ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำวิธีดูแลรถสีดำถนนฝุ่นครับ  (อ่าน 5528 ครั้ง)

ออฟไลน์ aod

• Sr. Member
ขอคำแนะนำวิธีดูแลรถสีดำถนนฝุ่นครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2016, 19:31:43 »
พอดีใช้รถสีดำ อยากทราบว่า พอจะใช้ อะไรขัด เพื่อให้ฝุ่นจับสีรถน้อยลงได้บ้างครับ แบบราคาเบาๆอะครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ TBJTBT

• Newbie
  • *
Re: ขอคำแนะนำวิธีดูแลรถสีดำถนนฝุ่นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2016, 20:43:41 »
กรณีอยากให้ฝุ่นน้อย ผมแนะนำให้ใช้ Wax ที่มีพื้นฐานเป็น Water base

เท่าที่ผมลองใช้มาหลายยี่ห้อ 
ทั้ง meguiar's  หลากหลายรุ่น,  wolfgang,  3M,  chemical guys

ที่เคยใช้มาทั้งหมด  ผมยกให้ chemical guys  Jetseal 209 และ White Light มีฝุ่นเกาะน้อยที่สุด
อย่าง meguiar's  หรือ 3M นี่ฝุ่นเพียบเลย  wolfgang น้อยลงมาหน่อย  แต่ก็ยังเยอะกว่าอยู่ดี

นอกจากนี้ยังมี Detailer ที่ใช้ฉีดเก็บงานหลังล้างรถ 
ก็ให้เลือกรุ่นที่มี anti static หรือ สารลดการเกาะของละอองฝุ่น
เช่น  chemical guys - Speedwipe หรือ  meguiar's   #135 เป็นต้น

ทั้งนี้ทั้งนั้นมันแค่ลดการเกาะของฝุ่นนะครับ  ฝุ่นเกาะมากน้อย ยังไงก็ต้องมีบ้างตามสภาวะของถนนที่วิ่ง และที่จอดรถ

ปล.  Jetseal ราคาอาจจะไม่เบาเท่าไหร่  ประมาณ 1,5xx บาท แต่ก็ใช้ได้นานเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2016, 20:46:17 โดย TBJTBT »

ออฟไลน์ sk76

• Jr. Member
  • **
Re: ขอคำแนะนำวิธีดูแลรถสีดำถนนฝุ่นครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2016, 21:00:19 »
ฝุ่นเกาะน้อยต้องเคลือบแก้วครับ ใช้พวก wax ยังไงก็จับฝุ่น ก่อนที่จะเปลี่ยนมาเคลือบแก้วผมใช้ meguire no21, no26, techwax ,ultimate detailer , CG v7 sprywax , น้ำยาขัด ultimate compound , ultimate polish , น้ำยาขัด brocoli , DA brocoli สุดท้าย มาจบที่เคลือบแก้วครับ ล้างแชมพู titon และลงดินน้ำมัน 3m เงาวับ ไม่เหนื่อย ฝุนเกาะน้อยมาก

ออฟไลน์ SETTHASART

• Hero Member
  • รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2016, 21:06:41 »
ผมใช้แว๊กธรรมดาตามโลตัส 150-300 แต่เลือกที่เป็นเนื้อครีมนะ เรื่องเงามันก็ไม่เท่าไหร่ แต่ถ้าเรื่องเคลือบผิวผมว่ามันก็ถือว่าสอบผ่านเลย ฝุ่นเกาะอยู่แล้วแต่เวลาเราล้างรถแค่ผมเอาน้ำฉีด ฝุ่นมันก็ออกเกือบหมดเพราะพื้นผิวลื่นครับ เวลาผมเข้าป่าก็จะเคลือบแว๊กพวกนี้ไว้ก่อนเหมือนกัน ช่วยเรื่องป้องกันรอยขีดข่วนจากใบไม้ได้ดีพอควร

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2016, 21:43:33 »
ใช้รถดำมาเก็บข้อมูล เดี๋ยวหมดฝนแล้ว เนี่ย ตรึม  :P

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 01:07:56 »
หมดฝน แล้วถนนแถวบ้านมีแต่ฝุ่น ฝุ่นขาวๆ เซ็งมากก ผมไม่ลงแว็กซ์เลย ขนาดแว็กซ์ที่บอกฝุ่นน้อยๆยังหนาตึ้บบบ  >:(

2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 07:18:15 »
แวค  ตามข้างบน

ข้อแนะนำ  ถ้าไม่อยากมีขนแมว  ล้างเอง   อย่าประหยัดน้ำ  ตรงไหนฝุ่นเกาะหนา  ราดน้ำ  ลูบด้วยมือเปล่าไปพร้อมกับน้ำ ไล่ฝุ่นออกไปก่อนรอบหนึ่ง 

แล้วจึงลงแชมพู เชด ตามด้วยแวค...

