จึงเกิดความไม่สบายใจเลยครับ เพราะที่เลือก for ก็เพราะคิดว่า คงจะไม่มีปัญหา  defect อะไร จึงอยากมาสอบถาม สมาชิกทุกท่านครับ
 1.ท่านที่ใช้ new fortuner อยู่ พบปัญหาดังกล่าวบ้างมั้ยครับ
 2 ทาง TMT ได้ทำการแก้ไขปัญหานี้ ให้หายได้ยังครับ
 3 มีปัญหาอื่นๆ จากการใช้งานอีกมั้ยครับ จะได้เตรียมรับมือ

ปล. ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ :)
My garage :Mercedes-AMG GLC43 Coupe’ 4MATIC , Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 4WD, Benz E 300e AMG Dynamic (w213), Toyota Alphard 2.5S C-package
and Tesla model ....???

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
Re: ปัญหาเกียร์ fortuner??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2016, 16:03:12 »
ผมก็อยากให้ทาง TMT แก้ปัญหาเกียร์ให้หมดไปไวๆ เพราะผมวางแพลนว่าจะถอยฟอร์อีกสามสี่ปีข้างหน้า หวังว่าคงไม่มีปัญหาแล้ว

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2016, 16:50:04 »
ได้ข่าวว่า ที่ ฟิลลิปปินส์ จะ เรียกรถ ทุกคัน ไป อัพเกรด เฟิร์มแวร์ ECU / สมองกลเกียร์
ประมาณ ธันวา 59

เมืองไทย ก็น่าจะได้พร้อมกัน

รวมถึง REVO ด้วยนะ ควรจะต้องอัพเฟิร์มแวร์เหมือนกัน
  :'( :'( :'( :'( :'(

http://www.newfortunerclubthailand.com/index.php?board=17.0

http://www.newfortunerclubthailand.com/index.php?board=7.0

บางคันก็บอกไม่เป็น อันนี้ผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน  8)

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2016, 16:52:09 »
เบื้องต้น ณ ตอนนี้

มีพี่คนหนึ่งในกลุ่มไลน์ ปัญหาของ New Fortuner

ได้ให้ทาง TMT เข้ามาตรวจสอบและพบสาเหตุของปัญหาแล้วครับ เป็นที่เฟิร์มแวร์ของระบบเกียร์ครับ
ซึ่งทาง TMT ได้อัพเฟิร์มแวร์ตัวใหม่ให้พี่เขาแล้ว ซึ่งตอนนี้พี่เขาแจ้งในกลุ่มไลน์ว่า ไม่มีปัญหาใดๆๆทั้งสิ้น
ทาง TMT ก็ขอไปทดสอบรถยนต์รุ่นนี้ในโรงงานก่อนอีกครั้ง เพื่อความแน่ชัด ก่อนที่จะกระจายเฟิร์มแวร์ตัวนี้ไปยังศูนย์บริการทั่วประเทศครับ

ออฟไลน์ meeuwarn

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2016, 17:04:31 »
รถออกใหม่นี่ต้องห้ามจริงๆครับ

รอไปซักปีค่อยซื้อ ทั้งโต ฮอน โดนหมด

อย่าอยากหล่อก่อน ต้องห้ามใจซักปี :o

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2016, 17:27:54 »

มีพี่คนหนึ่งในกลุ่มไลน์ ปัญหาของ New Fortuner

ได้ให้ทาง TMT เข้ามาตรวจสอบและพบสาเหตุของปัญหาแล้วครับ เป็นที่เฟิร์มแวร์ของระบบเกียร์ครับ
ซึ่งทาง TMT ได้อัพเฟิร์มแวร์ตัวใหม่ให้พี่เขาแล้ว ซึ่งตอนนี้พี่เขาแจ้งในกลุ่มไลน์ว่า ไม่มีปัญหาใดๆๆทั้งสิ้น
ทาง TMT ก็ขอไปทดสอบรถยนต์รุ่นนี้ในโรงงานก่อนอีกครั้ง เพื่อความแน่ชัด ก่อนที่จะกระจายเฟิร์มแวร์ตัวนี้ไปยังศูนย์บริการทั่วประเทศครับ

ดีจังครับ

ผมใช้ all new triton เครื่องดับ mmth ไม่ทำ...ไรเลยนอกจากตอบว่าปกติ 

ออฟไลน์ Yamaha

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2016, 18:12:52 »

