ผู้เขียน หัวข้อ: ที่เขี่ยบุหรี่ในรถ มีแล้วทำไมไม่ชอบใช้กัน  (อ่าน 6764 ครั้ง)

ออฟไลน์ Niti

• Hero Member
  • Live is short. Live it!
Re: ที่เขี่ยบุหรี่ในรถ มีแล้วทำไมไม่ชอบใช้กัน
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 16:38:33 »
เห็นบนถนนหลายครั้ง บางทีขี่่ผ่านคันที่ทำแบบนี้ใกล้ๆ ยังไม่ชอบใจเลยครับ ทั้งเรื่องกลิ่น และเรื่องความปลอดภัย

ผมคิดว่าท่านผู้สูบบุหรี่ควรเห็นแก่คนอื่นที่ไม่ได้สูบด้วยไม่ว่าจะเป็นที่ไหนก็ตามครับ

การสูบบุหรี่เป็นสิทธิ์ส่วนบุคคลที่ไม่ควรต้องให้คนอื่นต้องมารับผลไปด้วย เช้น เวลาขับก็ควรปิดกระจกและไม่ทิ้งขี้บุหรี่ข้างนอกครับ จะได้ไม่กระทบคนอื่น เวลาสูบที่อื่นก็เลือกจุดที่เป็นที่อนุญาตเฉพาะ หรือที่ที่ไม่มีใครอยู่ใกล้ๆเรา

อาจจะฟังดูยาก แต่ทำได้อย่างนี้ทั้งผู้สูบและผู้ไม่สูบก็จะได้ไม่ต้องละเมิดสิทธิ์กัน ทั้งที่ตั้งใจและไม่ตั้งใจก็ตามครับ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ  :)
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ pheet

• Full Member
Re: ที่เขี่ยบุหรี่ในรถ มีแล้วทำไมไม่ชอบใช้กัน
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 23:23:24 »
ชินละครับ บางทีเราขับรถเก๋งไอ้พวกขับสิบล้อดูดเขี่ยลงมาใส่รถเราบางทีก็ปาลงมาเลยก็มีครับตอนติดไฟแดงตอนเป็นวัยรุ่นเลยปาขวดแก้วอัดใส่คืนเลย

เด่วนี้อายุเริ่มเยอะเริ่มปล่อยวาง ชลบุรีนิคมมันเยอะสิบล้อพวกนี้เจอ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 08:26:48 »

แค่คำว่า "เพราะมันเปื้อนรถไงครับ  จะเขี่ยทิง้ทำไมในรถให้รถเหม็นละก็ต้องทิ้งนอกรถ" มันบ่งบอกล่ะว่าคุณเป็นคนไง

Yes, it tells a lot.

ออฟไลน์ Yangyang

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 09:12:34 »
เคยโดนกระป๋องกาแฟด้วยครับ
เปิดกระจกทิ้งดื้อๆเลย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 08:59:19 »
เพราะมันเปื้อนรถไงครับ  จะเขี่ยทิง้ทำไมในรถให้รถเหม็นละ
ก็ต้องทิ้งนอกรถ

เเละการทิื้งนอกรถนี้แย่ น้อยกว่าดูดบุหรี่ในที่ชุมชน   กลางถนนมันเดืิอดร้อนคนอื่นน้อยกว่า ห้องน้ำปั็ม หรือตามหน้า 7-11 นะครับ

กลางถนนมันก็มีเเต่ควัน  ผมเห็นแบบนี้

เพราะมันเปื้อนรถไงครับ  จะเขี่ยทิง้ทำไมในรถให้รถเหม็นละ

เเละการทิื้งนอกรถนี้แย่ น้อยกว่าดูดบุหรี่ในที่ชุมชน   กลางถนนมันเดืิอดร้อนคนอื่นน้อยกว่า ห้องน้ำปั็ม หรือตามหน้า 7-11 นะครับ

กลางถนนมันก็มีเเต่ควัน  ผมเห็นแบบนี้

คุณประชดใช่ไหมครับ
ดีนะผมไม่สุบบุหรี่ เลยหมดปัญหาพวกนี้ไป

ไม่ได้ประชด ครับ ให้ความเห็นปกตินะ
เขี่ยบนถนน เดือดร้อนคนอื่น น้อยกว่า ปํ้ม หรือชุมชน 7-11

เดือดร้อนน้อยกว่า แต่ความรุนแรงมากกว่าครับเช่นที่ท่านข้างบนบอกสำหรับผู้ขับขี่มอเตอร์ไซค์ ปลิวเข้าตารถล้มนี่ถึงชีวิตได้ครับ แล้วท่านยังคิดว่าเหมาะอีกหรอครับ

ตรรกะแปลกๆ เอาที่สบายใจเลยครับ พอรู้ว่าไม่ได้ประชดผมก็ชื่นใจละ คือสนทนาต่อไปก็เท่านั้น

แปลกตรงไหน

1.เพราะมันเปื้อนรถไงครับ  จะเขี่ยทิง้ทำไมในรถให้รถเหม็นละ
 --> ทิ้งในรถมันไม่เหม็นรึไง ?? ไม่ต้องมโน เสริมความเห็นคนอื่นที่ไม่ได้พุดออกมานะ

2.การทิ้งนอกรถนี้แย่ "น้อยกว่า"ดูดบุหรี่ในที่ชุมชน   กลางถนนมันเดืิอดร้อนคนอื่นน้อยกว่า ห้องน้ำปั็ม หรือตามหน้า 7-11 นะครับ
--> ทิ้ง ก้นบุหรี่นอกรถ แย่มากกว่า ดุดและทิ้งก้นบุหรี่ห้องน้ำปั๊ม หรือ7-11 ตรงไหน??  อ่านแค่นี้ก็รุ้ว่า  คุณไม่มั่นหน้ามาตอบหรอก วันหลังให้ความเห็นอะไร "อ่านเยอะๆ"