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 09:43:31 »
ผมก็คิดว่าเคลือบแก้วสบายกว่า

ผมลง Wax เอง บอกตรงๆเหนื่อยชิบ ทำแบบเต็มๆก็ใช้เวลาทั้งวัน

ลงเสร็จ ฝุ่นก็เกาะเยอะเหมือนเดิม ฮาๆ

ออฟไลน์ mark2015

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 10:54:33 »
จากที่เคยใช้สีดำมา
ล้างวันเดียวจอดรถโดนฝุ่นเกาะเลอะ
ลงแว๊ก ขัดเคลือบ เงาสวย ไม่เกินวัน เจอฝุ่นเกาะ เลอะ ยิ่งแว๊กฝุ่นยิ่งจับตัวดี
ถึงขั้นล้างทุกอาทิตย์ ขัดเคลือบ โดนฝุ่นเกาะ เลอะเหมือนเดิม
ฝุ่นเกาะ ใช้แปรงปัด เป็นรอยขนแมว แล้วก็โดนฝุ่นเละเหมือนเดิม

ฝุ่นเกาะโดนละอองน้ำ นี่เป็นตุ๊แกเลยครับ

สรุป ไม่เอาแล้วสีดำ แถวบ้านผม ฝนมันนึกจะตกก็ตก ตกๆหยุด เซ็งครับ (จันทบุรี ฝนตกเยอะ) ล้างไม่ไหว

อยากใช้สีดำต้องล้างเองบ่อยๆ เอาฝุ่นออกครับ ต้องมีที่ฉีดน้ำแรงดัน และต้องมีที่เป่าลมด้วย

ตามความเห็นข้างบน เคลือบแก้วกันขนแมวซะ แล้วขยันล้างฝุ่น เป่าให้แห้ง เช็ดจบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2016, 10:57:45 โดย mark2015 »
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 11:39:13 »
รถสีดำ ทำยังไงก็ฝุ่น ขนาดขับในเมืองยังฝุ่น

เจอถนนฝุ่นคงต้องทำใจ

ถ้าเป็นผมต้องใช้ถนนฝุ่น จะดูสีส้มไวล์แทรค โดนฝุ่นจับหล่อเลย

ออฟไลน์ Redback

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 11:45:36 »
ผมล้างอย่างเดียวครับ ให้มันเกาะไป รอล้าง ใช้อะไรปัดฝุ่นก็มีขนแมวครับ ทำใจ555
2013 VIOS G3 1.5J 4AT
1991 Civic EF 1.5 LX 5MT

ออฟไลน์ huiimanoid

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 11:58:34 »
ยังไงก็หนีฝุ่นโคลนไม่พ้นหรอกครับ ไม่ว่าสีไหน แว๊กยังไง
แต่ป้องกันไม่ให้ฝุ่นไปทำให้เกิดรอยก็อีกเรื่อง ก็ต้องใช้น้ำฉีดพ่นก่อน
(ไปตามร้านคาร์แคร์ก็ไม่ค่อยมั่นใจ เท่าเราล้างเอง แต่เหนื่อยหน่อย)
อีกวิธีก็ wrap มันซะเลยครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 12:03:03 »
กรณีขับทุกวัน

3 วันล้างทีนึงครับ

ฝุ่นเกาะวันเดียวไม่ต้องล้างครับ

มันเกาะไม่แน่น

แค่เอาปากเป่าลมปู้ด ฝุ่นก็หลุดแล้ว

และฝุ่นจะเริ่มเกาะแน่นในวันที่ 3 ครับ

ที่สำคัญยางต้องดำตลอดครับ

มันจะช่วยให้รถดูเหมือนสะอาด เมื่อมองเผิน ๆ ครับ

ว่าง ๆ ลองหาวิธีว่า จะทำอย่างไรให้เช็ดแห้งได้ไวที่สุดครับ

เพราะเวลาล้างรถ ตอนเช็ดแห้งจะใช้เวลานานมากกว่าขั้นตอนอื่นครับ

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 12:40:52 »
ยังไงก็หนีฝุ่นโคลนไม่พ้นหรอกครับ ไม่ว่าสีไหน แว๊กยังไง
แต่ป้องกันไม่ให้ฝุ่นไปทำให้เกิดรอยก็อีกเรื่อง ก็ต้องใช้น้ำฉีดพ่นก่อน
(ไปตามร้านคาร์แคร์ก็ไม่ค่อยมั่นใจ เท่าเราล้างเอง แต่เหนื่อยหน่อย)
อีกวิธีก็ wrap มันซะเลยครับ
    ถ้าใช้สีบรอนซ์เงินหรือบรอนซ์ทอง ถึงมีฝุ่นจับก็มองเห็นไม่ชัดนะ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 14:40:04 »
งบน้อย ลองWax 3Mครับ ที่เป็นขี้ผึ้งขัดแล้วเช็ดออก ก็พอได้ครับคุ้มค่ากับราคาเค้า น่าจะ 300-400 บาท ใช้ได้ปีกว่าๆ