ผู้เขียน หัวข้อ: Honda City CNG โฉมปัจจุบัน เวลาคิกดาวน์ มีกลิ่นสารเคมีเข้ามาทางช่องแอร์ ?  (อ่าน 4910 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
สอบถามหน่อยครับ ใช้ Honda City CNG โฉมปัจจุบันอยู่
รถเดิมๆ อายุ 1ปี7เดือน วิ่งไป 41,000กิโลเมตร อยู่ดีๆ 3วันนี้
เกิดอาการ เวลาคิกดาวน์รอบสูงๆ จะมีกลิ่นเหมือนสารเคมี
เข้ามาทางช่องแอร์ วูบนึง คือแสบจมูกมากๆเลยครับ
ปกติไม่เคยเป็นแม้แต่ครั้งเดียวเลย แต่ตอนนี้เวลาคิกดาวน์รอบสูงๆ
เป็นตลอดเลย ลอง4ครั้ง เป็นทั้ง4ครั้งเลย ไม่ได้ลองติดต่อกันนะครับ
ลองคนละวัน คนละเวลา

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
กลิ่นยังไงหว่า ผมนี่ นึกไม่ออกเลยครับ  :(

ออฟไลน์ O_O

ผมก็สงสัยด้วย ไม่รู้ว่าเหมือนกันกับกับจขกทหรือไม่
รถเป็นjazzปี2011 ใช้รอบสูงมากเหมือนจะมีกลิ่นเคมีคล้ายน้ำแข็งแห้ง ต้องปรับความเย็นต่ำสุดกลิ่นที่จะมาน้อยเวลาใช้ลากรอบสูง (รถเข้าอู่ห้างตลอดแถวหรองแขม)

กลิ่นยังไงหว่า ผมนี่ นึกไม่ออกเลยครับ  :(

ต้องลองครับ แล้วจะไม่อยากดมอีกเลย ^_^

ออฟไลน์ nuntapon.s

ฮอนด้าเป็นทุกคันครับแต่ส่วนมากเป็นตอนรถใหม่ๆ  เขาว่าเป็นกลิ่นน้ำยาเคลือบอะไรสักอย่างผมไม่ได้จำ   ทนนิดสักพักเด๋วก็หายครับ

ออฟไลน์ runing

• Newbie
  • *
ไม่รู้เหมือนผมหรือเปล่านะครับ nissan march เป็นตอนออกรถใหม่ไม่เกิน 20000 โลเป็นครับเข้าศูนย์แก้ไม่หาย(กลิ่นประมาณท่อไอเสีย+ก็าซรั่ว)เข้ารถจะเป็นตอนกดหนักแล้วปล่อยคันเร่งลมตีมาเป็นบางครั้งเช่นเข้าโค้งชัดเจน ให้ศูนย์แก้ไม่หายไม่รู้สาเหตุแถมยังจะโบ้ยให้ล้างแอร์ซึ่งผมคิดว่าไม่หน้าจะเกี่ยวกับระบบแอร์ ส่วนกลิ่นที่เข้ามาก็ฟันธงไม่ได้ว่าเข้าทางไหนส่วนตัวผมคิดว่าไม่ได้มาจากช่องแอร์ ช่างศูนย์เป็นคนนั่งไปกับผมก็ไม่ออกความเห็นไรได้แต่นั่งพิสูจน์กลิ่น เพราะเขายังคิดว่าเป็นที่แอร์อยู่ สรุปวันนั้นไม่ได้ความอะไร แต่ศุนย์เคลมซีลยางประตูคู่หน้าให้ อาการยังไม่หายครับ พอไปถามในคลับ มีสมาชิกบอกให้ใช้ไปสักพักกลิ่นจะหายเอง ครับหายจริงๆครับ มันคือกลิ่นน้ำมันหรือน้ำยาเคลือบที่เครื่องเรียกได้ว่าเครื่องยังไหม่อยู่พอเจอความร้อนจากการใช้งานน้ำยาตัวนั้นก็ส่งกลิ่นฉุนเหมือนท่อไปเสียไหม้ๆ(คิดสรุปเอาเองนะครับ)ส่งเข้าห้องโดยสาร ส่วนเข้าทางไหนถึงตอนนี้ เจ็ดหมืนกว่าโล ก็ยังไม่ทราบสาเหตุครับทางเข้าของกลิ่นแต่กลิ่นจะค่อยๆจางหายไปตามเลขไมล์ระยะทาง แต่กรณีของท่าน 40000โลแล้วยังมีกลิ่น ผมว่าคงจะคนละกรณีแน่ ผมว่าลองเช็คระบบCNGดูครับ  อ้อกลับไปอ่านไหม่กลิ่นพึ่งเป็นแล้วชัดเจนมาจากช่องแอร์ อาจจะตู้แอร์รั่ว ครับ เพราะเจ้ามาร์ชผมมันก็ตู้แอร์รั่วคือแอร์เริ่มไม่เย็นแต่ไม่ได้สงสัยอะไร แต่กลิ่นฉุนแสบจมูก นึกว่าพรมอับก็ไม่คิดไรใช้ไปสักพักแอร์ไม่เย็นไปหาช่างเปิดรถปั๊บรู้เลยกลิ่นแบบนี้น้ำยาแอร์รั่ว(ช่างบอกนะ) สรุปเปลี่ยนตู้แอร์+เติมน้ำยา แอร์เย็นกลิ่นดีขึ้น จบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2016, 16:16:39 โดย runing »

