ผู้เขียน หัวข้อ: เคลือบ wax อะไรตอนนี้เงาสุดครับ  (อ่าน 15417 ครั้ง)

ออฟไลน์ mick

• Hero Member
เคลือบ wax อะไรตอนนี้เงาสุดครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 15:21:39 »
รถเคยเคลือบแก้วแต่หมดประกัน 5 ปีแล้ว ใช้ wax อะไรเงาสุดครับ ตอนนี้ใช้ macguire ultimate wax พันกว่าบาท

เลยขอคำแนะนำว่ามีอันไหนเงาๆสุดๆ ไหมครับ
เห็นมี chemical guys Celeste Dettaglio V2 Paste Wax กระปุลละ 6 พันกว่า มันดีมากไหมครับ
หรือตัวอื่นๆ Black Pearl Crystal Polymer White Carnuba Paste Wax พันกว่า

เทียบกับ macguire อันไหนดีกว่ากันครับผม

ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• Sr. Member
  • I am different
Re: เคลือบ wax อะไรตอนนี้เงาสุดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 15:26:52 »
เตรียมพื้นผิวให้ดี แว็กซ์อะไรก็เงา ไม่จำเป็นต้องเสียเงินซื้อกระปุกละ 5-6 พันก็ได้ คงไม่มีใครบอกได้ว่ายี่ห้อไหนเงาที่สุด ต่างคนก็ต่างมอง แต่เอาง่ายๆก่อนว่ามันขึ้นอยู่กับว่าคุณพี่ชอบเงาแบบไหน รถสีอะไร และอืื่นๆอีกนิดหน่อย... 8)
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ AT

Re: เคลือบ wax อะไรตอนนี้เงาสุดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 15:49:19 »
อย่างแรกเลยครับ ต้องมีดินน้ำมัน

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 16:01:13 »
ต้องทำความสะอาดผิวรถก่อนด้วยครับ ผิวรถดีลงแวกไม่แพงรถก็สวย
น้ำยาทำความสะอาดผิวรถก็อย่างเเช่น พวก pre wax เป็นตัวเตรียมผิวก่อนลงแวก

ลูปด้วยดินน้ำมันตาม ความเห็นบนด้วยครับ

ออฟไลน์ Starkunz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 16:10:41 »
ที่เคยใช้มา ผมชอบ Blackfire Wet diamond สุดแล้วครับ

แต่ต้องทำใจเรื่องฝุ่นหน่อยนึง -*-

ออฟไลน์ tetayk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 16:23:19 »
ต้องดูครับว่าจะ Wax แค่ตัวเดียวจบ

หรือจะจัดเต็ม Pre-wax > Sealant > Wax > Detailer

แต่ละสูตร มีผสมสานกันมากมาย ทั้งนี้ทั้งนั้น ผิวสีรถต้องสภาพดีก่อน

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 17:10:55 »
ถ้าถามแบบนี้ ก่อนอื่นเลยไปลองเสริชหาความรู้เกี่ยวกับการดูแลผิวรถยนต์เลยครับ

แต่ถ้าตอบสั้นๆ แต่ละยี่ห้อและรุ่นมีดีหมด เอาที่งบถึงครับ

ออฟไลน์ eaksuchart

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 17:36:20 »
ลองของ วาซาบิ ขวดไม่กี่ตังค์ครับ ลื่นมัน เงาดีครับ แต่ก็ต้องเข้า คาร์แคร์สลับขัดเคลือบเป็นประจำด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Cheercheers

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 17:51:23 »
ก่อนที่จะลงแวกซ์ให้รถเงาที่สุด ต้องเตรียมผิวรถให้ดีตอนขั้นตอนเหมือนที่หลายท่านบอกครับ

ส่วนตัวใช้ wolfgang fuzion เพราะใช้รถสีขาว ลงเส็ดโดนน้ำฝน เม็ดน้ำจะกลมสวยต่างจากรถที่ไม่ได้ลง

ถ้าต้องการแบบส่งรถเข้าประกวดผมจิ้มที่ swissvax แต่เจอราคาเข้าไปถึงขั้นช็อค

ปล. อยากรู้ลึก เข้าตำราเว็บ twcc เลยครับ กิเลสแตกทุกที :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2016, 17:53:26 โดย Cheercheers »
Cheercheers

