ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม Honda ต้องไม่เอาเครื่องยนต์ที่เป็น earth dream หรืออื่นๆอีกมากมายมาขายครับ  (อ่าน 7027 ครั้ง)

ออฟไลน์ anuchitnut

• Newbie
  • *
พอดีผมเกิดความสงสัยหลายอย่างเลยเกี่ยวกับ Honda ประเทศไทย ซึ่งทำไมถึงไม่นำเครื่องยนต์ที่เป็นเทคโนโลยี earth dream เข้ามาใส่ในรถยนต์ที่ขายในประเทศไทย รวมถึงเทคโนโลยีอื่น ๆ ด้วย อีกทั้งผมเป็นคนที่ชอบขับรถเกียร์ธรรมดา ก็เห็นที่ต่างประเทศเขามี เกียร์ 6MT แล้ว แต่ในไทยก็ตัดออกไป จนไม่มีเกียร์ธรรมดาขายแล้วเหมือนอย่างใน civic FC แถมยังไม่มี paddle shift มาให้อีกด้วย ทั้งๆ ที่ผมเห็น ใน HRV ซึ่งใช้เครื่องตัวเดียวกับ Civic แต่ดันมี paddle shift มาให้ตั้งแต่รุ่นเริ่มต้น แต่ทำไม Civic FC ไม่มี ต้องซื้อรุ่น TOP สุดเท่านั้น ทั้งๆดู sport กว่า

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
เรื่องพวกนี้ส่วนใหญ่จะมาจากฝ่ายการตลาดของค่ายรถนั้นๆครับว่าควรจะเอาอะไรเข้ามาขายบ้างจึงจะได้กำไร

อย่าง option เกียร์ธรรมดาที่ชื่นชอบกันเหลือเกินนั้น เอาเข้าจริงมันทำยอดขายได้แค่ 4-5% ของยอดขายรวมของรุ่นนั้นๆ ถ้าค่ายรถเขาดูแล้วไม่คุ้มบางทีเขาก็ตัดออกไปเลยไม่ทำตลาดแล้ว
paddle shift ส่วนตัวผมก็ชอบนะและก็อยากให้มี แต่ลูกค้าคนอื่นๆเขาอาจจะมองว่าไม่จำเป็นต้องมี ค่ายรถถ้าเขารู้เขาก็ไม่ใส่มา

ปล.ผมเห็น honda รุ่นใหม่ๆก็เป็นเครื่อง earthdream แล้วนี่ครับ  หรือว่าผมเข้าใจผิด ??

ออฟไลน์ ps000000

เขาก็ต้องดูว่า ทำแบบเดิมๆก็ยังขายได้ขายดี โดยเฉพาะเครื่องลากขายอย่าง 1.8 ใน Civic  :P :P :P :P

ออฟไลน์ Mr.Boogie

• Sr. Member
Earthdream ก็มาแล้วน่ะครับพวก Accord Crv Civic ส่วนพวกรุ่นเล็กๆอย่างแจ๊ส ซิตี้ ก็ได้เกียร์ CVT Earthdream แทน เครื่องใหม่คงรออีกนานเพราะเครื่องปัจจุบันประสิทธิภาพไม่แพ้ยี่ห้ออื่นเลย

ออฟไลน์ ProVaMed

• Full Member
ถ้ารอได้ลองดูตอนไมเนอร์อีกทีครับ อาจจะมีอะไรดีก็เป็นได้

ออฟไลน์ Alcatraz

เคยลองใช้แพดเดิ้ลชิพใน HRV แล้วหรือยัง ถ้าเคยลองแล้วจะรู้ว่าห่วยแตกมาก คนละเรื่องกับcivic 1.5 เลย

ออฟไลน์ NavaneS

พวก paddle shift ผมไม่ค่อยได้ใช้เลยครับ ยกเว้นตอนลงจากดอย...