แค่คำว่า "เพราะมันเปื้อนรถไงครับ  จะเขี่ยทิง้ทำไมในรถให้รถเหม็นละก็ต้องทิ้งนอกรถ" มันบ่งบอกล่ะว่าคุณเป็นคนไง

อยากบอกว่า อย่าหลงประเด็นครับ อย่าโยงกันมั่ว
1. ที่ จขกท. เขามา post และคนอื่นๆ แสดงความคิดเห็น คือ คำว่า "ไม่เหมาะสม" และ "ไม่ควรทำ" ในการเขี่ยหรือทิ้งก้นบุหรี่
2. ประเด็นคือ การดูดบุหรี่ หรือ สูบบุหรี มันไม่ได้ผิดเป็นสิ่งที่คุณเลือก สุขภาพของคุณเอง แต่...คุณต้องควรรับผิดชอบต่อสังคม เรื่องการเขี่ยบุหรี่และการทิ้งก้นบุหรี่ด้วย ถนนก็คือที่สาธารณะแห่งหนึ่งเหมือนกัน
3. คุณไปโยงปั้มน้ำมันบ้างล่ะ 7-11 บ้างล่ะ ห้องน้ำบ้างน้ำ ถ้ามีคนดูดบุหรี่ใน 3 สถานะที่ที่คุณเอ่ยมา แต่ถ้าเขาดูในที่จัดให้สำหรับดูด ทิ้งก้นบุหรี่ เขี่ยบุหรี่เป็นที่เป็นทางที่เหมาะกส ไม่ก็ไม่ได้ผิดอะไร แต่ถ้าคนที่ดูดบุหรี่ ดูดหรือสูบในที่ห้ามสูบ หรือทิ้งก้นหรือขี่บุหรี่มั่วๆ มันก็คือ "ไม่เหมาะสม"
4. คุณใช้คำวา "แปลกตรงไหน" หรือแนวๆ "ผิดน้อย ผิดมาก ไม่เหมาะสมน้อย ไม่เหมาะสมมาก แย่น้อยกว่า แย่มากกว่า" ซึ่ง คุณรู้ความหมายอยู่แล้ว แต่ก็ทำ หรือ เข้าใจว่า ใครๆ ก็ทำ แปลกตรงไหน ถ้าไม่แปลกหรือเป็นเรื่องปกติ เพื่อนๆ ที่เขา comment ก็คงดีใจกับเรื่องแบบนี้ครับ แต่นี่ไม่ใช!! (เสียงสูง)

ปล. เรื่องควันบุหรี่ กับ การทิ้งก้นหรือขี้บุหรี่ มันต่างกันครับ ลองทบทวนดีๆ
หากคุณไม่ใช่คนที่ผมถาม. ก็ผ่านเลยครับ.
และหากจะขยายประเด็นก้อไปตั้งกะทุ้ไหม่

2ข้อถามสั้นๆแต่มันคงยากสำหรับคนที่พลาดด่าคนอื่นโดยที่ลืมว่าไปมโนความเห็นชาวบ้าน
อยากเห็นราคาของคนที่ด่าคนอื่นตรรกกะแปลกๆ

หากหนีไม่ตอบก้อถือว่าพล่อย ไม่มีราคา
หากมาตอบจะได้ประเมินว่าราคาติดบวกหรือลบ

โทษน่ะครับ มาตอบช้านิดนึง เพราะมันมีอยู่ page 3-4 ล่ะ

ก่อนอื่นเลย ผมไม่ได้ "มโน" เหมือนที่คุณคิดหรอกครับ ผมใช้ทั้งรถยนต์และจักรยานต์ยนต์ เจอเหตุการณ์มีคนขับรถยนต์เขี่ยขี้บุหรี่ออกรถบ่อยๆ ยิ่งตอนติดไฟแดงนี่ประจำ ขนาดเราขับมอเตอร์ไซต์จอดอยู่ข้างๆ (แต่ทำได้แค่มอง) และคนที่ใช้มอเตอร์ไซต์ ไม่ได้ใส่หมวกกันน็อคแบบ close face ทุกคนครับ หลายคนเขาใส่แบบ open face ครับ ขี้บุหรี่เข้าตาได้ง่ายๆ

อย่างที่ จขกท. บอกครับ เขาพูดเรื่องเขี่ยบุหรี่ออกนอกรถ ส่วนเรื่องสูบหรือดูดบุหรี่คนละเรื่องครับ ควันบุหรี่เหม็นน้อยกว่าควันไอเสียรถในกรุงเทพฯ เยอะ ผมไม่ได้ใส่ใจเรื่องควันหรอก เพื่อนผมหลายคนก็ดูดบุหรี่ ผมไม่ได้มีปัญหากับคนดูดบุหรี่ครับบอกก่อน

ไม่ต้องไปตั้งกระทู้ใหม่หรอกครับ ผมมาตอบแค่นี้ล่ะ และผมก็ไม่ได้อยากมีค่ามีราคากับคุณ เราไม่ได้รู้กจักกันอยู่แล้ว จบครับ... และผมก็คงไม่ตอบอีก

ปล. ถ้าคุณคิดว่า พฤติกรรมเขี่ยขี้บุหรี่ หรือ ทั้งก้นบุหรี่ ออกนอกรถแบบนี้ถูกต้องแล้ว เหมาะสมแล้ว จงทำต่อไปครับ สังคมเขาติดสินเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2016, 09:02:16 โดย DiKiBoyZ »