ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าไม่ได้ดูแลเป็นพิเศษ นานแค่ไหนที่ สีขาวมุก จะเหลืองแบบเห็นชัดเจนครับ  (อ่าน 6338 ครั้ง)

ออฟไลน์ sengausa

• Full Member
สงสัยครับว่า ถ้ารถสีขาวมุก ไม่ได้ดูแลอะไรเป็นพิเศษ ( แต่ไม่ถึงกับปล่อยเลย ) นานแค่ไหนที่สีขาวมุก จะเหลือง ครับ
เพราะเห็นพี่ๆ หลายคนบอกว่า ถึงจะดูแลเป็นพิเศษ มันก็เหลืองอยู่ดี เพียงแต่ว่า มันจะเหลืองช้าหรือเร็ว ขึ้นอยู่กับเราดูแลครับ

ปล. มีสี บรอนซ์เงิน เป็น Revo แทบจะไม่ต้องดูแลเลยครับ

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
ที่บ้านไม่เคยใช้รถขาวมุกเลย มารออ่านด้วยคน  :P

(เป็นประเภทขี้เกียจล้างรถกันทั้งบ้าน 555)

ออฟไลน์ pratuang

ใช้มาจะ 3 ปีกว่าแล้วครับ สีขาวมุก  ACCORDG 9 ก็ยังขาวอยู่ครับ ล้างเอง เดือนละ 1 ครั้งครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

ผมเห็นขาวมุกที่ใช้แล้วเหลืองจริงมีแค่ชุดแรกของโตต้าครับ  คือcamry acv30กับaltisหน้าหมูตัวฉลองครบรอบ40หรือ50ปีผมจำไม่ได้  มันเหลืองน่าเกลียดเพราะตอนออกจากโรงงานมันก็เหลืองมาหน่อยๆแล้วพอนานวันเข้ามันเลยดูไม่ดี

ส่วนขาวมุกในรถปีใหม่ๆสังเกตุดูไม่มีเจือเหลืองออกมาเลยขาวจนแทบไม่เห็นมุก  รถกลุ่มนี้ใช้ไม่รักษายังไงก็ไม่เหลืองครับหม่นไปบ้างก็ใช้ยากลุ่มcleanerขัดก็กลับมาใสเหมือนเดิม  ที่ต้องระวังคือพวกเกษรดอกไม้จุดเหลืองๆ คราบยางขอบกระจกและประตูเวลาตากฝนเป็นคราบดำๆมากกว่า  ทิ้งไว้นานมันเข้าเนื้อขัดไม่ออกแถมเห็นชัดด้วย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ใช้มาจะ 3 ปีกว่าแล้วครับ สีขาวมุก  ACCORDG 9 ก็ยังขาวอยู่ครับ ล้างเอง เดือนละ 1 ครั้งครับ

ล้างเองเดือนละ 1 ครั้ง
ที่เหลือ ล้างที่ศูนย์ใช่มั้ยครับ  8)  ว่าแต่คุณจอดในร่ม หรือ ตากแดด

นิสสันอัลมิร่าสีขาวมุก แถวบ้าน  ตากแดด 1 ปี ออกเหลืองเลย ( ไม่ค่อยได้ล้าง )  :P

ออฟไลน์ adis

ความเห็นส่วนตัวผมนะครับ ผมใช้สีขาวมุกมา 5 ปีแระ มันไม่เหลืองนะครับ
ดูแลตามปกติ แต่ผมจะไม่ปล่อยให้รถสกปรกนานเกินสัปดาห์นะครับ จะล้างเลย และเคลือบสีสามเดือนครั้ง

เคยเห็นรถสีขาวที่เป็นคราบเหลืองตามขอบ ๆ ผมเข้าใจว่า เวลาลงเคลือบสีแล้วขัดเงา เจ้าของอาจจะขัดน้ำยาออกไม่เกลี้ยง เลยเป็นคราบเหลืองบริเวณขอบ เช่นขอบหลังคา แต่ยังไม่เคยเจอแบบเหลืองทั้งคันนะ

ที่บางท่านอาจจะเห็นรถสีขาวบางคันเหลือง ผมคิดว่ามันอาจจะเป็นที่สเปคของสีมากกว่า
คือขาวมันก็มีหลายขาวนะ  ขาวโอโม่  ขาวครีมที่จะออกเหลืองนวล ๆ  หรือขาวเทา
ทีนี้ ถ้ารถขาวโอโม่ มาจอดเทียบกับขาวครีม  ก็อาจจะดูว่า รถสีขาวครีม มันเหลืองก็ได้ เช่น freed se จะเป็นขาวครีมหรือขาวบริลเลี่ยน
แต่ freed mc จะเป็นขาวออคิด หรือขาวโอโม่  สองคันนี้ ยี่ห้อเดียวกัน แต่การผลิตใช้สีขาวคนละเสปคกัน เวลาจอดเทียบสองรุ่นนี้
ขาวบริลเลี่ยน ก็จะออกมาโทนสีเหลืองกว่าได้ครับ
ผมเข้าใจอย่างนี้นะ

