ผู้เขียน หัวข้อ: ตัวไหนที่โอเคมากกว่ากัน ในราคาราวๆเท่าๆกัน  (อ่าน 4335 ครั้ง)

ออฟไลน์ NaNaNa

• Sr. Member
ผมได้ไปลองหลายตัวแล้ว แต่ตัดสินใจลำบากเหลือเกิน ระหว่าง ฟอจูนเนอร์-เอเวอเรส-ปาเจโร่-ฟอเรสเตอร์(ตัวสุดท้ายอาจต่าง Segment นิดนึง)

ตอนแรกผมได้ไปลอง ฟอจูนเนอร์ แต่อารมณ์ มันโยนๆหน่อย คนนั่งหลังคงจะไม่สบาย แต่รูปลักษณ์ ถือว่า โอเคเลย ออฟชั่นโอเค มีไรให้เล่นหน่อย

ต่อมาผมก็ได้ไปลอง เอเวอเรส ช่วงล่างผมมองว่า โอเคกว่า ฟอจูนเนอร์ แต่รูปทรงไม่ค่อยโดนเท่าไหร กลัวเรื่อง ศุนย์

ปาเจโร่ที่ไปลอง ไม่ค่อยถูกใจคนที่บ้านซักหน่อย

ส่วน ฟอเรสเตอร์นี้ ผมได้ไปลองแล้วรู้สึกว่าเอ้ย มันใช่เลย แต่ติดตรงที่ รูปทรงมันไม่บ้านๆไปหน่อย เด่นๆนิดนึง

เลยอยากให้พี่ๆแนะนำทีครับ ว่าตัวไหน คุ้มกว่า 
รถอาจจะต่าง Segment หน่อยนะครับ เพราะผมมีตัวเลือกประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
Re: ตัวไหนที่โอเคมากกว่ากัน ในราคาราวๆเท่าๆกัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2016, 10:31:27 »
แหม่ เหมือนจะชอบ ฟอร์เรสเตอร์ อาจจะโดน  ;D

ออฟไลน์ dekdemo

Re: ตัวไหนที่โอเคมากกว่ากัน ในราคาราวๆเท่าๆกัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2016, 10:48:31 »
ที่บอกว่าใช่นี่คือตัวเลือกที่ไม่ใช่ ppv หรือกระบะดัดแปลงนะครับ ต้องมาลองเทสดูกลุ่มเพื่อนๆของ forester อย่าง crv xtrail cx5 น่ะครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2016, 10:50:31 »
เฮ้ย...มันใช่เลย

นี่ล่ะครับ คือคำตอบ ....
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2016, 10:59:20 »
คันที่ชอบ..ก็คือคันที่ใช่

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2016, 11:25:50 »
เหมือนน้องผมเลยครับ ลองมาหมดตามที่ จขกท เลยครับ แล้วอาการเดียวกับ จขกท เลย คือโดน Forester มาสุด แล้วก็ออก Forester มาแล้วครับ

จากที่ผมเคยพลาดมาแล้ว ถ้าขนาดไม่สำคัญมาก แถวสามไม่ได้ใช้เลย ผมเลือก Forester แบบไม่ลังเลเลยครับ แต่ผมดันพลาดไปเลือก PPV แล้ว ปัญหามันคือช่วงล่างครับ ทำให้ตายยังไงก็ไม่เหมือน Suv เลยครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2016, 13:35:29 »
ตัวไหนคุ้มกว่า .... ตอบไม่ถูกเลยครับ จขกท ต้องคิดเองแล้วล่ะ

แต่จากที่อ่านมา ผมว่า จขกท ชอบ FTN นะ เรื่องช่วงล่าง ผมว่าเอาไปทำต่อได้ ให้มันไม่โยนแบบที่เราไม่ชอบดีกว่าครับ

ออฟไลน์ winit2014

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2016, 14:20:29 »
คำตอบอยู่ที่ใจคุณละครับ 1.รูปทรง 2.สมรรถนะ 3.เอนกประสงค์ 4.ศูนย์บริการ 5.ราคาขายต่อ  จัดลำดับข้อไหนที่สุด เลือกเลยครับ :) :) :)

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2016, 14:29:10 »
มันใช่ เพราะคุณชอบ SUV,
ที่พุดมามีSUV 1คัน

มันเลย.. มันใช่เลย

ลองSUV ที่เหลือด้วยอาจจะมี มันใช่กว่าอิก
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2016, 16:44:01 »

ลองSUV ที่เหลือด้วยอาจจะมี มันใช่กว่าอิก

ผมเข้าเว็บ Lexus เขาใช้คำว่า Crossover หมดเลย ทั้ง Nx Rx
ชั่วโมงนี้ผมว่า Ppv ทั้งหมดคือ suv ครับ
ผมสังเกตุเห็นค่ายรถบ้านเราพยายามโน้มเรียกประเภทรถไปทางสากลมากขึ้น
ไม่เกิน 5 ปี เดาว่า ต่อจากนี้จะเจอแต่คำว่า suv(ppv) กับ crossover (cx5, crv, forester, captiva)
แบบตลาดโลกครับ

ออฟไลน์ rega

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2016, 16:49:55 »
โหวต Subaru ครับ

มีเอกลักษณ์แบบตัวเอง แม้ไม่หล่อเหมือนเจ้าอื่น

ผมมองเจ้าของรถเป็นนักขับละเมียดละมัยครับ

มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ buttt

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2016, 17:43:11 »
ผมคล้ายๆกับเจ้าของกระทู้เลย ทั้ง fortuner pajero everest   สรุปผมลงเอยกับ crv g4mc ครับ 

ออฟไลน์ ZEANTON.