ดีจังครับ

ผมใช้ all new triton เครื่องดับ mmth ไม่ทำ...ไรเลยนอกจากตอบว่าปกติ

คงทำมากกว่าบอกปกติแหละ 

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2016, 18:22:14 »

ดีจังครับ

คงทำมากกว่าบอกปกติแหละ
ถ้าจะได้คือคงได้หนังสือตอบว่าปกติมาด้วย
  หากจะดูหลังไมค์มาได้ครับ และจะได้เห็นว่ามันมากกว่าคำว่าปกติรึเปล่า

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2016, 18:37:59 »
แก้ปัญหารวดเร็ว น่าชื่นชมสมกับเป็น Toyota

:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ bompuriku

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2016, 19:21:25 »
ตั้งแต่ที่เริ่มมีข่าวเกียร์กระตุก ผมก็เข้าศูนย์ให้เค้าลองเทสเลยครับ โชคดีที่ไม่มีปัญหาอะไรครับ
ปล. ของผม TRD ขับ 4 ครับ
2006 Honda Accord G7 2.4 EL
2014 Honda Accord G9 2.4 EL
2016 Toyota Fortuner 2.8 TRD Sportivo 4WD AT
2019 Mercedes-Benz E350e Exclusive

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2016, 20:47:05 »
ไม่รู้ใช่เกียร์ตัวเดียวกันมั้ย ของเรารีโว่ 2.8 at ตอนนี้วิ่งมา 6000 โล
เราว่าปกติดีอยู่นะ ก่อนหน้านี้เหมือนลากรอบ แต่สังเกตไปๆมาๆ ก็โอเค แล้ว
เท่าที่เราตามอ่านดู หลายๆคันทางโตโยต้าเขาก็แก้ปัญหาได้ดีพอสมควรนะ ทั้งเปลี่ยนเกียร์ให้

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2016, 21:15:41 »
ถ้ารักแล้วอย่ากลัว
1. ทำตามใจปรารถนา
2. เพื่อนพ้องบนท้องถนนเยอะ  ไยต้องกลัว

ผมตัดสินใจออกเรนเจอร์ เมื่อตอนปลายปี 11 น้ำท่วมใหญ่ (เปิดตัว ต.ค. 11) จอง ม.ค. 12 
รอ wild trak แบบไม่มีกำหนด สุดท้าย ยอม XLT AT ได้มากลางปี 12 ใช้ชีวิตคู่กันทุกวัน จนบัดนี้
ข้อมูล ณ ตอนนั้น ทุกอย่างน่ากลัวหมด
1. รุ่นนี้เพิ่งเปิดตัว
2. ไม่มีให้เห็นบนท้องถนนแม้แต่คันเดียว
3. ชื่อเสียง รู้ๆ  กันอยู่
4. บนโลกออนไลน์ ไม่มีใครเชียร์ให้ซื้อ
5. คนรอบข้าง  ในบ้าน นอกบ้าน ล้วนแต่โต กะอี  ตัวอื่นเขาไม่เชียร์ให้ซื้ออยู่แล้ว
สุดท้าย ผมฟังเสียงหัวใจตนเองเรียกร้องครับ
รักแล้วไยต้องกลัว     ไม่มีอะไรน่ากลัว  ไปกว่า  เดินตัวเปล่าไปขอลูกสาวกำนันเป็นเมียแล้วครับ
แต่นิมันรถนะ   
ตัดสินใจซะ

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2016, 21:59:29 »
หล่อก่อน เจ้บก่อน เลือกเอา

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2016, 22:16:41 »
ถ้าจะคิดถึงดีเฟ็ค จิตตกเปล่าๆนะครับเพราะของแบบนี้มันมีโอกาสเกิดกันได้ทุกรุ่นทุกค่าย อยู่ที่ว่าเค้าจะจัดการกับดีเฟ็คยังไงมากกว่า ซึ่งที่ตามข่าวนี้มาก็พอเห็นว่าการแก้ปัญหาให้กับคันที่มีเรื่อง ก็ค่อนข้างอยู่ในเกณฑ์ที่ดีนะครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2016, 22:26:07 »

มีแนวทางการแก้ไขแล้วสิครับ รอลุ้นว่าหายขาดมั้ย :D 

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 09:46:52 »
ตอนไปงาน BIG  เห็นว่า camry ตัวเก่า ก็ให้ upgrade firmware เหมือนกันใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ K_wat