เด่วนี้วิตกจริต ไม่อยากไปทำไรมาก ให้เกียร์มันเปลี่ยนเองดีกว่า น่าจะเซฟเครื่องกว่า
 ;D ;D
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้า EarthDream จริงๆ ตอนนี้น่าจะมีแค่ Civic FC 1.5 Turbo เพราะเท่าที่รู้ 1 ในคุณสมบัติของ EarthDream Engine ของ Honda คือ Direct Injection

ส่วนเมืองนอก Honda Accord เป็นเครื่องที่เป็น Direct Injection แล้ว แต่ในไทย ยังไม่ใช่ เหมือนแค่ R20/K24 จาก body เดิม มาปรับๆ จูนๆ แล้วเอา plate คำว่า EarthDream มาแปะๆ ไป

ออฟไลน์ xman2029

ในเมื่อของเก่ายังขายได้แถมฟันกำไรได้มากทำไมต้องเอาของใหม่มาเพื่อให้ต้นทุนเพิ่มขึ้นกำไรน้อยลงด้วย อย่างเครื่อง 1.8ใน fc ใช้มา 10 ปีแล้ว ปัจจุบันมันก็ยังขายได้ของมันเพราะ คนไทยส่วนใหญ่มักยิดติดกับแค่อะไหล่เยอะ ช่างซ่อมกันเป็นเยอะ หรือไม่ก็อะไรก็ได้ขอให้เป็นเจ้าตลาดก็ขายได้ แล้วทำไมเจ้าตลาดจะต้องเอาเครื่องตัวใหม่หรือเทคโนโลยีใหม่มาให้เพิ่มต้นทุนหรือลดกำไรลงด้วย

ออฟไลน์ Hakosuka

เพราะว่ามันเติมe85ไม่ได้รึป่าวครับ เดาล้วนๆ

ออฟไลน์ MUK

น่าจะเรื่องอะไหล่ การบำรุงรักษาด้วยครับ ทำอะไีรยาวๆนานๆ ดีต่อผู้ใช้ครับอะไหล่้เพียบ

ออฟไลน์ ab4u

ขอตอบแบบที่ผมคิด ไม่ได้กวนนะครับ

ในเมื่อของเดิมขายดี ก็ไม่จำเป็นต้องเอามาครับ
ถ้าขายไม่ดีเขาจะกระตุ้นตลาดในรุ่นที่เอาใจตลาด เช่น
บริโอ้อเมส เอาใจคนอินเดีย หรือ ซีวิกเวอชั่นเอาใจคนยุโรป

บริโอ้บ้านเราขายไม่ดี ยังเอาใบปัดน้ำฝนหลังมาให้เลย :P

ออฟไลน์ O_o"

ตอนนี้กระแสเอาเครื่อง Direct Injection เทอรโบ มาแรงมากกว่าครับ ทั้ง 1.0T 1.5T และ 2.0T

เครื่อง earth dream Technology เห็นพูดกันมานาน สมัยปี 2011 มาก่อนเครื่อง เทอร์โบอีก แต่กว่าจะนำออกมาขายก็อีก กว่า 3 ปี

http://www.headlightmag.com/Honda-%E0%B9%80%E0%B8%9C%E0%B8%A2%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%84%E0%B9%82%E0%B8%99%E0%B9%823302/

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เดาว่าจากยอดขายที่ดีอยู่ตอนนี้ไม่จำเป็นต้องเพิ่มความสดใหม่อะไรให้กับเครื่องยนต์ครับ ลากขายไปได้เรื่อยๆ ต้นทุนต่ำกว่าเอาเครื่องใหม่เข้ามาขาย แถมยังมีแผนสำรองที่จะกระตุ้นยอดขายไปในตัว ผมก็อยากให้เอา Earth Dream จริงๆมาลงนะ ตอนนี้เอามาแต่ป้าย เซงมาก

ออฟไลน์ Asklepios

• Jr. Member
  • **
Earth Dream ไม่เท่ากับ Direct injection น่ะครับ มันคือเครื่องที่ออกแบบมาเพื่อลด CO2 เป็นหลักเช่นการลดแรงเสียดทานในระบบ/การปรับปรุงเรื่อง heat loss เทือกๆนี้

ที่อเมริกาก็มีเครื่อง Earthdream ที่ไม่ใช่ DI ขายเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ SM.

