ผู้เขียน หัวข้อ: คิดอย่างไรกับรถยนต์ระบบ autopilot กันบ้างคะ  (อ่าน 3920 ครั้ง)

ออฟไลน์ noonan

• Newbie
  • *
หนูสนใจเรื่อง autopilot มากๆเลยค่ะ เห็นหลายเจ้าเขาทำอยู่ ทั้ง Tesla Google Baidu Volvo ตัวหนูเองคิดว่าระบบ autopilot เสี่ยงมากๆ ไม่กล้าการตัดสินใจของเครื่องจักร แต่พออ่านจากบทความนี้ก็น่าสนใจดี เลยอยากได้ความเห็นจากคนอื่นค่ะ  https://www.frank.co.th/blog/เทคโนโลยี/autopilot-car-ดีจริงหรือ

เห็นว่า Tesla ตั้งแต่ปล่อย Model S เข้าตลาดแค่ 1 เดือนเดียว autopilot ก็ประสบอุบัติเหตุทำให้คนเสียชีวิตไป 1 คน แต่เมื่อเดือนที่แล้วก็มีข่าวว่ารถ autopilot ของ Tesla ได้ช่วยชีวิตคนขับที่เหมือนหัวจจะวายได้

มีความคิดเห็นอย่างไรกันบ้างคะ 

ออฟไลน์ j@ckie

• Jr. Member
  • **
Re: คิดอย่างไรกับรถยนต์ระบบ autopilot กันบ้างคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 13, 2016, 10:26:55 »
สำหรับผมคงใช้เวลาที่จำเป็นจริงๆ นะครับ ถ้าเป็นไปได้ใช้แค่ semi-auto ก็พอพวกช่วยเบรคอัตโนมัติหรือช่วยให้รถอยู่ในเลน เพราะส่วนใหญ่บนท้องถนนคนยังขับรถเองอยู่ ซึ่งบางเหตุการณ์มันอาจจะไม่อยู่ในเงื่อนไขของระบบสมองกลที่จะตัดสินใจได้อย่างถูกต้อง ยกเว้นกรณีที่รถทุกคันใช้ระบบ auto เหมือนกันหมด ผมเชื่อว่าปลอดภัยแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Matlab

• Full Member
Re: คิดอย่างไรกับรถยนต์ระบบ autopilot กันบ้างคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 13, 2016, 10:35:36 »
มีหนะดีครับอย่างในกรณีที่ช่วยตัวเองไม่ได้จริงๆ แต่ถ้าให้นำมาใช้แทนตัวเองเลยผมยังมั่นใจในตัวเองมากกว่า ผมมองว่าขนาดพื้นที่ถนนบ้านเขาเป็นระเบียบเรียบร้อย ไม่มีหมาน้อย ไม่มีแผงลอย ล้อเข็นข้างถนน ไม่มีอีแต๋น ไม่ปาดซ้ายขวา  น้ำรอระบาย รถขายทุเรียน ไก่ชนวิ่งตัดหน้ารถ (เริ่มเข้าชีวิตจริง) ยังมีเหตุไม่คาดฝันเกิดขึ้น แต่แค่ลองนึกว่าเป็นบ้านเราคงสนุกล่ะทีนี้

ออฟไลน์ champyadme

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 13, 2016, 10:36:30 »
http://www.techrepublic.com/article/autonomous-driving-levels-0-to-5-understanding-the-differences/

อ่านบทความนี้ น่าจะช่วยให้กระจ่างขึ้นครับ

ส่วนคนขับ Tesla ที่ตายนั้น แน่นอนว่าเป็นที่ระบบผิดพลาด และคนขับเชื่อใจระบบมากเกินไป จนเปิดหนังดูในรถโดยที่ไม่ได้สนใจมองทาง
แต่จะโทษคนขับก้ไม่เชิง เพราะทางเทสล่านั้น ปล่อยระบบขับขี่อัตโนมัติมาให้ผู้บริโภคใช้งาน "เร็วเกินไป"

ซึ่งบริษัทรถยนต์แทบทุกค่าย เห็นพ้องตรงกัน

ไมใช่แค่ Tesla แต่ Benz BMW Toyota และหลายๆยี่ห้อ มีรถทดสอบที่ขับได้เองอัตโนมัติแล้ว
แต่ที่ยังไม่เอามาให้ผู้บริโภคใช้เพราะระบบยังไม่สมบูรณ์
และ "คนขับที่ไร้ความรับผิดชอบ" (เช่นการเปิด auto-pilot แล้วไปนั่งเบาะหลัง....)