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 09:50:44 »
ช่วงล่าง TRD กับตัวธรรมดาเท่าที่ขับดูรู้สึกว่าไม่ต่างกันเลย
เรื่องเบรคก็นานาจิตตัง
ส่วนตัวผมถ้าซื้อก็คงต้องเอามาเปลี่ยนโช้คสปริงใหม่อยู่ดี

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 10:24:45 »
พวกตัว all new นี่ ผมไม่กล้าซื้อก่อนเลย ขอซัก 6เดือน-1ปี ค่อยซื้อดีกว่า

ออฟไลน์ Smart

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 10:33:48 »
ของผม TRD 2WD วิ่งไปหมื่นกว่าโล ยังไม่เจออะไรผิดปกตินะคับ ...ขับดีมากแต่งช่วงล่างใหม่ไปเรียบร้อย เพื่อนที่บริษัทก็ออกกันมาหลายคันก็เหมือนกัน คันที่เจอปัญหาจนต้องเปลี่ยนเกียร์ดูมีไม่เยอะเท่าไหร่ เที่ยบกับประชากรรวมของ New FN บนท้องถนน

ออฟไลน์ Jay s.bradshaw

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 12:04:18 »
ที่กังวลเกี่ยวกับปัญหาเกียร์ เพราะมีประสบการณ์กับรถรุ่นที่เค้ากำลังประท้วง ฟ้องร้องกันอะครับ ใน 1 ปี ขับเก้าเดือน จอดศูนย์อีกสามเดือน พอได้ยินปัญหาเรื่องเกียร์ เลยกลัวจะซ้ำรอย
My garage :Mercedes-AMG GLC43 Coupe’ 4MATIC , Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 4WD, Benz E 300e AMG Dynamic (w213), Toyota Alphard 2.5S C-package
and Tesla model ....???

ออฟไลน์ Jo_Jungko

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 17:38:28 »
เกียร์ตัวเดียวกันกับอีซูซุ  แถมอัตรทดเท่ากันด้วย ไม่ทราบว่าอีซูซุเป็นด้วยหร่อเปล่าครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 18:06:09 »
เกียร์ตัวเดียวกันกับอีซูซุ  แถมอัตรทดเท่ากันด้วย ไม่ทราบว่าอีซูซุเป็นด้วยหร่อเปล่าครับ

เท่าที่เคยอ่าน คนโพสในคำตอบในกระทู้เว็บต่างๆ เห็นว่า ใช้ ใน ฟอร์ใหม่ รีโว่ มิวเอ็กซ์ ดีแม็กซ์

อาการออกเยอะสุดคือ ฟอร์ใหม่ ตามด้วยรีโว่ บางคัน ส่วน อีสุ ไม่มีอาการ

แสดงว่า น่าจะเป็นปัญหาจาก เฟิร์มแวร์หรือECUหรืออะไรก็ไม่รู้ทางอิเลคทรอนิคส์ ไม่น่าใช่ปัญหาทางเมคคานิค (เดาเอานะครับ)
:-\ :-\ :-\

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 02, 2016, 07:17:35 »

เท่าที่เคยอ่าน คนโพสในคำตอบในกระทู้เว็บต่างๆ เห็นว่า ใช้ ใน ฟอร์ใหม่ รีโว่ มิวเอ็กซ์ ดีแม็กซ์

อาการออกเยอะสุดคือ ฟอร์ใหม่ ตามด้วยรีโว่ บางคัน ส่วน อีสุ ไม่มีอาการ

แสดงว่า น่าจะเป็นปัญหาจาก เฟิร์มแวร์หรือECUหรืออะไรก็ไม่รู้ทางอิเลคทรอนิคส์ ไม่น่าใช่ปัญหาทางเมคคานิค (เดาเอานะครับ)
:-\ :-\ :-\

ครับผม พอดีมีคนสนใจของเจ้านี้อยู่นะครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 20:01:44 »

ไม่มีอาการดังที่กล่าวมา หรือเป็นที่น้ำมันเกียร์ด้วยหรือป่าวครับ
ของ Isuzu เกียร์ออโต้ตัวเก่าถึงตัวใหม่ ตัวVGS Turbo ใช้น้ำมันเกียร์ Mobil ATF 3309 ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 08, 2016, 09:56:32 »

ไม่มีอาการดังที่กล่าวมา หรือเป็นที่น้ำมันเกียร์ด้วยหรือป่าวครับ
ของ Isuzu เกียร์ออโต้ตัวเก่าถึงตัวใหม่ ตัวVGS Turbo ใช้น้ำมันเกียร์ Mobil ATF 3309 ครับ

ครับผม