ตอนนี้กระแสเอาเครื่อง Direct Injection เทอรโบ มาแรงมากกว่าครับ ทั้ง 1.0T 1.5T และ 2.0T

เครื่อง earth dream Technology เห็นพูดกันมานาน สมัยปี 2011 มาก่อนเครื่อง เทอร์โบอีก แต่กว่าจะนำออกมาขายก็อีก กว่า 3 ปี

http://www.headlightmag.com/Honda-%E0%B9%80%E0%B8%9C%E0%B8%A2%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%84%E0%B9%82%E0%B8%99%E0%B9%823302/

+1 เครื่องเล็กฉีดตรงพ่วงเทอร์โบ เป็นกระแสของยุคนี้เลย

ออฟไลน์ AkE

ที่เรายังไม่ได้ earthdream ที่เป็น di ก้เพราะเครื่องนี้ยังขายได้ครับ ส่วนนึงแต่เดี๋ยวคงมาล่ะครับอีกไม่นาน

Earth Dream ไม่เท่ากับ Direct injection น่ะครับ มันคือเครื่องที่ออกแบบมาเพื่อลด CO2 เป็นหลักเช่นการลดแรงเสียดทานในระบบ/การปรับปรุงเรื่อง heat loss เทือกๆนี้

ที่อเมริกาก็มีเครื่อง Earthdream ที่ไม่ใช่ DI ขายเหมือนกันครับ

Honda Earth Dreams Technology อะไรคือ??
Dreams Technology มีหลายข้อหลายอย่าง แต่เขาระบุอยู่ในข้อต้นๆ แล้วครับว่า เครื่องเป็นระบบ Direct injection หาอ่านตามเว็ปไทยหรือเว็ปนอก็ได้ หรือเข้าไปอ่าน Official ของ Honda เลยก็ได้ครับ ส่วนเรื่องลด CO2 อันนี้มีอยู่แล้วในข้อถัดๆ ไป

เอามาฝาก -- > https://en.wikipedia.org/wiki/Honda_advanced_technology

2.4L Honda Accord 2017 เวอร์ชั่น US เครื่องเป็น DI ทุกรุ่น(ยกเว้น V6 3.6) เข้าไปดูได้ครับ -->  http://automobiles.honda.com/accord-sedan#

ที่เรายังไม่ได้ earthdream ที่เป็น di ก้เพราะเครื่องนี้ยังขายได้ครับ ส่วนนึงแต่เดี๋ยวคงมาล่ะครับอีกไม่นาน

ผมมีความหวังว่า DI น่าจะมาใน Accord G10 (หวังลึกๆ) ให้สมกับ Earth Dreams หน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2016, 10:27:31 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ PREM

Honda Earth Dreams Technology อะไรคือ??
Dreams Technology มีหลายข้อหลายอย่าง แต่เขาระบุอยู่ในข้อต้นๆ แล้วครับว่า เครื่องเป็นระบบ Direct injection หาอ่านตามเว็ปไทยหรือเว็ปนอก็ได้ หรือเข้าไปอ่าน Official ของ Honda เลยก็ได้ครับ ส่วนเรื่องลด CO2 อันนี้มีอยู่แล้วในข้อถัดๆ ไป

เอามาฝาก -- > https://en.wikipedia.org/wiki/Honda_advanced_technology

2.4L Honda Accord 2017 เวอร์ชั่น US เครื่องเป็น DI ทุกรุ่น(ยกเว้น V6 3.6) เข้าไปดูได้ครับ -->  http://automobiles.honda.com/accord-sedan#

แต่รุ่น V6 ที่นั่นเขาก็ใช้คำว่า Earth Dreams เหมือนกันนะครับ ทั้งที่ไม่ใช่ DI
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

