ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความเห็น Jazz GE เทียบกับ HRV  (อ่าน 6414 ครั้ง)

ออฟไลน์ toffyearn

• Sr. Member
รบกวนขอความเห็น Jazz GE เทียบกับ HRV
« เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 15:13:07 »
พอดีคนที่บริษัทเค้าอยากเปลี่ยนรถ แล้วมอง HRV ไว้ ซึ่งเดิมขับ Jazz อยู่ ซึ่งเค้าพอใจในกำลังเครื่องยนต์ และความประหยัด ในระดับหนึ่ง แต่ไม่พอใจช่วงล่างที่ แข็งกระด้าง กระแทก ไม่ดูดซับแรง แม้แต่รอยต่อถนน โดยเฉพาะด้านหลัง ซึ่งเค้าเปลี่ยนเป็น max ขอบ 17 กระด้างจะว่าเป็นที่ล้อก็น่าจะใช่ แต่ Yaris อีกคันก็เปลี่ยน max ยางขนาดเดียวกันก็ไม่กระด้างเท่า

อยากทราบว่า HRV เทียบกันแล้วเป็นยังไงบ้าน เคยขับ Civic FB ที่เครื่องเดียวกันแล้วเหมือนไม่ค่อยปรุ้ดปราด เหมือนอัตราเร่งน่าจะใกล้เคียง Jazz ช่วงต้นอาจด้อยกว่านิดๆรึเปล่า แต่ก็ไม่ได้รู้สึกว่าแรงกว่า

เค้าว่าจะไปลองขับที่ศูนย์ดู ก็ติดที่ช่วงล่างไม่เหมือนกันที่ยางเดิมๆกับยางแก้มเตี้ย แล้วอยากรู้ว่า HRV เข้าโค้งแล้วโยนมั้ยอ่ะคับ ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ Staples

• Hero Member
Re: รบกวนขอความเห็น Jazz GE เทียบกับ HRV
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 15:27:33 »
เรื่องช่วงล่าง ผมว่ามันเปลี่ยนโช๊ค เปลี่ยนยางแบบที่เราต้องการได้ ง่ายกว่า ไปติ๊กถูกรถคันที่คุณชอบดีกว่า

ออฟไลน์ Mizuihisachi

• Full Member
Re: รบกวนขอความเห็น Jazz GE เทียบกับ HRV
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 16:03:32 »
ใช้ HRV อยู่ครับ ต้นและปลายดีกว่าแจสเยอะนะครับ ช่วงล่างที่ว่าแย่ๆแต่ก็เรกว่า GE ครับ ส่วนเบาะหลังเด้งไม่ต่างจากแจสครับ สะเทือนทุกรอยต่อถนน  ถ้าหาความนุ่มไปรุ่นอื่นเลยครับ แต่เปลี่ยนโชคแล้วจบ รถสูงกว่าขับวิสัยทัศน์ดีกว่า ตกหลุมน้ำขังลุยได้ดีกว่า

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 16:48:16 »
ไม่ว่าจะ jazz หรือ hrv เปลี่ยนโช๊คแล้วเกาะขึ้นครับ
แต่ความนุ่มที่ว่ามีน้อยอยู่แล้วจะยิ่งหายไปครับ

จะเอาไปใส่สตรัทหรือใส่สปริงโหลดยิ่งไปกันใหญ่เลยนะครับ

Jazz sv+ ถูกกว่า hrv s 2 แสนได้ครับ แถมถุงลมมากกว่าด้วย

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 18:18:43 »
GE มัน Version ที่แล้วนี่ครับ
ถามถึง GK หรือเปล่า
HRV มันมาจาก Jazz GK ดังนั้นผมว่า นิสัยมันคล้ายๆกันแหละ ครับ
ผมเปลี่ยน Tein Street Advance ให้ GK รถแฟน  ขับดีขึ้นนะ เตี้ยลง เฟิร์มขึ้น จะไม่นุ่มเท่าเดิม แต่ชอบครับ ขับแล้วไม่เวียนหัว แฟนก็ชอบครับ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 20:42:16 »
"ไม่พอใจช่วงล่างที่ แข็งกระด้าง กระแทก ไม่ดูดซับแรง แม้แต่รอยต่อถนน"

หนี ฮอนด้า มา ฮอนด้าอีก ยังงัยก็ต้องเจอครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 21:01:13 »
"ไม่พอใจช่วงล่างที่ แข็งกระด้าง กระแทก ไม่ดูดซับแรง แม้แต่รอยต่อถนน"

หนี ฮอนด้า มา ฮอนด้าอีก ยังงัยก็ต้องเจอครับ

เอาไป1ไลค์ ฮา...

