ผู้เขียน หัวข้อ: เปรียบเทียบสมรรถนะ Honda Mobilio กับ Honda Jazz  (อ่าน 7488 ครั้ง)

ออฟไลน์ grafy

• Jr. Member
  • **
เปรียบเทียบสมรรถนะ Honda Mobilio กับ Honda Jazz
« เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 10:30:14 »
ผมสนใจรถเอนกประสงค์ 5 ที่นั่ง ขนของได้ และสะดวกสบายกับผู้สูงอายุ ราคาไม่เกิน 700k

ผมสนใจ Honda Jazz และ Honda mobilio (ผมได้ข่าวมาว่า Mobilio ตัวใหม่จะปรับปรุงภายใน เพิ่มระบบความปลอดภัย และเติม E85 ได้)

สมรรถนะของรถทั้งสองรุ่นนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ

ปล. หากมีรุ่นอื่นที่ดีกว่า ขอคำแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ TNP

• Sr. Member
Re: เปรียบเทียบสมรรถนะ Honda Mobilio กับ Honda Jazz
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 10:42:42 »
ผมไม่ใช่ คนใน Honda นะ  แต่ คห.ส่วนตัว

ผมเชื่อว่า Honda Thailand เค้าเลิกผลิต เลิกไมเนอร์เชนจ์ Mobilio แล้วล่ะครับ
เพราะในเว็บต่างประเทศ ผมเคยเห็น Mobilio minorchange แผงหน้าปัดในรถ ก็เหมือนๆ Brio minorchange , Amaze minorchange นี่แหละ

ซึ่งถ้าเมืองไทยจะยังผลิตขายต่อไป เค้าคงออกมาพร้อมๆ กัน Brio , Amaze minorchange มาแล้วล่ะครับ

แต่ดูวี่แววจากยอดขายรถ ตั้งแต่ BR-V ออกมา  ไม่รู้จะไปผลิต Mobilio ไปทำไม ไปผลิตแต่ BR-V ขายรุ่นเดียวก็พอแล้ว

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• Hero Member
  • แมวบ้า(ขับ)รถ
Re: เปรียบเทียบสมรรถนะ Honda Mobilio กับ Honda Jazz
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 10:43:40 »
สะดวกสบายผู้สูงอายุ ตัด Jazz ทิ้งครับ ถึงจะขนของดีมากมายก็ตาม

ตัวเลือก ณ เวลานี้ ผมจิ้มไปที่ Sienta เลย เกินงบนิดเดียว 750,000 ตัวล่าง จบ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 10:44:38 »
พูดถึงผู้สูงอายุก็ Mobilio เถอะครับ เพราะ Jazz ช่วงล่างแข็งกระด้างมาก
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 11:07:14 »
โมบี้ นั่งได้เยอะ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 12:09:18 »
พูดถึงผู้สูงอายุก็ Mobilio เถอะครับ เพราะ Jazz ช่วงล่างแข็งกระด้างมาก

คอมเม้นท์นี้ Jazz เสียแต้มอย่างแรงเลยครับ  ;D
ขอเชียร์ Mobi กับ Sienta ด้วยคนครับ
ว่าแต่ มีใครชอบช่วงล่าง Jazz มั่งครับ เคยลองขับทีก็ไม่ชอบเหมือนกัน
แต่เห็นทางเว็บชอบให้เป็น the best 1.5 hatchback ณ ตอนนั้นๆ ทุกที

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 12:31:35 »
ถ้าเรื่องช่วงล่าง ขออิงข้อมูลในเว็บนี้ เนื่องจากไม่เคยนั่ง Jazz GK นะครับ แต่ใช้ GE ทุกวันซึ่งบอกเลยว่าช่วงล่างด้านหลังแข็งใช้ได้เลยทีเดียว
และตอนที่คุณ Jimmy ทำ review Jazz GK ได้บอกไว้ว่านุ่มกว่าตัว GE "นิดนึง" รวมๆ แล้วไม่น่าจะเหมาะกับผู้สูงวัยเท่าไหร่
แต่ที่น่าแปลกใจคือ คุณ Jimmy ชมช่วงล่างของ Mobilio ว่าดีสมเป็นรถในคลาสของมัน ลองหา The clip ตอนของ Mobilio ดูได้ครับ
ส่วนตัวถ้าต้องควักเงินด้วยเงื่อนไขอย่างนี้ เดี๋ยวนี้ คงไป Sienta ตัวล่าง เจ้ารองเท้าเดินป่าน้อยๆ
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ franklnwna

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 12:37:16 »
ผมใช้Jazz gkอยู่ครับ ยืนยันว่ากระด้างจริงๆ ขนาดตอนนี้ผมใส่ยาง195/60r15 ด้านหน้านุ่มกำลังดี แต่ด้านหลังมันแข็งแบบดีดเลยครับ
ส่วนตัวยังวัยรุ่นใช้คนเดียวทุกวัน+แบกสัมภาระด้านท้ายกับตู้ซับเลยรับได้ครับ ขอแนะนำว่าไปทดลองขับรถค่ายอื่นเทียบดูก่อนครับ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 13:03:23 »
ผมก็ว่า Sienta นะโมบี้นี่ไม่ชอบเลยครับ