ออฟไลน์ alpha14

แลนเซอร์อีเอ๊กซ์ของผมก็เป็น ถ้าคิกดาวน์เต็มๆนานหน่อยกลิ่นลอยมาเลย แต่กลิ่นไม่แรงครับ ถือว่าปกติ ไม่น่าตกใจ

ออฟไลน์ Notez

• Full Member
ของผม Mazda 3 กลิ่นออกตอนคิกดาวหนักๆหรือเหยียบเกิน 170

กลิ่นเหมือนน้ำยาดัดผม บางคนบอกว่ากลิ่นเหมือนแอมโมเนีย

รถสองปีกว่าแล้วก้อยังมี

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
Catalytic Converter มันร้อนครับ กลิ่นเลยออก

ออฟไลน์ sukhontha

Catalytic Converter มันร้อนครับ กลิ่นเลยออก

ประมาณนี้ครับ  หรือไม่ก็  หน้าคลัชไหม้  อันนั้นกลิ่นจะเหมือนเผาเหล็ก...

แต่ทำไมขับมา 4หมื่นโล ไม่เคยได้กลิ่นนี้เลยอ่าครับ ดันมาได้กลิ่นช่วงนี้
ทั้งๆที่ ถ้าเป็นน่าจะเป็นตอนรถออกใหม่ๆ แล้วค่อยๆจางลง

ออฟไลน์ focus2012

Focus mk3 1.6 ก็เป็นครับ ลากสัก 5000 รอบดมื่อไหร่ กลิ่นเช้ามาทางช่องแอร์ทันที

ออฟไลน์ Ping tiida

• Jr. Member
  • **
นิสสัน อัมเมร่า 4ปี 8หมื่น กม.ก็ยังเป็นอยู่ถ้าลากรอบสูงเกินห้าพัน.
คันเก่าทีด้า ก็เป็นเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Krongbun

:D เป็นกันเยอะน้ะครับเนี่ย นึกว่าจะเป็นแค่ Swift
แต่ตอนนี้ของผมกลิ่นไม่ค่อยมีละ ไม่เหมือนตอนออกรถมาใหม่ๆ
แต่ของ จขกท น่าแปลกตรงที่ขับมา 41000 km แล้วเนี่ยแหละ
มันแปลกๆที่พึ่งจะมากลิ่นแรง ลองตรวจสอบช่องอากาศเข้าจากภายนอกดูไหมครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมเข้าใจว่ากลิ่นพวกนี้ คือกลิ่นการเผาไหม้น้ำมันนรอบสูงสุดเสียอีก

มันจะมีกลิ่นนี้ตอนรอบสูงมากๆ และอากาศจะย้อนเข้ามาตามช่องยาง เพราะช่องพวกนั้นเมื่อรถมีความเร็วสูงๆแบบเฉียบพลัน มันจะเปิดนิดหน่อย

และกลิ่นการเผาไหม้นี้จะแรงมากครับ
บางที คันหน้าคิกดาวน์ เราก็จะได้กลิ่นพวกนี้เช่นกัน

ตอนแรกผมก็ไม่รู้หรอกว่ากลิ่นอะไร
มารู้ก็ตอนเล่นโกคาร์ทตัวแรงนี่แหละ

ออฟไลน์ wolfdale

• Newbie
  • *
ผมได้กลิ่นที่ว่าจากรถ 2 คัน 
jazz ปี 09 วิ่งมา 140,000 โล กับ city ปี 10 วิ่งมา 70,000 โล

ทั้ง 2 คัน เท่าที่จำได้ ตอนออกมาใหม่ๆ ไม่เคยได้กลิ่นนะ

ออฟไลน์ SM.

กลิ่นอะไรหนออ  ??? ??? ???

ออฟไลน์ No Trespassing

ผมได้กลิ่นที่ว่าตั้งแต่สมัย Altis ZZE121 ยุคปี 2001 ยัน March ปี 2012

แต่กลิ่นจะเป็นเฉพาะตอนกดแรงๆเท่านั้นครับ