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2016, 18:49:06 »
ถ้าชอบฟอจูนก็จัดเลยครับ ที่เหลือช่วงล่างเราสามารถปรับแต่งให้ดีกว่าเดิมได้เยอะเลยครับ

แค่นี้ชีวิตก็มีความสุขแล้ว จะเอานิ่มหรือเอาหนึบแค่ไหนก็อยู่ที่เราครับ

แต่ถ้าหากอยากได้แบบไม่ต้องปรับอะไรแล้วผมว่า Everest ครับ
HILUX REVO 2.8G 4x4 SUN4X4
CITY CNG 1.5 V 
Starda TD05H 12 mm

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2016, 20:23:41 »

ผมเข้าเว็บ Lexus เขาใช้คำว่า Crossover หมดเลย ทั้ง Nx Rx
ชั่วโมงนี้ผมว่า Ppv ทั้งหมดคือ suv ครับ
ผมสังเกตุเห็นค่ายรถบ้านเราพยายามโน้มเรียกประเภทรถไปทางสากลมากขึ้น
ไม่เกิน 5 ปี เดาว่า ต่อจากนี้จะเจอแต่คำว่า suv(ppv) กับ crossover (cx5, crv, forester, captiva)
แบบตลาดโลกครับ
PPV. ผมคือ  พื้นฐานกะบะต่างกับSUV
ครับ

ใน4คันที่พูดถึงนะ  มี1คันที่ไม่เข้าพวก
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2016, 09:01:21 »
เป็นผมๆ everest นะครับดูโอเคสุด ญาติใชเอยู่ก้ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ศูนย์ฟอร์ดบางที่เดี๋ยวนี้ดีเท่ายี่ห้อตลาดแล้วด้วย

ย้ำนะครับว่าบางศูนย์ 555

ออฟไลน์ WASADM

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2016, 15:51:51 »
อยากให้ลองคันอื่นๆ ด้วยน่ะครับ xtail, cx-5, crv อาจจะเจอคันที่ชอบมากกว่าก็ได้ครับ ;)

ออฟไลน์ Doctorpook

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2016, 19:00:07 »
บังเอิญผมมีทั้งPPVและSUV สำหรับPPVผมเลือกEverestครับ ใช้มา34000กม.แล้วไม่มีปัญหา ที่ไม่ชอบคือเบรค ผ้าเบรคแข็งและร้าวง่ายทำให้กินจานเป็นรอย
ส่วนSUVหรือCross OverผมเลือกForester2.0IP เพราะผมคิดว่ามันได้ขับ4ที่ใช้ได้จริงๆและคุ้มค่าเงินมากที่สุด
เรื่องหน้าตามันต่างจิตต่างใจ ผมว่าEVสวยสุดในPPVและForesterสวยแบบคลาสสิกแต่ต้องดูนานๆ มันจะดูดีขึ้นทุกวันหลังจากที่เราได้เป็นเจ้าของ
ส่วนใหญ่ที่มองว่ามันไม่สวยผมบอกได้เลยว่าเป็นเพราะความสูงของหน้าต่างรอบคันและแนวเส้นตั้งของเสาAและC แต่ก็ทำให้มันทัศนวิสัยดีที่สุด
และต่ำแหน่งขับไม่สูงมาก(เราจะรู้สึกไม่หวิวเลยสักนิดพอกับขับsedan)ทั้งๆที่รถค่อนข้างสูง

ถามว่าใน2คันนี้ถ้าให้เลือกได้คันเดียวผมคงเลือกEVเพราะมันบึกบึนถึกกว่าทนกว่าลุยได้มากกว่าและถ้าเกิดอุบัติเหตุ ยังไงๆPassive safety EVก็ต้องดีกว่าแน่นอน

แต่ตอนนี้รักทั้งคู่พอๆกัน Foresterนั่งสบายกว่าเหมือนนั่งเก๋ง ไว้ขับในเมืองหรือระยะทางไม่ไกลมากจะดีมาก EVเอาไว้ลุยไปเที่ยวไกลๆจะดีกว่า
เสียงเพลงForesterนับว่าห่วยสุดเทียบกับใครเขาก็แพ้หมดต้องทำใจ แต่แอร์เย็นไม่มีปัญหาเหมือนที่เวบนี้ทดสอบครับ(ติดฟิล์มHuper Optik80%)
การเกาะถนนและเข้าโค้งผมให้เท่าๆกัน ไม่เครียดเวลาขับทางไกลทั้งคู่

ทั้งคู่ศูนย์บริการไม่ค่อยดีต้องลุ้นว่าจะเจอแจ็คพอตอะไร แต่ตอนนี้ยังไม่เจอทั้งสองคันครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 04:59:22 »
ชอบซูบี้ก็ไปซูบี้ครับ อย่าไปขัด
ส่วนตัวผมคงเลือกPJS 4WD