แต่รุ่น V6 ที่นั่นเขาก็ใช้คำว่า Earth Dreams เหมือนกันนะครับ ทั้งที่ไม่ใช่ DI

ผมอธิบายขาดไปเองครับ
ที่พูดถึง หมายถึง เครื่อง 2.0 กับ 2.4 ครับ ที่ 1 ในการนิยามของ honda คือ เป็นระบบ direct injection และ 2.4 ที่ US กับ TH กลับแปะ plate Earth Dreams ทั้งคู่ แต่ระบบไม่เหมือนกัน ซึ่งอย่างที่ผม comment ก่อนหน้านั้นว่า 2.4 ที่ไทย เป็น Earth Dreams จริงๆ หรือแค่ แปะ plate ตามกระแสไปงั้นๆ หรือว่า 2.4 Earth Dreams แบ่งส่วนตลาดกัน spec เลยไม่ต้องเหมือนกัน(2.0 US ไม่มี)

ส่วน v6 3.5 นั้นการนิยามของ honda ไม่ได้ระบุว่าเป็น direct injection ครับ

ออฟไลน์ nutvas

ถ้า EarthDream จริงๆ ตอนนี้น่าจะมีแค่ Civic FC 1.5 Turbo เพราะเท่าที่รู้ 1 ในคุณสมบัติของ EarthDream Engine ของ Honda คือ Direct Injection

ส่วนเมืองนอก Honda Accord เป็นเครื่องที่เป็น Direct Injection แล้ว แต่ในไทย ยังไม่ใช่ เหมือนแค่ R20/K24 จาก body เดิม มาปรับๆ จูนๆ แล้วเอา plate คำว่า EarthDream มาแปะๆ ไป

เครื่อง Earth Dream มีทั้งแบบ Direct Injection และแบบ Indirect Injection ครับ

ออฟไลน์ Asklepios

• Jr. Member
  • **

ผมมีความหวังว่า DI น่าจะมาใน Accord G10 (หวังลึกๆ) ให้สมกับ Earth Dreams หน่อย

http://world.honda.com/EarthDreamsTechnology/

ไม่ใช่ทุกเครื่องที่เป็น DI และที่มีตัว EarthDreams ออกมาก็เพราะต้องการบรรลุเป้าหมาย policy ลดการปล่อย CO2 ผมจำไม่ได้แล้วว่ากี่ % แต่ภายในปี 2020 ซึ่งก็ได้เริ่มไปตั้งแต่ Fiscal year 2013 หรือ 2014 เป็นเหตุผลหลัก

ส่วนเครื่อง PI (Port Injection) ใน USA ผมจำผิดเองจริงๆคือ Odyssey ที่ผลิตใน Japan ก็ยังมีเครื่อง PI ขายควบคู่กับ DI ครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
เมืองไทยได้ฝาพลาสติกพิมพ์สีนูน ว่า Earth dream
ตอนนี้คนไม่อื้อฮือ มันไม่ว้าว

ไม่เหมือน skyactive แรกๆ คนใช้แล้วว้าว
ว้าว มันเอ๋อเพราะ e85
แต่ประหยัดจริง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่าเอาเข้ามาก็ไม่ได้ช่วยให้ขายดีขึ้น เอาของเดิมๆไปดีกว่า

ออฟไลน์ mothsan

เมืองไทยได้ฝาพลาสติกพิมพ์สีนูน ว่า Earth dream
ตอนนี้คนไม่อื้อฮือ มันไม่ว้าว

ไม่เหมือน skyactive แรกๆ คนใช้แล้วว้าว
ว้าว มันเอ๋อเพราะ e85
แต่ประหยัดจริง
sky active คนใช้ตอนแรกก็ว้าว คือเติม E85 แล้วมีปัญหานิครับ  (Mazda 3)
ส่วน CX5 diesel ก็ไม่ได้ประหยัดสมกับเป็น Diesel
Mazda 2 1.3 โอเคร ประหยัดมาก แต่ไม่แรงเลย
ตัว 1.5 D ประหยัด แต่ก็ไม่แรงเหมือนกัน ถ้าเน้นแรงคงไม่ประหยัด