ออฟไลน์ noonan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 13, 2016, 11:03:19 »
ขอบคุณค่ะ

เห็นด้วยนะคะ แต่ถ้าเราจะตัดมอเตอร์ไซต์ หมาข้ามถนน จักรยนต์ สามล้อ บ้านเราออกจากถนนคงเห็นเรื่องยาก

ทุกคนยังคิดว่าระบบ autopilot ยังสามารถใช้ได้ประเทศเราไหมคะ ถ้ามันเป็นระบบที่ดี ก็ควรสามารถใช้ได้ทุกที่ ในเมื่อมีข้อยกเว้นเยอะขนาดนี้ ยังเป็นไปได้หรือเปล่าคะ

ออฟไลน์ VooZ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 13, 2016, 11:20:26 »
ขอบคุณค่ะ

เห็นด้วยนะคะ แต่ถ้าเราจะตัดมอเตอร์ไซต์ หมาข้ามถนน จักรยนต์ สามล้อ บ้านเราออกจากถนนคงเห็นเรื่องยาก

ทุกคนยังคิดว่าระบบ autopilot ยังสามารถใช้ได้ประเทศเราไหมคะ ถ้ามันเป็นระบบที่ดี ก็ควรสามารถใช้ได้ทุกที่ ในเมื่อมีข้อยกเว้นเยอะขนาดนี้ ยังเป็นไปได้หรือเปล่าคะ

ได้ใช้อยู่แล้วครับ ทางด่วน มอเตอร์เวย์สบายเลยในเมือง
ถนนทั่วไปก็ลดความเร็วหน่อยแบบในข่าวนี้

กูเกิลได้ทดสอบรถไร้คนขับบนถนนจริงมาซักพักใหญ่ๆ และตัวรถก็ได้เรียนรู้พฤติกรรมต่างๆ ของรถยนต์ร่วมถนน มนุษย์และแน่นอนว่าจักรยานด้วยเช่นกัน แต่ทว่ากรณีล่าสุดที่เกิดขึ้นเมื่อตัวรถเจอกับนักปั่นจักรยานฟิกเกียร์กลับสร้างความสับสนให้กับรถของกูเกิลไม่ใช่น้อย
นักปั่นจักรยานฟิกเกียร์รายหนึ่งโพสท์บนบอร์ดของนักปั่นในสหรัฐ ว่าตัวเขาขี่มาเจอกับรถไร้คนขับของกูเกิลบริเวณสี่แยกที่มีป้ายหยุดทั้งสี่ทาง และตัวเขาเองได้ทำ track stand (พยายามทรงตัวนิ่งๆ อยู่บนล้อทั้ง 2 ล้อของจักรยาน ซึ่งเป็นเรื่องปกติของคนที่ขับฟิกเกียร์) ซึ่งการทำ track stand นั้นคนขับไม่สามารถทรงตัวอยู่บนจักรยานนิ่งๆ ได้ จะต้องมีการขยับไปข้างหน้า-ข้างหลังเล็กน้อย เพื่อการทรงตัว
การทำ track stand นี้เองได้สร้างความสับสนให้ตัวรถเพราะการที่ต้องคอยขยับไปข้างหน้าและข้างหลังเล็กน้อยอยู่ตลอดเวลา นักปั่นคนนี้เล่าว่าเมื่อรถไร้คนขับจะออกตัวจากสี่แยก เป็นเวลาเดียวกับที่เขาขยับไปเล็กน้อยด้วยเช่นกัน ซึ่งรถของกูเกิลตรวจจับการเคลื่อนไหวนี้ได้และหยุดการออกตัวทันที และเมื่อรถจะออกตัวอีกครั้ง ตัวเขาเองต้องกระโดดเล็กน้อย เพื่อการทรงตัว (rock the bike) ซึ่งตัวรถก็หยุดทันทีอีกครั้ง
เขาบอกว่าตัวรถและตัวเขาเงอะงะอยู่บริเวณสี่แยกอยู่เกือบ 2 นาที ก่อนที่วิศวกรที่นั่งหัวเราะอยู่ในรถของกูเกิลจะใช้คอมพิวเตอร์สั่งให้ตัวรถขับเคลื่อนต่อไป ตัวเขาเองบอกด้วยว่ารู้สึกปลอดภัยกับรถไร้คนขับมากกว่ารถที่มีคนขับด้วยซ้ำไป