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 18:58:01 »
แวก แมกไกวผมว่าคุ้มสุดละ งานดี ถูก ทน
เพิ่มไปเอาแวก 6 พัน ส่วนมากได้แค่ทนขึ้นนิดนึง เงาขึ้นไหมคงดูออกยากมาก (รถผมสีบรอนเงิน)
ถ้าอยากลอง ลองหาแบ่งขายมาลองดูก่อนดีกว่า ถ้าชอบค่อยซื้อกระปุกจริง
แวกที่ผมชอบสุดเป็น CG Factory Sealant ถึงรถจะสีอ่อนแต่แล้วรู้สึกสีรถมันฉ่ำดี รถสีเข้มยิ่งชัด
ทนพอประมาณ ราคาไม่แพง แต่ยี่ห้อนี้น้ำยาลงยากกว่าแมกไกว หนืดข้น เกลี่ยยาก เปลือง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 19:08:08 »
แมกไกว์ตัว Ultimate ก็จัดว่าอยู่ในระดับดีกับราคานั้นครับ  เมื่อก่อนผมไปล้างรถร้านประจำก็จะให้ร้านลงตัวนี้ให้ต่อเลย
ผมขับรถสีดำ ก็จะชอบ wax สไตล์นี้ คือเงาแบบเรียบๆไม่ได้สะท้อนแบบแว้บๆ  แต่ข้อเสียตัวนี้ผมมองว่าไม่ค่อยทนและแอบดูดฝุ่นเล็กน้อย

พอดีลองคุยกับคนใน Club รถแล้วมีคนนึงแนะนำให้ลองเล่น Wolfgang Deep Gross Paint (ถ้าตัวสูงกว่า แพงกว่าหน่อยจะเป็น Fuzion) ราคาแพงกว่า Ultimate หน่อยแต่เกาะทนกว่า ดูดฝุ่นน้อยกว่า
พอเคลือบแล้วใช้รถไปสัก 10 วันแล้วเอาไปล้างที่ร้านอีกรอบ เจ้าของร้านเดินมาถามเลยว่าไปเคลือบอะไรมาน้ำไหลเป็นเม็ดๆเหมือนกลิ้งบนใบบัวเลย เลยคิดว่ามันก็ทนระดับนึงนะ
ความเงาก็คล้ายๆ MG Ultimate คือเงาแบบเรียบๆ เงาสะท้อนคม แต่มันจะไม่ได้เงาฉ่ำแบบยี่ห้ออื่น ถ้าชอบสไตล์นี้ก็แนะนำให้ลองเล่นตัวนี้ดูครับ (บางคนบอกว่าตัวนี้เหมาะกับรถสีโทนสว่างมากกว่า)

ออฟไลน์ SpeedC

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 19:12:18 »
ผมใช้ CG Jet Seal - Wolfgang Deep Gloss Paint Sealant 3.0 2ตัวนี้ครับ

ชอบไปขโมยเพื่อนๆใช้ จนมาซื้อใช้เองก็2ตัวนี้เลย

Jet seal อยู่ทนกว่า

แต่ Wolfgang เงากว่าเยอะเลยครับ ใสๆ

WAX เชียร์ให้ซื้อดีๆเลยครับ 2พันบาท ผมใช้มาปีกว่า ยังเหลืออีกเยอะ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 20:06:36 »
เท่าที่เล่นมาหลายรุ่นมาก บอกเลยว่ามันขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ละคนล้วนๆเลยครับ ความเงาของแต่ละคนไม่เท่ากันครับ

และwaxแต่ละตัวก็ให้ความเงา ความทน การใช้งานต่างๆไม่เหมือนกันครับ

บางตัวเงาฉ่ำ ขับเมทัลลิคสวยมาก แต่ดูดฝุ่น บางตัวเงาใส ไม่มีฝุ่น แต่กลบเมทัลลิคหมด

แนะนำให้ลองเข้าไปศึกษาที่เว็บ Thaiwashercarclubเลยครับ ละเอียดกว่าเยอะ เลือกเอาที่ถูกใจเลยครับ

