ผู้เขียน หัวข้อ: ยาง maxxis falken kumho hankook dunlop ยี่ห้อไหนทำยางออลเทอเรนดีกว่ากันครับ  (อ่าน 12682 ครั้ง)

ออฟไลน์ thanakorn

• Full Member
เห็นราคาไกล้เคียงกันเลยสงสัย ว่ายี่ห้อไหนใช้งานแล้วเสมอต้นเสมอปลายกว่ากันครับ พวก at ht hp
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Arm

• Hero Member
ตัด maxxis กับ dunlop ออกก่อนเลยครับ
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ domutsu

• Jr. Member
  • **
ยางเกาหลี 60000โล ดอกยังไม่หาย

ออฟไลน์ Auto

AT ในกลุ่มนี้ Hankook  ดูดีกว่า
ส่วน Maxxis   Dunlop  ตัดทิ้งไปเลย

ออฟไลน์ YenChar

ขอถามต่อนิดนึง

ถ้า Monster tire AT หละครับ คุณภาพเป็นยังไงบ้าง
เห็นเป็นน้องใหม่ ราคาน่าสนมากกกกก

เห็นคนยังใช้กันไม่มาก ดอกยางเหมือน BF เป๊ะๆ

ออฟไลน์ ps000000

ผมนี่ สายยาง AT มาแอบเก็บข้อมูล

ออฟไลน์ Thanawat Ton

เมื่อก่อน ผมเข้าใจว่า BF AT ตระกูล KO  KO2  นั้นดูดีมีคุณภาพสุดแล้ว

แต่พักหลัง ได้ยินว่า มี Monster tire AT มา ในราคาที่ถูกกว่า BF พอสมควร ลายดอกเหมือน 90-99% แต่ไม่รู้ทน หรือคุณภาพทัดเทียม หรือด้อยกว่าอย่างไร

รอคำตอบเช่นกันครับ

ออฟไลน์ Dubee

ขอนอกเรื่องนะครับ ยางออลเทอเรน กัดฟันไป Bf Goodrich ดีกว่าครับ เทพสุดในบรรดายางออลเทอเรน ละครับ
แต่ถ้าเอาตามยี่ห้อที่คุณว่ามา ผมคงแนะนำ Dunlop Grandtrek AT3 อ่าครับ เพราะผมเห็น Land Closer GX80 ของโครงการหลวงเกือบทุกคันใช้ยางรุ่นนี้อยู่ครับ น่าจะโอเคอยู่ครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

เมื่อก่อน ผมเข้าใจว่า BF AT ตระกูล KO  KO2  นั้นดูดีมีคุณภาพสุดแล้ว

แต่พักหลัง ได้ยินว่า มี Monster tire AT มา ในราคาที่ถูกกว่า BF พอสมควร ลายดอกเหมือน 90-99% แต่ไม่รู้ทน หรือคุณภาพทัดเทียม หรือด้อยกว่าอย่างไร

รอคำตอบเช่นกันครับ

ถ้าไปดูรีวิวการใช้งานในอเมริกา ยาง AT ที่ได้คะแนนสูงคือ Micky Thompson, Copper คับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Ae3s-gte

เอาที่กำลังใช้อยู่ละกัน Hankook RF-10 (ATM) ครับ เปลี่ยนตอน 40,000 โล ปัจจุบัน 110,000 โล
สภาพโดยรวมยังปกติ ไม่มีแตกลายงา ดอกยางลดลง 20% ข้อเด่นคือ เสียงเงียบเกือบเท่ายาง HT ลุยได้ครับ
นุ่มดี วิ่งทางดำ 140 -160 เอาอยู่ รีดน้ำปานกลาง แก้มยางสวย ราคา 38XX - 4XXX ต่อเส้นครับ แต่ถ้าเทียบกับคู่แข่ง
ในตลาด น่าจะพอๆ กับ YOGOHAMA ATS ครับ แต่คงสู้ BF KO ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ MxJeeP

• Jr. Member
  • **
ดูภาพรวมๆ คงเส้นคงวาสุดน่านะ hankook
dunlop ผมว่าก็ไม่น่าเกลียด
maxxis falken kumho ผมว่าต้นดีปลายหาย
No pain No gain !!

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ขอถามต่อนิดนึง

ถ้า Monster tire AT หละครับ คุณภาพเป็นยังไงบ้าง
เห็นเป็นน้องใหม่ ราคาน่าสนมากกกกก

เห็นคนยังใช้กันไม่มาก ดอกยางเหมือน BF เป๊ะๆ

ยางตัวนี้มาเค้ามาจากจีนอะครับต้องลองดู ราคาโคตรถูกเลย
พิกัดนี้ ดู hank กะ kumh ดูดีกว่า ทั้งหมด
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Darkart

Hankook คุณภาพโอสุดแล้ว ในตัวเลือกทั้งหมด รองลงมา Kumho

ตัด Maxxis กับ Dunlop  ทิ้งไปเลยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