ออฟไลน์ StrawHat

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 13, 2016, 11:37:55 »
อยากทั่วโลกบังคับใช้ระบบนี้เลยครับ ทำแบบเรื่อง iRobot น่าจะลดอุบัติเหตุได้เยอะ แต่ยังไงก็ต้องมีระบบ manual ไว้เผื่อแูกเฉิน (เหมือนในเรื่อง iRobot เช่นกัน)

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 13, 2016, 12:00:54 »
คงไม่เหมาะกับบางประเทศนะครับ  :P :P :P

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 13, 2016, 12:18:38 »
ยังเร็วไป รอให้พัฒนาระบบให้สมบูรณ์แบบมากกว่านี้จะน่าใช้มาก ทั้งรถเราและรถเขา คงจะไม่มีการชนกันเกิดขึ้นแน่นอน

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 13, 2016, 13:37:48 »
ผมมองว่าระบบ auto pilot พร้อมสำหรับการใช้บนถนนที่คนเคารพและทำตามกฏจราจรครับ

แต่ผมมองว่าระบบ auto pilot ยังไม่พร้อมสำหรับการใช้บนถนนที่เพื่อนร่วมทางพร้อมที่จะฝ่าฝืนกฏจราจรได้ตลอดเวลา
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ JigkoBannok

• **
  • ชายคนจน ณ ที่ราบสูง
    • ประตูสู่อีสาน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 13, 2016, 14:29:02 »
ระบบ Auto pilot จะทำงานได้ดีก็ต่อเมื่ออยู่ในสถานการณ์ที่เป็นระบบอัตโนมัตืทั้งหมด ทุกอย่างเป็นไปตามเงื่อนไขเป๊ะๆ สภาพถนน ผิวจราจร เส้นบอกทาง สัญญาณไฟดี

พอมาเจอสภพถนนโลกพระจันทร์บ้านเรา คนขับที่พร้อมจะฝ่าฝืนกฎจราจร แซงซ้าย ปาดหน้า จะหยุดซื้อพวงมาลัยกล้วยทอดข้างทางเมื่อไหร่ก็ได้ ระบบออโต้ก็กลายเป็น ออโต้เบรก สุดท้ายก็ เดดสะมอเร่ ทั้งระบบแะคนใช้งานอยู่ดี
งานฟรีผมไม่ว่าง งานจ้างเชิญเลยครับ

ออฟไลน์ seamonkey

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 13, 2016, 16:21:40 »
ขนาดเครื่องบินที่มี Autopilot มาก่อนรถยนต์หลายปียังไม่สามารถทำให้เป็น Fully-auto ได้เลยครับ รถยนต์ยังต้องใช้เวลาอีกนานกว่าจะทำให้เป็น Auto ได้แบบนั้นครับ

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 13, 2016, 17:17:11 »
มันไม่ได้ว่างเหมือนท้องฟ้านี่ บนฟ้าผิดเส้นทางไป 500 ม ยังไม่รู้สึก

บนถนนผิดไป 5 เซน ถึงตายเลย ไม่เสาก็สิบล้อ 555

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 13, 2016, 17:35:59 »
คอนเซปต์ดีครับในอนาคตคงปรับปรุงดีขึ้น แต่จะให้ดีถึงขั้นเป็น auto pilot จริงๆเลยนี่คงยากมากๆครับ  ซึ่งตอนนี้มันเป็นได้แค่ระบบช่วยเหลือผู้ขับขี่ครับ แต่การตลาดดันเรียก auto pilot คนเลยเข้าใจผิดคิดว่ารถมันขับให้เองทำให้ไม่ระวังจนเกิดอุบัติเหตุอย่างที่เห็นในข่าวกัน

ปล. Tesla ในจีนได้นำคำว่า auto pilot ออกไปแล้ว และเปลี่ยนมาใช้คำว่า self-assisted driving แทนครับ ซึ่งผมคิดว่าคำนี้สื่อความหมายได้ดีกว่าเยอะเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2016, 17:38:35 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ Visual

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 13, 2016, 17:38:24 »
มันยังไม่สมบูรณ์ ตอนนี้เป็นแค่ตัวช่วยโดยที่คนขับยังต้องมีสมาธิกับรถอยู่ตลอดเวลาเหมือนเดิม
และที่สำคัญไม่สามารถใช้กับบางประเทศได้  ::)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 13, 2016, 18:15:53 »
ถ้ามันปลอดภัย
ผมอยากให้มีนะครับ   เวลาไปไหนมาไหน สบายสุด
ขึ้นแท็กซี่ก็สะดวก ไม่ต้องมีคนขับ  8)

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 13, 2016, 19:48:20 »
ถ้าทุกคันที่ใช้ถนนร่วมกัน ใช้ระบบ auto pilot น่าจะปลอดภัยกว่านี้

