ผู้เขียน หัวข้อ: อยากซ่อมบำรุงรถ innova 2.0 เกียร์กระปุก ปี2007 วิ่งเกือบ3แสนโล  (อ่าน 1998 ครั้ง)

ออฟไลน์ Medkanoon

• Newbie
  • *
เป็นรถคุณพ่อครับ ใช้งานบ่อย ตอนนี้รถเริ่มมีอาการเสื่อมเยอะครับ
แต่อยากซ่อมแล้วใช้ต่อ อยากทราบงบประมาณ/อู่หรือร้านแนะนำครับ สะดวกแถวบางนา-สมุทรปราการ
1. หนังหุ้มพวงมาลัย (น่าจะเป็นยูรีเทน) กาวเริ่มเสื่อม มีอาการย้วยๆ
2. ขับความเร็ว 80-100km/h พวงมาลัยและเกียร์สั่นสะท้าน จนแขนกระเพื่อม ไม่แน่ใจว่าเป็นปกติของรถมั้ยนะครับ
3. ถ้าขับความเร็ว 120km/h รอบเครื่องจะอยู่ที่ 3200 ไม่แน่ใจว่าปกติรึเปล่า หรือถ้าฟิตเครื่องได้ ก็จะพิจารณาครับ
4. เสียงเข้ามาภายในรถตั้งแต่ความเร็ว 80-90km/h และดังมากถ้าวิ่งเกิน 100km/h

อยากจะรบกวนขอความรู้ หรือ คำแนะนำจากพี่ๆสมาชิก headlightmag ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ hispza

• Full Member
ถ้าหาหัวตัดเซียงกงวิ่งน้อยๆได้แนะนำให้เหมาคันเลยแล้วมาสับของเครื่องเกียร์
ลองขับรถไปดูเซียงงกงบางนาดูครับ

ออฟไลน์ benley

• Sr. Member
กากะบาทและยอยกันสะเทือนเพลากลางเคยเปลี่ยนหรือยังครับ
อาการคล้ายรถเมล์บางคันที่ยิ่งวิ่งยิ่งสั่นและดัง
รถกระบะผมก็เคยเป็นก็เลยจับเปลี่ยน นิ่งเงียบเหมือนเดิม
อาการคือยิ่งวิ่งแล้วดัง นั้นคือเริ่มแรก ถ้าฝืนใช้ต่อ
ต่อมาถ้าเริ่มสั่นตามมาด้วย ยิ่งนานวัน ยอยกันสะเทือนเพลากลาง พัง
หลังจากนั้นก็อย่างที่ว่าครับ อย่างคันผมแรกๆหลัง 90 ดังยังใช้ต่อ จากนั้นหลัง 70-80 ทั้งสั่นทั้งดัง
ถ้าเปลี่ยนกากะบาทเพลากลางตรงปลายเกียร์ อย่าลืมเปลี่ยนซีลกันน้ำมันกับฝุ่นด้วยนะครับ
เดี๋ยวจะเหมือนอีกไม่รั่วยังไม่ทำ เปลี่ยนกากะบาทเสร็จ ไม่นานน้ำมันเกียร์ซึม

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
อู่คุณเล้ง รัชดาซอย 3 น่าจะจบ แต่ไกลเกิ๊น (จองคิว 4-5 เดือน)