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 21:28:53 »
Accord คงไม่เจอก้ออาจจะเป็นได้นะ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 21:43:30 »
คนใช้ hrv ที่ทำงานผมบอกว่าโยนครับ ขับทางไกลความเร็ว 120-130 แกบอกว่ากระบะอีซูสุ 4 ประตูไฮแลนเดอร์อีกคันของแกขับนี่งกว่าเยอะช่วงล่างเดิมๆทั้งคู่นะครับ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 22:16:31 »
Accord คงไม่เจอก้ออาจจะเป็นได้นะ

ไม่เหลือครับ เจอเต็มๆจ้า

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 22:44:31 »
คนใช้ hrv ที่ทำงานผมบอกว่าโยนครับ ขับทางไกลความเร็ว 120-130 แกบอกว่ากระบะอีซูสุ 4 ประตูไฮแลนเดอร์อีกคันของแกขับนี่งกว่าเยอะช่วงล่างเดิมๆทั้งคู่นะครับ

HRV ขับทางไกลใช้ความเร็วสัก 120 รู้สึกว่าช่วงล่างมันดิ้นๆ ยุกยิก ตลอด

เจอทางเรียบๆ ขับไป 140 ก็ยังได้ แต่ไม่มีความมั่นใจในรถเลย

ยิ่งถ้าเจอทางคอนกรีตทำมาไม่เรียบ เช่น เส้นเลี่ยงเมืองสระบุรี่ นี่จบกัน

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 22:51:02 »

เอาไป1ไลค์ ฮา...

เอาไปอีก 1 ไลค์ XD
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 23:11:45 »
เปลี่ยนล้อกลับไปมาตรฐานครับ เป็นไปได้หา 15 มาใส่เลย
บ้านผมมี City SV ล้อ 16 นิ้วกับ S ล้อ 15 นิ้วความรู้สึกยังต่างกันตั้งเยอะ
ตัว SV กระด้างและเด้งกว่ามาก ยิ่งรอยต่อถนนยิ่งชัดเจน
เรื่องนี้มันเป็นนิสัยฮอนด้า ถ้าอยากหายขาดจริง อย่ากลับมาดูยี่ห้อนี้อย่างข้างบนบอก  ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 23:40:03 »
ขอโทษที่อธิบายไม่เคลียร์คับ หมายถึง เดิมเค้าขับ Jazz ge อยู่น่ะคับ รถน่าจะประมาณ 6-7ปี แล้วกำลังจะเปลี่ยนรถ เค้าคงไม่เอา Jazz ใหม่ บอกว่า Jazz ใหม่ ภายนอกไม่สวย(แต่ภายในสวย) แล้วอีกอย่างเขามีกำลังเงินพอที่จะอัพรถได้ และถูกใจหน้าตา HRV น่ะคับ
แต่ Jazz ge เทียบกับ city โฉมที่แล้ว ด้านหลัง ผมก็รู้สึกว่า Jazz กระด้างกว่า เคยถามที่ศูนย์เค้าบอกว่า ช่วงล่างรถออกแบบให้อเนกประสงค์ เน้นจุของได้เยอะๆน่ะคับ
จริงๆเจ้าตัวเค้าก็ไม่ได้ถึงกับรับช่วงล่าง Jazz ไม่ได้ แต่พอนั่ง 3 ของผมแล้วแตกต่างเยอะ เค้าคงไม่ได้หวังขนาด 3 แต่อยากรู้ว่าช่วงล่าง HRV มันดีกว่า Jazz มั้ยน่ะคับ แต่ช่วงล่าง Jazz ถึงแข็งแต่ก็มีข้อดีนะคับไม่ค่อยโยนดีผมว่านะ เคยไปเส้นปายด้วยกัน ผมลองขับดู ผมว่าถนนแบบนั้นขับมันกว่า 3 ผมอีก
ขอบคุณทุกความเห็นคับ ให้เค้าไปลองขับดูว่าพอใจมั้ย แต่ศูนย์เค้าให้ขับแค่ใกล้ๆ น่าจะรู้อาการได้ยาก เลยขอข้อมูลจากสมาชิกน่ะคับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 23:51:26 »
ขอโทษที่อธิบายไม่เคลียร์คับ หมายถึง เดิมเค้าขับ Jazz ge อยู่น่ะคับ รถน่าจะประมาณ 6-7ปี แล้วกำลังจะเปลี่ยนรถ เค้าคงไม่เอา Jazz ใหม่ บอกว่า Jazz ใหม่ ภายนอกไม่สวย(แต่ภายในสวย) แล้วอีกอย่างเขามีกำลังเงินพอที่จะอัพรถได้ และถูกใจหน้าตา HRV น่ะคับ
แต่ Jazz ge เทียบกับ city โฉมที่แล้ว ด้านหลัง ผมก็รู้สึกว่า Jazz กระด้างกว่า เคยถามที่ศูนย์เค้าบอกว่า ช่วงล่างรถออกแบบให้อเนกประสงค์ เน้นจุของได้เยอะๆน่ะคับ
จริงๆเจ้าตัวเค้าก็ไม่ได้ถึงกับรับช่วงล่าง Jazz ไม่ได้ แต่พอนั่ง 3 ของผมแล้วแตกต่างเยอะ เค้าคงไม่ได้หวังขนาด 3 แต่อยากรู้ว่าช่วงล่าง HRV มันดีกว่า Jazz มั้ยน่ะคับ แต่ช่วงล่าง Jazz ถึงแข็งแต่ก็มีข้อดีนะคับไม่ค่อยโยนดีผมว่านะ เคยไปเส้นปายด้วยกัน ผมลองขับดู ผมว่าถนนแบบนั้นขับมันกว่า 3 ผมอีก
ขอบคุณทุกความเห็นคับ ให้เค้าไปลองขับดูว่าพอใจมั้ย แต่ศูนย์เค้าให้ขับแค่ใกล้ๆ น่าจะรู้อาการได้ยาก เลยขอข้อมูลจากสมาชิกน่ะคับ