ออฟไลน์ chaithawat

ขาวมุกถ้าโดนแดดบ่อยๆมันก็จะเข้มขึ้นเรื่อยๆเอง ทำให้ดูเหลืองง่ายกว่าสีอื่นๆ
อย่างเทียบกันกับของเพื่อนจอดตากแดดทุกวัน ปีนึงก็เห็นชัดแล้วครับ 

ออฟไลน์ yoyoyo

• Jr. Member
  • **
Teana ซิครับ ไม่ต้องกังวลว่าจะเหลือง เพราะมันเหลืองตั้งแต่ป้ายแดงเลย

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
Teana ซิครับ ไม่ต้องกังวลว่าจะเหลือง เพราะมันเหลืองตั้งแต่ป้ายแดงเลย
โคตรจริงเลย เห็นป้ายแดงวันก่อน ทำไมมันเหลืองจัง!!!
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ TheZero

• Sr. Member
ปีเดียวก็เหลืองแล้ว  จากคนเคยใช้!
ลองจอดเทียบรถใหม่ แล้วจะรู้!

ออฟไลน์ Vaporishz

• **
ส่วนตัวผมว่า สีขาวมุก ของ นิสสัน จะออกเหลืองไวสุด บางคันเหลืองตั้งแต่ป้ายแดงเลย
คนที่เค้ารักเราจริงๆ เค้าไม่เคยหายไปไหนหรอก และเราจะเห็นเค้าอยู่เสมอ
                                          ''ในใจ''

ออฟไลน์ Buffy

CRV G4 ใช้มา 4 ปี

ตัวถังที่เป็นเหล็กยังขาวเหมือนเดิม แต่กันชนหน้าหลังที่เป็นพลาสติก เหลืองตั้งแต่ปีที่  2

ล้างรถสัปดาห์ล่ะครั้ง  จอดรถใต้หลังคา แต่โดนแดดนิดหน่อย

ออฟไลน์ Newhang

ผมกำลังจะบอกเล่าเลย ว่า j32 ผมใช้มา7ปีแล้ว ไม่เหลือง อ๋อเพราะเหลืองตั้งแต่แรกนี่เอง555

ออฟไลน์ JigkoBannok

• **
  • ชายคนจน ณ ที่ราบสูง
    • ประตูสู่อีสาน
ผมใช้ CR-V G3 2010 ก็ไม่เห็นเหลืองนะครับ

เคยทำสีด้านหน้าซ้ายนิดหน่อย สีก็ไม่เพี้ยนจนสังเกตได้นะ

ทำความสะอาดอาทิตย์ละครั้ง ไม่ได้ซีเรียสกับมันมาก ขอให้ไม่มีปัญหาไปไหนๆ ได้ก็พอใจล่ะครับ
งานฟรีผมไม่ว่าง งานจ้างเชิญเลยครับ

ออฟไลน์ Barracuda

Ahv41 ไม่เหลืองครับจะ 6 ปีแล้ว

ออฟไลน์ sengausa

ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่าน สำหรับคำตอบครับ

แล้วมีใครเคยใช้ Isuzu D'max ขาวมุก บ้างไหมครับ มันเหลืองหรือหมองลง บ้างหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ดีแม็กน้าผม ทั้งตัวเก่าและตัวออลนิว ผมให้เต็มที่ 3 ปีครับ ดูแลปกติทั่วไป
**สีขาวมุก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2016, 23:28:54 โดย SETTHASART »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
สีขาวออกเหลืองใช้ไปนานๆมันยุคก่อนโน้นหรือเปล่าและไม่ใช่ขาวมุกด้วย
ถ้าเป็นรุ่นใหม่ๆขาวมุก 10ปีก็ยังไม่เหลืองครับ จะมีบางค่ายบางรุ่นที่เหลืองมาแต่แรกๆแต่บางคนก็ชอบแบบนี้ไม่ชอบขาวธรรมดา
ไม่ต้องกังวลใช้ๆไปเถอะ

ออฟไลน์ SM.

เห็นคนใช้ CR-V G4 สีขาว ปีกว่าๆ ก็เริ่มเหลืองแล้วนะครับ

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

• Sr. Member
โดนแดดเป็นปัจจัยหลัก และการขัดสีทำความสะอาดสีและเคลือบWax/Sealant ที่ป้องกัน UV จะช่วยได้บ้าง
หากจอดในร่มตลอด โดนแดดบ้างประปราย ส่วนใหญ่สี่ปีก็เริ่มเหลืองละ