แต่สำหรับผมตอนนี้จบที่เคลือบแก้ว+Wolfgangแบบครบเซ็ท(Paintwork Polish Enhancer+Deep Gloss Paint Sealant 3.0+Deep Gloss Spritz Sealant) ลงwaxเดือนละ2ครั้ง ตอนนี้เวลาเอารถเข้าศูนย์เทียบกับรถใหม่ป้ายแดงแล้วเห็นรถเราเงากว่าก็พอใจแล้วครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 20:49:05 »
ซินเทติกแวค ยี่้ห้ออะไรแล้วแต่ประสบการณ์แต่ละคน
Waxกระปุกละหมื่นกับห้าร้อย ผมเคยท้าพนันกันไม่มีใครรับคำด้วย ไม่ต่างกันเชื่อไม๊ครับถ้าพื้นผิวสะอาดใสดีอยู่แล้ว ตาคนผมว่าดูไม่ออก อะ แต่ถ้าถามว่าทนอะใครใช้ใครก็ตอบได้ ล้างรถซักสองสามรอบก็รู้แล้ว
 ในคลับที่ว่ามีแต่คนระดับเอาการล้างเคลือบเองเฉลี่ย2-3ชม.ถึงครึ่งวัน อ่านแล้วทึ่งชมผลงานแต่ละท่านก็เทพๆทั้งนั้น สรุปมาให้เดาให้ทายก็ไม่มีใครทายยี่ห้อได้ถูกอยู่ดี มาโชวผลงานหลักร้อยจนถึงหมื่นก็เงาทุกคันไม่เคยเห็นใครกล้าทายหรือฟันธง ว่ายี่ห้ออะไรระบุได้ถูกชัดเจน
เพราะมันเงาเหมือนๆกันไงครับ
ส่วนตัวเลิกบ้าละ ที่เป็นหมื่นๆอะ แล้วก็พวกรองพื้น ดีเทล พรี  enhance booster สารพัดยิ่งกว่าแต่งหน้าเจ้าสาว
เด็วนี้ไม่มองเลยของแพง ของโปรโมตพ่อค้าจัดของโลตัสขวดละร้อยกว่าบาทออลอินวันก็เงาเยิ้มยังกะทาน้ำมันละไปไหนมาไหนมีแต่คนทักตลอด ล่าสุดเพิ่งจัดมาเย็นนี้อีกขวด 
ปล.ไม่เอ่ยยี่ห้อละกันเดวว่าอวยกันไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2016, 20:56:28 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ caton

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 22:51:55 »
รถผมสีดำทั้งบ้าน
เล่นมาตั้งแต่ คาร์แล็ค 68, แมกไกรว์, Chemical Guy ครบเซ็ต
และ Autogym  (Super Resin+ HD Wax)
แต่ผมมาจบที่ เคลือบแก้ว + Swissvax ครบเซ็ตครับ
ถามว่าต่างจากตัวข้างต้นไหม จากการทดลองด้วยตัวเองทั้งหมดนี้
ขอบอกว่าต่างมากครับ ทั้งเรื่องฝุ่น การไล่น้ำ ความเงา ความฉ่ำ บลาๆๆๆ

TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ zapdos191

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 23:00:21 »
เงาในสายการล้างมันมีสองแบบนะครับ เงาแบบฉ่ำๆ เหมือนรถเปียกตลอดเวลา กับเงาใสๆ เหมือนลูกกวาดซึ่งแวกซ์แต่ละตัวให้งานออกมาไม่เหมือนกัน

แต่ที่สำคัญอยากคห.ด้านบนบอกครับว่า ก่อนลงแวกซ์ต้องเครียมพื้นผิวให้ดีครับ ถ้าพื้นผิวไม่ดี แวกซ์ปุกละหมื่นก็ไม่เงา ผมบอกเลย เพราะลองกับตัวเองมาแล้ว ล้างเสร็จลงดื้อๆไปเลย ผลงานออกมาทื่อมาก รอบต่อมาจัดเต็มล้าง ลูบดินน้ำมัน cleaner และลง wax พบว่า งานคนละเรื่องครับ

ส่วนตัวใช้สาย CG ทั้งชุดครับ ตั้งแต่ล้างยัน wax/sealant ในกระทู้ถามเรื่อง wax ส่วนตัวชอบงาน CG Jetseal 209 ครับ ราคาไม่แพงมาก กับผลงานออกมากึ่งกลางระหว่าง wet look และ gloss แต่ออกจะไปทาง Gloss ซะหน่อย แต่ยังสามารถกดสีให้เข้มและสวยได้อยู่

ลองดูครับ สายนี้มันลึกลับ หลงเข้ามาแล้วออกยาก 5555+
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2016, 08:46:48 »
ลองมนต์สเน่ห์ของนางฟ้าหน่อยมั้ยครับ
POLISHANGEL®  VIKING SHIELD

ปล. ควรมีการเตรียมผิวที่ดี เพื่อให้สามารถแสดงประสิทธิภาพออกมาได้อย่างสูงสุด
ปล.2 คันนี้ลง2โค้ท

ออฟไลน์ mhc2007

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2016, 13:06:51 »
ลองมาหลายตัว ที่ถูกใจBlackfire Wet diamondกับ Pinnacle แนะนำให้ซื้อที่แบ่งขายมาลองดู ปกติทั่วไปจะให้ความสำคัญตัวแวกซ์แต่จริงๆแล้วมีอีกหลายขั้นตอนที่สำคัญพอๆกัน ลองหาข้อมูลดูครับ สนุกดี สุดท้ายอาจจะเป็นแบบผมก็ได้รถผมล้างเองตลอด