ผมเคยใช้ Jazz GE เทียบกับ HRV ที่เคยใช้เหมือนกัน

ตอบเลยว่า HRV โยนตัวกว่าครับ รถสูง + ช่วงล่างนิ่ม

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 00:22:32 »

ต้องรุ่นไหนครับ ชี้แนะหน่อยที่จะไม่เจอ  เป็นวิทยาทาน
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 03:10:51 »
ผมเปลี่ยนจาก Jazz GE ตอนแรกลังเล HRV มากๆ ชอบหลังคา ชอบความเนกประสงค์

แต่ผมรำคาญความตึงตังใน GE เอามากๆ ถึงขั้นรับไม่ได้เลยล่ะคับ ซื้อตอนรถคันแรก ขับมา3หมื่นโลแบบทนๆขับ ไม่มีไครในบ้านอยากขับเพราะเข้าซอยบ้านทีเหมือนมันจะแยกร่างเป็นชิ้นๆ ลดลมยางจนเหลือ 20นิดๆ เลยพอรับได้ อาศัยขับคนเดียว ยางจะพังช่างมัน เพราะเคยเข้า0ไป ช่างมันคิดค่าแรงแก้ไข ขับออกมาหายตึงตัง ดีใจมาก ไปเช็คลมยางเหลือ 23psi / ศูนย์เขาแก้กันแบบนี้แล้วใช่มั้ย ?

สุดท้ายไปซื้อ cx-3 ตึ้งตั้งๆหายไปหมด นิ่มสบาย เข้าโค้งดีมาก ขับสนุกขึ้นเยอะ แต่! แคบจนไม่มีคำบรรยายจะบรรยาย ท้ายก็แคบใส่ของเดินทางสองวันคนเดียวยังไม่พอ นั่งเกินสองคนนี่ต้องดูขนาดร่างประกอบด้วย

cx-3 วิ่งทางตรงเร็วๆหน้ารถจะยวบยาบเหมือนกระบะยกสูงอยู่นะคับ ซึ่งผมไม่ชอบเลย วิ่งทางด่วนยาวๆเหมือนนั่งเรือเลย ท้ายเฟริ์มกำลังดี หน้าย้วยจนไม่น่าให้อภัย ซึ่ง cx-5 ที่เคยขับมันคนละเรื่องเลย อันนั้นขับสนุกยังกับ bmw  :'(
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 03:12:09 »
ขออภัยออกนอกเรื่องคำถามไปนะคับ

