ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุย รายการ DR!VE By PAN FM 93.5 ประจำวันที่ 15 ตุลาคม 2016 //  (อ่าน 6981 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
เนื่องจากคำสั่งจากทางรัฐบาลให้สถานีวิทยุ-โทรทัศน์ ดำเนินรายการ
ตามผังปกติ ดังนั้นรายการ DR!VE By J!MMY สัปดาห์นี้จะออกอากาศ
ทาง FM 93.5 เวลา 16.00 - 18.00น. ตามปกติครับ

ทั้งนี้ทางรายการในสัปดาห์นี้ ขอปรับโทนในการนำเสนอให้เหมาะสม
กับ บรรยากาศการไว้อาลัยต่อการเสด็จสวรรคตของ พระบาทสมเด็จ
พระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช มหิตลาธิเบศรรามาธิบดี จักรีนฤบดินทร
สยามินทราธิราช บรมนาถบพิตร

ในวันนี้คุณแพน และ คุณเมธี จะมาพูดคุยเกี่ยวกับเรื่องราวของรถยนต์
พระที่นั่งของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชบางส่วน
และ เราได้เตรียมบทเพลงเกี่ยวกับพระองค์ท่านมาเปิดให้ฟังกันครับ

สัปดาห์นี้มีรถยนต์ใหม่ 2 รุ่น ที่เกี่ยวข้องกับประเทศไทยเปิดตัว
คือ BMW 5-Series G30 และ Honda CR-V Generation 5

**โดยวันนี้จะงด Facebook L!VE นะครับ

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4689935
2. Webboard http://community.headlightmag.com/
3. Facebook Fanpage : Headlightmag.com

FM 93.5 MHz.
www.935HD1.com / Application : Happy Time
บ่าย 4 โมงเย็น - 6โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
"รับคำถาม ถึง 17.00 น. เท่านั้น"

"คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ"

ออฟไลน์ Tumm 1987

• Jr. Member
  • **
ดีแมก กับ รีโว่ ขับสองยกสูง 4ประตู ด้านหลังคันไหนกว้างนั่งสบายกว่ากันครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ หนึ่ง บ้ารถ

• Full Member
Civic fd 1.8 แค่เปลี่ยนผ้าเบรคใหม่จะทำให้เบรคจับตัวไวขึ้นไหม
เน้นขับในเมืองตามๆ กัน ต้องการเบรคจับตัวเร็ว ไม่สนความเร็วสูง
มียี่ห้อ รุ่นแนะนำไหมครับ

ออฟไลน์ Harem

สอบถามพี่แพนครับ ตอนนี้ใส่สตรัทอยู่ถ้าต้องการบรรทุกสัมภาระน้ำหนักประมาณ 300 กิโล เสี่ยงโช๊ครั่วไหมครับ (Altis 2014)

ออฟไลน์ Inwsatan

• **
Civic fcถึงจะแบนเตี้ยแต่นั่งสบายเพราะกดเบาะลงถ้าคนแก่อายุ70+เป็นโรคหัวเข่าจะขึ้นลงลำบากมากกว่าaltisตัวปัจจุบันไหมครับถ้างบไกล้ๆที่กล่าวมามีอะไรเป็นทางเลือกที่ดีกว่าบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ tom san

• Newbie
  • *
เห็นในรถหลายคันที่โชว์ใน paris motor show มีพวงมาลัยแบบวงกลมแล้วตัดเส้นตรงที่ 6 นาฬิกา  พวงมาลัยแบบใช้มีประโยชน์ยังไงครับ

ออฟไลน์ บางละมุง 1/3

• **
  • แค่คิดดี ทำดี ก็พอ
สอบถามพี่แพนครับเกี่ยวกับแรงบิดที่รอบตำ่กับแรงบิดที่รอบสูงการทำงานขอดีขอเสียอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

เห็นว่าจะพูดเรื่องรถยนต์พระที่นั่ง อยากให้พูดถึงเจ้าโซลูน่าตัวหนังสือไทยรุ่นในตำนานแบบละเอียดๆหน่อยครับ