ออฟไลน์ puo

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 22:14:39 »
ผมสนใจรถเอนกประสงค์ 5 ที่นั่ง ขนของได้ และสะดวกสบายกับผู้สูงอายุ ราคาไม่เกิน 700k

ผมสนใจ Honda Jazz และ Honda mobilio (ผมได้ข่าวมาว่า Mobilio ตัวใหม่จะปรับปรุงภายใน เพิ่มระบบความปลอดภัย และเติม E85 ได้)

สมรรถนะของรถทั้งสองรุ่นนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ

ปล. หากมีรุ่นอื่นที่ดีกว่า ขอคำแนะนำด้วยครับ

โมบิ ตัวที่ท่าน จขกท.ว่าตอนนี้ก็มีขายแล้วครับหลายเดือนแล้วครับ เพียงแต่ตัวที่ว่าจะมีข่าวว่าจะออกมาใหม่อีกรอบคือเปลี่ยนแผงคอนโซลหน้าครับ ให้เหมือนกับบีอาร์วี มีแอร์ออโต้ด้วย (ผมก็รอตัวนี้เหมือนกัน) ซึ่งตอนนี้ก็ชักไม่แน่ใจว่าจะมีออกมาหรือเปล่าครับ เพราะตาม ตจว.เวลาจัดมอเตอร์โชว์ ไม่เอาโมบิมาโชว์เขาบอกว่าเน้นขาย บีอาร์วี ครับ แต่ถ้าจะจองก็สั่งให้ได้ครับ ถ้าจะรอโมบิตัวที่เปลี่ยนแผงคอนโซลและไม่รีบใช้รถ ถ้าปลายปีนี้ไม่ออกมา ก็รออีกช่วงตอนต้นปีหน้าอีกรอบครับ ส่วนที่ ท่านจขกท.ถามว่าจะเลือกตัวไหนตามโจทย์ ผมเลือกโมบิครับ รถครอบครัว 7 ที่นั่งครับ ขอให้โชคดีได้รถที่ใช่นะครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 22:55:37 »
ลองดู mobi กับ BR-V ดีกว่ามั๊ยครับ น่าจะเป็นรถที่เหมาะกับ จขกท มากกว่า

ออฟไลน์ dal2kzel2o

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 09:42:58 »
ผมใช้ Jazz GK อยู่ครับ....คอนเฟิร์มว่า ช่วงล่างแข็งครับ ถ้าซื้อมาแล้วคิดว่าจะไม่แต่งอะไรเลย ให้คนมีอายุนั่ง ไปลองตัวอื่นดีกว่าครับ (แต่ที่เหลือส่วนต่างๆผมว่าอยู่ในเกณฑ์ที่ดีน่ะครับ)

ออฟไลน์ JF2KPNSX

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 11:31:41 »
Mobi MC ราวๆกลางปีหน้า จุดเปลี่ยนแปลงก็อย่างที่หลายท่านเดาไว้ แล้วก็มีfaceliftยกใหญ่
ถ้าสนใจจริงๆ BRV รุ่งกว่า

ถ้าไม่สนว่าต้องเป็นทรง suv และ gc สูงหน่อยๆ ไปลอง sienta อาจจะชอบก็ได้

พอดีมีโอกาศได้ sienta ตัวV มาใช้หนึ่งวัน นั่ง4คน นน ผดสหน้า 40dกว่าๆ + 80กว่าๆ ผดส แถวสอง ผมหนัก105+แฟน90 ช่วงล่างแอบตึงตังบ้างนิดๆ แต่ถ้านั่งหน้า ขับกันสองคน สบายดี แถวสามไม่เคยนั่งเลย แต่ให้แฟนท้อง เข้าไปลองนั่งดู(สูง172)ก็ต้องปรับแถวสองช่วย ถึงจะพอนั่งได้ แต่คนตัวเล็กๆคงสบาย แถมที่วางขายัง ยื่นลงไปใต้เบาะแถวสองได้อีก

ส่วน mobi,brv เคยแต่ขับช้าๆสั้นๆ แต่แอบไปนั่งเล่นบ่อย แถวสามผมนั่งก็พอได้อยู่ สูง180ตอนนั้นหนักแค่ 80+ ถ้าตอนนี้คงอึดอัดนิดหน่อย แถวหนึ่งสองนั่งสบายดี

ออฟไลน์ grafy

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 21:31:11 »
ขอบคุณทุกๆคำแนะนำครับ

ผมวางแผนจะออกรถประมาณกลางปีหน้า ตอนนี้ใจผมค่อนข้างจะโน้มเอียงไปทาง Mobilio รุ่น S กับ BRV ตัวล่างครับ เพราะว่าผมต้องการรถที่บรรจุผู้โดยสารได้ 5 คน รวมผู้สูงอายุ ใช้ขับต่างจังหวัด (ขับไปกลับปราจีน ระยอง อาทิตย์ละครั้ง) และใช้ขนของด้วยครับ แต่ด้วยราคาที่ต่างกันถึง 90k และสมรรถนะที่ผมได้ดูจากรีวิวของทีมงาน headlightmag ผมจึงสนใจ Mobilio มากกว่า BRV ครับ

หากใครใช้ Mobilio ขอความกรุณาแชร์ประสบการณ์ด้วยครับ