เอาที่กำลังใช้อยู่ละกัน Hankook RF-10 (ATM) ครับ เปลี่ยนตอน 40,000 โล ปัจจุบัน 110,000 โล
สภาพโดยรวมยังปกติ ไม่มีแตกลายงา ดอกยางลดลง 20% ข้อเด่นคือ เสียงเงียบเกือบเท่ายาง HT ลุยได้ครับ
นุ่มดี วิ่งทางดำ 140 -160 เอาอยู่ รีดน้ำปานกลาง แก้มยางสวย ราคา 38XX - 4XXX ต่อเส้นครับ แต่ถ้าเทียบกับคู่แข่ง
ในตลาด น่าจะพอๆ กับ YOGOHAMA ATS ครับ แต่คงสู้ BF KO ไม่ได้ครับ
YOKO ATS  ด้อยกว่า Hankook ครับรวมถึงความทนทานก็ด้อยกว่าด้วยใช้ได้ 6-7 หมื่นโลยางด้านในเริ่มล่อนออกแล้วเสียงดังมาก ถ้าไม่เปลี่ยนน่าจะอันตราย  แต่มีข้อดีที่ราคาไม่แพงนุ่มเงียบ  แต่ก็สึกหรอตามสไตล์ยางญี่ปุ่นแท้คือเนื้อยางนิ่มดอกไปเร็ว ถึงดอกไม่หมดแต่อายุยางสภาพยาง เสียงดังจำต้องเปลี่ยน

ขอนอกเรื่องนะครับ ยางออลเทอเรน กัดฟันไป Bf Goodrich ดีกว่าครับ เทพสุดในบรรดายางออลเทอเรน ละครับ
แต่ถ้าเอาตามยี่ห้อที่คุณว่ามา ผมคงแนะนำ Dunlop Grandtrek AT3 อ่าครับ เพราะผมเห็น Land Closer GX80 ของโครงการหลวงเกือบทุกคันใช้ยางรุ่นนี้อยู่ครับ น่าจะโอเคอยู่ครับ
ปํยหาคุณภาพล็อตก่อน ๆ ที่กลุ่มเคยใช้กันอยู่คือ  เสียงดังเร็วเวลาเลี้ยวก็เริ่มดังแล้วอายุยางไม่นานก็เริ่มดังในถนนคอนกรีต   ยางบวมบางเส้นเวลาเปลี่ยน 4 เส้นพร้อมกันใช้ 1-2 ปีหลายคนเจอปัยหานี้   แต่ก็เคลมร้านกันได้  ร้านเพื่อนกันให้เปลี่ยน ยี่ห้อเลยดีกว่า   
โดยมากดันลอปแนะนำเป็นยางเก๋ง HT  ก็เพียงพอ      ถ้าเป็น AT  ก็เลือกยี่ห้ออื่นดีกว่า

ออฟไลน์ Dubee

ปํยหาคุณภาพล็อตก่อน ๆ ที่กลุ่มเคยใช้กันอยู่คือ  เสียงดังเร็วเวลาเลี้ยวก็เริ่มดังแล้วอายุยางไม่นานก็เริ่มดังในถนนคอนกรีต   ยางบวมบางเส้นเวลาเปลี่ยน 4 เส้นพร้อมกันใช้ 1-2 ปีหลายคนเจอปัยหานี้   แต่ก็เคลมร้านกันได้  ร้านเพื่อนกันให้เปลี่ยน ยี่ห้อเลยดีกว่า   
โดยมากดันลอปแนะนำเป็นยางเก๋ง HT  ก็เพียงพอ      ถ้าเป็น AT  ก็เลือกยี่ห้ออื่นดีกว่า

งั้นต้องช่วยกันเชียร์ จขกท. ไปจัด Bf Goodrich ดีกว่าครับ ปาเจโรตัวเก่าผมก็ใช้ มาตอนนี้ซื้อเรนเจอร์ใหม่ก็ใช้ ราคายางตัวนี้แพงหูฉี่ แต่เจ็บทีเดียวจบครับ ใช้ไปยาวๆ คันปาเจโรตัวเก่าของผม ใช้ไป 6-7 ปีดอกยังดี ยังนุ่ม และไม่แตกลายงาเลยครับ ดีจริงไรจริง

ออฟไลน์ bravo

ส่วนตัว เป็นคนชอบเปลี่ยนยางค่อนข้างบ่อยประมาณ 40,000-50,000 กม. ก็จะเปลี่ยนแล้ว

ดังนั้นเรื่องใช้ทนทาน ผมจะไม่สนใจ

ตอนนี้ใช้โยโก AT-S ขอบ 17"  เกิน 20,000 กม. มานิดหน่อย วิ่งทางไกลถนนราดยาง เสียงดอกยางบดถนนเริ่มชัดเจน ตอนใหม่ๆ ก็เงียบดี

กลับรถ เสียงยางดังชัดเจนทุกครั้ง (กดคันเร่งลึก)

การเกาะถนน รีดน้ำ ระยะเบรก ค่อนข้างดีเมื่อเทียบกับยางประเภทนี้ครับ

เคยเบรกกระทันหันหลายครั้ง ไม่แถ ไม่เลื้อยครับ

ถ้สในตัวเลือกที่ให้มา ผมเลือก honkook kumho ครับ