ออนไลน์ UpToGu

• Full Member
สวัสดีครับพี่ๆ คือ แฟนกำลังจะซื้อรถมือ2 มีช่างประจำดูแล
แฟนสนใจmazda2 ตัวท็อป4ประตูปี2011
ปกติขับรถในเมืองมีออกต่างจังหวัดบ้าง ขับเร็วไม่เกิน 150
 สนใจ ช่วงล่างการเกาะถนน ฟิวลิ่ง   น้ำหนักพวงมาลัย เป็นอย่างไรบ้างครับ
ถ้าเทียบกับคู่แข่ง b-secment ในยุคของมัน ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ โอมายวาโมะชินเดริว

สอบถามพวกรถยุโรป Plug-in Hybrid อย่าง GLE500e / X5 xDrive40e / Volvo XC90 T8 / Cayene S E-Hybrid
น่ากลัวไหมครับเวลา services กับการใช้งานยาว 10ปี จะมีปัญหาไหมครับ เพราะในตลาดบ้านเราเริ่มจะมีแต่ Plug-in Hybrid กันเกือบหมดแล้ว

ออฟไลน์ Synth

• **
ดูคลิบ Civic แล้ว ไม่เห็น เปรียบเทียบกับ Mazda3 และ Altis เลยครับ สามารถเปรียบเทียบได้หรือเปล่าครับ ทั้งสมรรถนะ ภาพรวม ช่วงล่าง

ออฟไลน์ มันต้อง RedLine

• Newbie
  • *
Benz E-class ใหญ่กว่า accord g9 มากไหมคับ ต้องการความสบายคับ ส่วนมากขับทางไกลคับ ขอบคุณคับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2016, 16:31:36 โดย มันต้อง RedLine »

ออฟไลน์ โคนันคุง

• **
honda hr-v ยังน่าซื้อมั้ยครับตอนนี้ ดีเฟคน้อยลงหรือยังครับ แล้วการเก็บเสียงเป็นยังไงถ้าเทียบกับ civic fc 1.8 el

ออฟไลน์ Arado_kung

ขออนุญาตเพิ่มคำถามเกี่ยวกับปัญหาของนิสสันมอเตอร์ไทยหน่อยครับ

ออฟไลน์ tsubasa

ปีนี้ Ford Everest จะมีโปรดักช์ใหม่อะไรใหม่เพิ่มมั้ยครับ ชวงล่างของรุ่นนี้นิ่มสบาย ใก้ลเคียง Land cruiser ได้มั้ยครับ เพราะเห็นโฆษณาว่าเอารุ่นนี้มาเป็น benmark 

ออฟไลน์ paradorn1

• **
สวัสดีครับ พี่แพน เมธี

Toyota Sienta ที่ประกอบมาจากประเทศอินโดนีเซียคุณภาพการประกอบเป็นยังไงบ้างครับ

ถ้าใช้ยาวๆ 10ปี+ เรื่องการเบิกอะไหล่(จากศูนย์)ในประเทศไทยน่ากังวลมั้ยครับ

แล้วประตูเลื่อนไฟฟ้ามันจะเสียง่าย มีปัญหาจุกจิกมั้ยครับ

ขอบคุณครับ
อีเอ๋ยอีซุซุ แรกพบเร้าใจนัก พอได้ขับ ข้าประจักษ์ชักหวั่นไหว เสียงก็ดัง แรงก็น้อย ต้องค่อยไป แซงทีไรใจจะขาดประหลาดจัง

ออฟไลน์ Posit

• **
สอบถามเกี่ยวกับแรงบิดสูงสุดในรถยนต์หน่อยครับ
สมมุตว่าแรงม้าคือ 200 แรงม้าที่5500รอบต่อนาทีและแรงบิด350นิวตันเมตรเท่ากันเครื่องและเกียร์ลูกเดียวกันระหว่าง
1.แรงบิดสูงสุดช่วง 1200-5500รอบต่อนาที
2.แรงบิดสูงสุดช่วง 3500-5000 รอบต่อนาที
3.แรงบิดสูงสุดช่วง 4000รอบต่อนาที
ถ้าเทียบอัตราเร่ง0-100กับ 80-120 แบบไหนเร็วกว่ากันครับเรียงตามลำดับและถ้าเป็นเกียร์ cvt จะต่างจากautoทั่วไปไหมครับและแบบไหนเหมาะแก่การเดินทางมากสุดครับบถ้าใช้ความเร็วประมาณ140