ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนผ้าเบรคใหม่แต่เวลาร้อนแล้วมีเสียงครืดๆๆๆๆ  (อ่าน 5905 ครั้ง)

ออฟไลน์ Flook

• Newbie
  • *
FB ไปเปลี่ยนผ้าเบรคของ Bendix ที่ Cockpit มาครับเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว เมื่อวานรถติดอยู่ในเมืองใช้เบรคเยอะ สังเกตุได้ว่าช่วงเลียเบรคให้รถไหลช้าๆมีเสียงครืด...ครืด....ครืด เป็นจังหวะสม่ำเสมอ แต่ตอนเช้านี้วิ่งจะจึงที่ทำงาน 40โลนอกเมือง ไม่ดัง ตั้งแต่เปลี่ยนมาก็เพิ่งดังเมื่อวาน
มันเป็นปกติไหมครับ ไม่แน่ใจรุ่นเหมือนกันแต่ราคาผ้าเบรค1600บาทเจียรจานอีก 300บาท ใครเคยเจอแบบนี้บ้างครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
เดานะ  จานเบรคมีความหนาไม่สม่ำเสมอ อาจจะผิดสักหน่อย ซึ่งหน่วยเป็นไมครอนเท่านั้น  ถึงเจียร์จานก็ยังอาจจะเป็นได้อยู่  อย่าไปเครียดกับมัน    เล็กน้อยครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
FB ไปเปลี่ยนผ้าเบรคของ Bendix ที่ Cockpit มาครับเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว เมื่อวานรถติดอยู่ในเมืองใช้เบรคเยอะ สังเกตุได้ว่าช่วงเลียเบรคให้รถไหลช้าๆมีเสียงครืด...ครืด....ครืด เป็นจังหวะสม่ำเสมอ แต่ตอนเช้านี้วิ่งจะจึงที่ทำงาน 40โลนอกเมือง ไม่ดัง ตั้งแต่เปลี่ยนมาก็เพิ่งดังเมื่อวาน
มันเป็นปกติไหมครับ ไม่แน่ใจรุ่นเหมือนกันแต่ราคาผ้าเบรค1600บาทเจียรจานอีก 300บาท ใครเคยเจอแบบนี้บ้างครับ
ทนใช้ให้หมดครับ คราวหน้าอย่าเอายี่ห้อนี้ มันดังปรกติ พวก เซรามิก เมทัล ดังปรกติครับ

ออฟไลน์ Ponthakorn

• Sr. Member
ขอถามต่อนะครับเราสามารถเจียรจานเบรคได้กี่ครั้งถึงจะเปลียนจานเบรค
และเวลาเปลี่ยนผ้าเบรคจำเป็นไหมที่จะต้องเจียรจาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2014, 17:04:09 โดย Ponthakorn »

keanetona

ทนใช้ให้หมดครับ คราวหน้าอย่าเอายี่ห้อนี้ มันดังปรกติ พวก เซรามิก เมทัล ดังปรกติครับ

เป็นเรื่องปกติของผ้าเบรคยี่ห้อนี้ครับ เอาเข้าจริงๆแล้ว ผ้าเบรคของศูนย์ยังใช้แล้วสบายใจเสียกว่า

ออฟไลน์ [J]e[w]

• Hero Member
ของผมก็ FB แต่เปลี่ยนเป็น N-Sport Mu-X  ก็มีครืดๆเหมือนผ้าเบรคติดรถมานะแต่น้อยกว่า ส่วนมากจะเป็นหลังล้างรถ หรือฝนตกและช่วงเช้าๆครับ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

jaesz

ขอถามต่อนะครับเราสามารถเจียรจานเบรคได้กี่ครั้งถึงจะเปลียนจานเบรค
และเวลาเปลี่ยนผ้าเบรคจำเป็นไหมที่จะต้องเจียรจาน
วัดความหนาจานเบรคเป็นสำัญ อย่าให้ต่ำกว่า 0.8 ซม. ครับ

ออฟไลน์ sunzz220

• Newbie
  • *
อันนี้น่าจะพอช่วยได้ครับ http://sunkeyzing.blogspot.com/2016/10/break-pad.html