แต่ hrv มันก็ไกล้ๆกันเลยยกตัวอย่างให้น่ะคับ ซึ่งผมไปลอง hr-v แล้ว ผมรัก cx-3 มากขึ้นทันที *-*
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 07:16:41 »
ประสพการณ์ของแต่ละคนต่างกันครับ ไปลองเองดีที่สุดว่า รับได้ไหม
ส่วนตัว ชอบแต่งรถ และ ขับรถแข็งๆมาตลอด Jazz GK ย้วยไป เลยไป up ช่วงล่าง
HRV เคยนั่ง ผมว่ามันย้วย กว่า Jazz อีก

แต่ซื้อรถมันไม่ใช่แค่ช่วงล่างไง อย่าง CX3 ข้างหลัง แคบสุดๆ ก็ต้องมาเทียบกับ ช่วงล่างที่ดีกว่า จะเอาอะไร
ผมซื้อ Jazz ให้เมีย บรรทุกจักรยานได้ 2 คัน ประหยัด แค่นี้ก้อตอบโจทย์

มี V40 อีกคัน ซึ่งแคบ ใส่ถุงกอล์ฟ ยังต้องพับเบาะ แต่ก็รับได่ เพราะ เครืองแรง option เต็ม ช่วงล่างดี ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ AzLaRN

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 08:47:06 »
GE -> แข็งมาก ใช้อยู่ 5 ปี รถเดิมๆ ทั้งกระด้าง แข็ง ตึงตัง เนื่องจากช่วงล่างหลังเป็น [คานบิด]
FB -> ไม่อืดนะครับ ลองปิด ปุ่ม ECON (ใบกัญชา) ช่วงล่างยังแข็งอยู่ [ช่วงล่างอิสระ] แต่ด้วยความที่รถหนักขึ้นหน่อย จะไม่ตึงตังเท่า Jazz
FC -> เป็น CVT ที่แว๊นมากครับ ช่วงล่าง Firm กว่า FB แต่ยังเสียงดังเหมือนเดิม  [ช่วงล่างอิสระ]
GK -> นิ่มกว่า GE นิดนึง แต่ยังตึงตังเหมือนเดิม [คานบิด]
HRV -> นึกถึงภาพช่วงล่างของ GK ที่มีคนนั่งเต็ม 4 คนคือแบบนั้นเลย จะมีนิ่ม แต่ยังตึงตังอยู่ครับ [คานบิด]

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 12:24:15 »
ขับ GE hybrid อยู่ ช่วงล่างเดิมๆ

เปลี่ยน ยาง สูงขึ้นหนึ่ง size ขนาดล้อเท่าเดิม

ช่วงล่าง crz

แดมป์ซุ้มล้อ ประตู พื้นรถครึ่งคันหน้า ยางขอบประตู

เครืองเสียงดีๆ ลำโพง แอมป์ ทีวี

ตอนนี้ happy มาก ได้รถเล็ก ประหยัด เงียบพอประมาณ ช่วงล่างกำลังดี

ตอนแรกลังเลมาก ว่าจะเลือก ge hybrid ดีไหม

แต่ที่เลือกเพราะ เป็น hybrid แล้วรถเล็ก hybrid มันไม่มีแล้ว + jazz ห้องโดยสารเป็นจุดเด่น + อะไหล่ ของเล่นเยอะ ช่วงล่างไม่ดีเดิมๆก็หาเปลี่ยนได้ อันนี้แอบวัดดวงแต่ได้ crz มาก็ happy ไม่แพงและ จบมากๆ  :-* :-*

