ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ Benz , BMW . Volvo ค่าบำรุงรักษาประมาณเท่าไร  (อ่าน 22038 ครั้ง)

ออฟไลน์ kwang XC60

• Full Member
Re: ใช้ Benz , BMW . Volvo ค่าบำรุงรักษาประมาณเท่าไร
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 23:31:26 »
ผมใช้ Volvo ครับ เอาเฉพาะยุคใหม่ๆนะครับ คันเก่า XC60 D3 ปี 12 ซ่อมบำรุงฟรีหมดครับ(5 ปี หรือ 1แสนโล แล้วแต่อันไหนถึงก่อน) ทั้งน้ำมันเกียร์

ผ้าเบรค สายพาน ฯลฯ ที่ต้องเปลี่ยนเองตามที่เพื่อนสมาชิกบอก 3 อย่าง คือ ใบปัดน้ำฝน ยาง แบตเตอรี่ ส่วนตัวผมใช้รถน้อย ได้เปลี่ยนเองที่ต้องจ่ายตัง

เองแค่แบตเตอรี่ 5พันบาทครับ(ไม่นับค่าน้ำมันที่เติมเองปกตินะครับ) ผมวิ่งน้อยมาก รถ 4 ปี วิ่งแค่ 3.9หมื่นโลเอง ยางล้อ 20 นิ้วผมก็ยังไม่ทันหมดอายุ

แล้วผมก็ขายตอนต้นปีนี้ คือปีที่ 4 ให้เจ้าของใหม่ได้ใช้ซ่อมบำรุงฟรีอีก 1 ปี แล้วผมก็มาออกใหม่เป็น XC60 D4 ปี 16 ครับ ก็ตั้งใจใช้แบบเดิมคือ ครบ

4 ปีก็ขาย ไม่ต้องเสียค่าซ่อมบำรุงเอง ไม่รอให้ยาง 20 นิ้วหมดอายุจะได้ไม่ต้องเปลี่ยนเอง แถมยังเหลือซ่อมบำรุงฟรีอีก 1 ปีให้เจ้าของใหม่เอาไปใช้ด้วย

แล้วตั้งใจจะไปเอา XC90 T8 มาใช้แบบเดิมอีกน่ะครับ

ป.ล. รถผมวิ่งน้อยมาก ครบระยะเวลาก่อนระยะทางตลอด อย่างน้ำมันเครื่องดีเซล กำหนดที่ 1 ปี หรือ 2หมื่นโล รถผมก็ครบ 1 ปีก่อน(วิ่งแค่ 1หมื่นโลเอง) ก็ได้เปลี่ยนน้ำมันเครื่องใหม่แล้ว หรือ ที่ระยะ 3 ปี หรือ 6หมื่นโล ต้องเปลี่ยนใหญ่ น้ำมันเกียร์ด้วย สายพานหน้าเครื่อง ผ้าเบรคหน้า+หลัง ฯลฯ รถผมก็ครบ 3 ปีก่อน(วิ่งแค่ 3หมื่นโลเอง) ก็ได้เปลี่ยนครบๆ ถือว่าโชคดีได้เปลี่ยนรายการต่างๆที่ระยะสั้นกว่าคนอื่นๆครับ

รบกวนสอบถามหน่อยครับ เวลาเราเอารถ volvo คันเก่าไปเทิร์นคันใหม่ เจ็บตัว ถ้าเทียบเป็นเปอร์เซนต์ราคารซื้อ สักเท่าไรครับ ผมเพิ่งออก S80D4 มา ขับก็โอเค เลยเล็งๆ XC90D ไว้น่ะครับ จะได้ทำงบประมาณในอนาคตได้ถูก ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ถ้าเอาไปเทิร์น หมายถึง เอาไปเทิร์นที่ศูนย์วอลโว่ใช่มั้ยครับ อันนี้ผมไม่แน่ใจจริงๆนะครับ แต่น่าจะโดนกดราคาพอๆกับขายให้เต๊นท์ครับ ผมก็ลอง

เทียบไม่เป็น ผมจะลองพูดตัวเลขให้ฟังแทนแล้วกันนะครับ ผมขอยกตัวอย่าง XC60 D3 ปี 2012 ของผมโดยไม่มองราคาที่ผมขายเองได้ 2

ล้านนะครับ เอาราคาตอนซื้อปี 12 อยู่ที่ 3.05 ล้าน(3 ล้าน 5หมื่นบาท) ตอนที่ผมขายต้นปี 16 ปีนี้ (เท่ากับรถ 4 ปี) ราคาเต๊นท์ขายอยู่ที่

1.65 - 1.8 ล้านบาท แต่ถ้าวิเคราะห์ราคาเต๊นท์รับซื้อเข้าผมว่าน่าจะราวๆ 1.5 - 1.6 ล้านตามสภาพ และระยะทางการใช้งานน่ะครับ ราคาจะหาย

ไปราวๆครึ่งนึงเลย...พอดีต้องขออภัยในส่วนนี้ด้วย ที่ผมอาจจะให้ความกระจ่างไม่ค่อยได้มากนัก เพราะผมไม่เคยสนใจราคาขายวอลโว่ผมทุกคันที่

ซื้อมาใช้ ใช้วอลโว่เพราะรักวอลโว่ อีกอย่างนึงคือรถที่ผมใช้จะมีพี่คนนึงจองไว้ตลอดน่ะครับ พี่เขาจะบอกว่าขายเมื่อไรเขาก็จะเอา พอผมตัดสินใจ

ขาย โทรฯไปบอกพี่เขาก็จบเรียบร้อยครับ พี่แกเอาทุกคัน แกสะสมวอลโว่ครับ รู้สึกล่าสุดแกน่าจะมี 6 หรือ 7 คันแล้วล่ะครับ ผมเลยไม่ค่อยทราบ

ว่าราคาขายวอลโว่ตกกี่เปอร์เซ็นต์ต่อปีน่ะครับ

97-VOLVO S70 T5 (12 sold)
00-VOLVO S40 2.0 (12 sold)
01-VOLVO V70 2.3T (12 sold)
12-VOLVO XC60 D3(16 sold)
14-VOLVO V40 Cross Country T5 (18 sold)
16-VOLVO XC60 D4 -20"(19 sold)
17-VOLVO V40 Cross Country D4 -18" Tuned Polestar
18-VOLVO XC60 T8 R Design -22" Tuned Polestar

ออฟไลน์ ChiLun

• Hero Member
  • F10 525d M sport
Re: ใช้ Benz , BMW . Volvo ค่าบำรุงรักษาประมาณเท่าไร
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 23:40:42 »
ไปลอง xc90 T8 มาลูกสาวผมฝังใจเลยครับ เป็นรถคันแรกที่ลูกผมพูดถึงไม่ลืม

ของที่ได้เทียบกับ 4.5ล นี่ผมว่าคุ้มกว่ารถราคาใกล้เคียงกับทุกตัวนะครับ 7ที่นั่งด้วย

ปล.สรุปกลายเป็นกระทู้volvoไปละ