ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่อง สังเคราะห์แท้100% เกรด 5w30 เติมผสมกันได้ จะมีผลเสียหายเกิดขึ้นไหม  (อ่าน 5036 ครั้ง)

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

• Sr. Member
กล่าวคือ เดิมเติม Castrol 5w30 แต่ ตอนนี้เปลี่ยนโอริงฐานกรองเครื่องทำให้น้ำมันหายออกไปประมาณ 2ลิตร
จึงจำเป็นต้อง เติมน้ำมันเข้าไปใหม่ให้เต็ม แต่ มีน้ำมันใหม่ที่เหลือ จากการเปลี่ยน(ของรถอีกคัน) 2 ลิตร เป็นของ
Mobil 1 5w30 และของของ Amsoil 5w30 ( ผมเปลี่ยนน้ำมันเครื่องแต่ล่ะครั้งก็จะเปลี่ยนไปเรื่อย) แต่ทั้งหมดเป็น
น้ำมันเครื่อง  สังเคราะห์แท้ๆ  ทุกครั้ง  เสียดายครับ ที่จะซื้อ ของ Castrol มาอีก เพราะอันเก่า หากไม่ใช้ก็คงจะเสียของ

ทีนี้ อยากเรียนถามว่า เราจจะเอามาเติมผสมกันแบบนี้ จะมีผลเสียหายไหมครับ ได้ยินมาว่า เป็นน้ำมันเครื่องสังเคราห์ เหมือนกัน
เกรด 5w30 เหมือนกัน ผมคิดว่าน่าจะได้  แต่ เกรงว่า มันจะเกิดผลเสียหายไหมครับ   (นี่คือผลเสียของการเติมและเปลี่ยน
น้ำมันเครื่อง แตกต่างกัน และที่เหลือ ก็เสียของ)  แนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ armtroen

• Newbie
  • *
แล้ว คาสตอล 5w-30 นิ มันเป็น เบนซิล หรือ ดีเซลละครับ เพราะเบอร์นี้คาสตอลมี2ตัว
10' Honda CIVIC FD 1.8
11' Toyota Fortuner TRD 3.0
12' Mercedes-Benz E200 NGT
13' Honda Jazz SV
13' Mercedes-Benz E300 BlueTec Hybird

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ไม่มีผลเสีย ถ้าเกรดเหมือนกัน

ออฟไลน์ johnlee

ไม่มีผลเสียใดๆกับเครื่องยนต์เลยครับ

สมัยก่อนผมใส่ทีเดียว 5 ยี่ห้อ มันก้ไปได้ 1 หมื่นกม.สบายๆ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ไม่มีผลเสียครับ เติมได้เลยครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ nut25784

แค่อายุของตัวที่ใช้ได้นานจะลดสั้นลง

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

แล้ว คาสตอล 5w-30 นิ มันเป็น เบนซิล หรือ ดีเซลละครับ เพราะเบอร์นี้คาสตอลมี2ตัว

เบนซิลครับ   ทั้งหมดเป้นเป็นซิลทั้ง 2 คัน ครับ

ออนไลน์ DiKiBoyZ

ขนาดต่างเบอร์ ยังเติมกันเลยครับ ถ้าไม่ได้เยอะมาก (แต่ไม่ควรทำ)

คิดง่ายๆ เวลาเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง รู้ได้ไง ว่าน้ำมันเครื่องที่เหลืออยู่ในเครื่องยนต์ เหลือมากน้อยเท่าไหร่ บางครั้ง คนเปลี่ยนถ่าย แค่เห็นน้ำมันที่รูน๊อตถ่ายน้ำมันเครื่องเริ่มไหลช้า หรือ เริ่มหยดติ๊งๆ (ยังไม่หมดแน่ๆ ) เขาก็ขันน๊อตกลับ แล้วเติมน้ำมันใหม่เข้าไปเลย อันนี้หนักกว่าที่ จขกท. ว่ามาอีก

เบอร์เดียวกัน เกรดเดียวกัน ไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ Darkart

เกรด 5w30 เติมผสมกันได้ จะมีผลเสียหายเกิดขึ้นไหม
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2016, 16:53:46 »
เติมได้ (แต่ก็ไม่ควรทำ) ควรจะเป็นยี่ห้อเดี่ยวกันจะดีกว่าครับ
ประสิทธิภาพสารปรับปรุงคุณภาพ (additive) น้ำมันเครื่องแต่ละยี่ห้อไม่เหมือนกัน ทำให้คุณสมบัติของน้ำมันเครื่องมีเปลี่ยนแปลงได้ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์