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 12:49:49 »
GE -> แข็งมาก ใช้อยู่ 5 ปี รถเดิมๆ ทั้งกระด้าง แข็ง ตึงตัง เนื่องจากช่วงล่างหลังเป็น [คานบิด]
FB -> ไม่อืดนะครับ ลองปิด ปุ่ม ECON (ใบกัญชา) ช่วงล่างยังแข็งอยู่ [ช่วงล่างอิสระ] แต่ด้วยความที่รถหนักขึ้นหน่อย จะไม่ตึงตังเท่า Jazz
FC -> เป็น CVT ที่แว๊นมากครับ ช่วงล่าง Firm กว่า FB แต่ยังเสียงดังเหมือนเดิม  [ช่วงล่างอิสระ]
GK -> นิ่มกว่า GE นิดนึง แต่ยังตึงตังเหมือนเดิม [คานบิด]
HRV -> นึกถึงภาพช่วงล่างของ GK ที่มีคนนั่งเต็ม 4 คนคือแบบนั้นเลย จะมีนิ่ม แต่ยังตึงตังอยู่ครับ [คานบิด]
เห็นภาพค่อนข้างชัดเจนดีคับ สรุปจากทุกความเห็น คือ เทียบกับ GE แล้ว นิ่มขึ้นไม่นิด ปามาณระดับนึง กระด้างตึงตังน้อยลงแต่ยังตึงตังอยู่ แล้วถ้าความเร็วสูงก็โยนกว่า GE OK คับ ขอบคุณทุกความเห็นอีกครั้งคับ เดี๋ยวจะไปลองรถกับเจ้าตัวดูด้วย ไม่รู้ศูนย์จะให้ลองแค่ไหน

ออฟไลน์ eaksuchart

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 16:46:40 »

ต้องรุ่นไหนครับ ชี้แนะหน่อยที่จะไม่เจอ  เป็นวิทยาทาน

แอคคอร์ดผม มันตึงตัง แต่ไม่มากครับ มีช่วงนุ่มนวลขับสบายได้นานๆไม่มีเมื่อยเลยครับ
ส่วน HRV ก็แน่นอนครับ ตึงตัง แต่เปลี่ยนยางจบครับ ส่วนเรื่องย้วยน่ากลัวกว่าครับ ถ้าขับเร็วมากๆ

ออฟไลน์ Ra32

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 23:20:59 »
ขับ GE hybrid อยู่ ช่วงล่างเดิมๆ

เปลี่ยน ยาง สูงขึ้นหนึ่ง size ขนาดล้อเท่าเดิม

ช่วงล่าง crz

แดมป์ซุ้มล้อ ประตู พื้นรถครึ่งคันหน้า ยางขอบประตู

เครืองเสียงดีๆ ลำโพง แอมป์ ทีวี

ตอนนี้ happy มาก ได้รถเล็ก ประหยัด เงียบพอประมาณ ช่วงล่างกำลังดี

ตอนแรกลังเลมาก ว่าจะเลือก ge hybrid ดีไหม

แต่ที่เลือกเพราะ เป็น hybrid แล้วรถเล็ก hybrid มันไม่มีแล้ว + jazz ห้องโดยสารเป็นจุดเด่น + อะไหล่ ของเล่นเยอะ ช่วงล่างไม่ดีเดิมๆก็หาเปลี่ยนได้ อันนี้แอบวัดดวงแต่ได้ crz มาก็ happy ไม่แพงและ จบมากๆ  :-* :-*

พอดีที่บ้านใช้ GE hybrid เหมือนกันครับ เปลี่ยนยางจากเดิมติดรถ MX1ขนาด175/65 r15 ลม30ทุกล้อซึ่งผมรู้สึกมันตึงตังมากๆหรือเพราะยางเก่าไม่ทราบ มาเป็น EP200ขนาด185/60 r15 (อยากได้ ep200 เพราะอ่านรีวิวว่าคุณภาพok แต่ไม่มีขนาดเดิมเลยจัด 185 ครับ) เติมไนโตรเจนลม30 รู้สึกตึงตังหายไปบ้างแต่รถมีอาการเต้น เด้งๆ ขึ้นชัดเจนมาแทน ทนใช้มาเรื่อยหลังๆมันเด้งน้อยลงหรือชินไม่ทราบนะครับ  เด้งขนาดนี้คิดว่าโช๊คเสียไปให้ศูนย์ดูก็บอกปกติ ไม่รู้จะแก้ยังไง ไม่ทราบว่าท่านเปลี่ยนยางสูงขึ้น1ไซต์ เป็นขนาดเท่าไหร่ เป็นของอะไรเหรอครับ เผื่อมีโอกาสไปลองมั้ง ไม่อยากเด้งเป็นลูกชิ้นนายไบ้ละครับ   ;D

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 27, 2016, 09:10:21 »
Honda ไม่มีรุ่นไหนปรู๊ดปร๊าดหรอกครับ เพราะ เครื่อง+CVT