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 13, 2016, 21:06:26 »
ผมสงสัยตรงที่   

1. มันเซทให้หลบพวกกรวยส้มได้จริงรึ 
2. เกิดจู่ๆคันหน้ารถเสียกระทันหันเลนขวาด้วย  รถต้องหยุด เลนกลางไม่มีท่าทีให้ทางเข้าเพราะมากันเร็ว  รถจะตัดเข้าไหล่ทางขวาแล้ววิ่งไปต่อไหม 
3. พวกเศษวัสดุตามท้องถนนเมื่อเจอรถจะตัดสินใจยังไง
4. หลุมบ่อละ  รถจะ  "พร้อมจะลุยมานานแล้ว ฮ่าๆโย่ว"  แบบนี้รึเปล่า
5. เกิดรถมันช้าแช่ขวา แล้วโดนมนุษยปาดหน้าแล้วเบรค  เข้าใจว่ารถเบรคทัน  แต่เกิดคันหลังเบรคไม่ทันก็ชนเป็นจุดอ่อนไปเรื่อยๆ เพราะเป็นโปรแกรมทำตามนี้ตลอด   มนุษย์ไม่พอใจปาดหน้า รถขับเองหยุด คันตามชน 

:-\ :-\   จริงมีอีกเยอะเลยนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2016, 23:07:36 โดย Weetting »
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 13, 2016, 22:35:52 »
อัตโนมัติร้อยเปอร์เซ็นต์ ไม่มีครับ

ต้องมีผู้ดูแลระบบอัตโนมัติ คือคนขับนั่นเอง ขับเองเถอะ
เพราะมันไม่มีระบบขับอัตโนมัตินอกจากนั่งรถโดยสาร

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 14, 2016, 02:59:35 »
เห็นล่าสุดยังมีชนนะครับ ของAudi หรืออะไรเนี่ยแหละผมจำไม่ได้ละ
ของแบบนี้ต้องดูยาวๆเลย

ออฟไลน์ Megalodon

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 14, 2016, 08:58:14 »
ถนนเมืองไทย จะไหวเหรอครับ ตจว อาจจะโอเค ใน กทม นี่คิดมากหน่อย

ออฟไลน์ sakano

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 14, 2016, 09:15:15 »

ในไทย ต้องเอามาทดสอบกับ รถเมล์ ก่อนครับ

น่าจะง่าย และเหมาะสมที่สุดแล้ว

เพราะมี Bus Lane และจะได้จอดรับ-ส่งทุกๆป้าย ^^

8)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 14, 2016, 15:43:19 »
ยังไม่กล้าใช้ และคิดว่าทางผู้ผลิตเอง ก็ยังไม่กล้าปล่อยออกมาเต็มตัว คงเป็นแค่ตัว semi ไปก่อน

ออฟไลน์ vachirapoly

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 08:24:13 »
มีไว้ให้เลือกใช้ดีแล้วครับ เคยอ่านมา ไม่รู้เรื่องแต่งมั้ย ที่คนป่วยอยู่บ้านคนเดียว รู้สึกอาการไม่ดี จะไปรพ. แต่ขับเองไม่ไหว ไม่มีใครช่วยเหลือเขาได้ในเวลานั้น เขาขึ้นรถแล้วตั้งค่าไปรพ. และนั้น ทำให้เขารอดจากความตาย

แต่กับถนนเมืองไทยผมว่ายากมาก ทั้งสภาพถนนที่มีหลุมบ่อท่อ การจราจรที่สุดจะบรรยาย วินัยการใช้รถใช้ถนนที่มีการปาด มุด แทรก เบียด เหยียบเส้นทึบ ทางเข้าจะออก ทางออกจะเข้า ไฟเหลืองเหยียบเพิ่ม พึ่งจะไฟแดงยังไปได้ ซอยที่มีร้านค้ามาตั้ง ริมถนนที่มีรถจอด พอค่ำคืนก็ขุดเปิดถนน ขับรถเองยังเหนื่อยเลย นี่ยังไม่รวมวันที่มีน้ำรอการระบายเอ่อนองบนถนนนะครับ เงื่อนไขมันยิบย่อยมาก แต่ก็หวังว่าจะทำได้ในเร็ววัน

ออฟไลน์ Ex_machina

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 09:42:28 »

ล่าสุดมีคนเสียชีวิตในจีนอีกแล้วครับ
ของพวกนี้ยังไม่อาจเชื่อใจได้ครับ
น่าจะต้องใช้เวลาอีกเป็น 10 ปี