ผู้เขียน หัวข้อ: ปัจจัยใดที่เพื่อนๆพี่ๆเลือกที่จะเข้าหรือไม่เข้าปั้มน้ำมันต่างๆมีอะไรบ้างครับ  (อ่าน 4797 ครั้ง)

ออฟไลน์ headduke

• Jr. Member
  • **
ปัจจัยใดที่เพื่อนๆพี่ๆเลือกที่จะเข้าหรือไม่เข้าปั้มน้ำมันต่างๆมีอะไรบ้างครับ
อย่างเช่นจะเข้า เชลล์เท่านั้น, ปั้มที่ดูใหม่, ปั้มที่มีบริการส่วนเสริมครบ, มี e85/น้ำมันPremium

พอดีตอนนี้สนใจธุรกิจปั้มน้ำมัน เห็นว่ากำไรน้อยมากๆ 0.8 บาทต่อลิตร แต่ได้รายได้จากธุรกิจส่วนเสริมเเทน และลงทุนสูงมาก 20-40 ล้านบาทไม่รวมที่ดิน
อยากรู้ว่าเพื่อนๆพี่ๆ คิดว่าเเนวโน้มธุรกิจปั้มน้ำมัน จากการบริโภคของผู้ใช้รถยนต์ในอนาคตจะเป็นอย่างไรบ้างครับ พลังงานไฟฟ้าจะเข้ามาทดเเทนในเวลาอันใกล้นี้ไหม

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
สำหรับผม ประมาณนี้ครับ

- มีห้องน้ำ ดูสะอาด
- ปั้มดูใหม่
- ดูปั้มใหญ่หน่อย(มาตราฐาน)
- ของกินไม่ว่าจะพวก 7-11 หรือกาแฟ

ออฟไลน์ mirthhahaha

ผมดูปั้มที่ดูสะอาดๆเวลาจะแวะเข้าห้องน้ำ แต่ถ้าเติมน้ำมันก็ ptt อย่างเดียว แต่เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยด้เข้าแล้ว ใช้แต่แก๊ส555

ออฟไลน์ CHANOM

• Hero Member
ส่วนตัวไม่ใช้บริการห้องน้ำตามปั๊มนะคะ (มีแวะ 7-11 บ้าง) จะยอมอั้นเอามากกว่า

ส่วนถ้าเติมน้ำมัน จะใช้บริการแค่ Shell ค่ะ เป็นกันทั้งบ้านเลย  :D
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS
2024 Toyota Corolla Cross E-Hev Premium Luxury

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ถ้าเลือกได้ เข้าปั๊มที่คุณภาพน้ำมันดี เพราะงบน้ำมันไม่อั้นครับ เช่น ตราดาว ตราหอย ใบไม้
แต่ถ้ามีผู้ติดตามก็ต้อง  3 ทหาร เติม ถ่าย ทั้งคนและรถจบในสถานที่เดียว
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
เมื่อก่อนจะเติมshell เพราะอยู่ปากซอยบ้าน เติมมาตลอด ตั้งแต่เบนซิน95 และมาตอนหลังเติมแก๊สโซฮอล์95 จนมาเมื่อช่วงปี2014 shellหยุดจำหน่ายน้ำมันแก๊สโซฮอล์95 ขายแต่ตัววี-เพาวเวอร์โซฮอล์95 ซึ่งแพงกว่าราคาน้ำมันปกติลิตรละ3-4บาท เลยเลิกเติมมาตั้งแต่ตอนนั้น หันไปเติมเจ้าอื่นแทน บางจาก caltex ปตท. เอสโซ่ สลับกันไป โดยน้ำมันก็ยังคงเติมแก๊สโซฮอล์95 เหมือนเดิม

และเวลาน้ำมันขึ้นราคา shellกับ caltex มักจะขึ้นราคาก่อน บางจากและปตท.ประจำ เช่น ถ้าวันนี้มีข่าวว่าพรุ่งนี้น้ำมันขึ้นราคาลิตรละ..... นั่นหมายความว่า2เจ้านี้ขึ้นไปเรียบร้อยแล้ว เป็นอย่างนี้ประจำ เมื่อก่อนไม่รู้ พอเห็นข่าวรีบเติม ก็ไม่ได้เช็คราคา เลยแทนที่จะได้ราคาเดิม กลายเป็นราคาใหม่ซะงั้น

ส่วนถ้าออก ตจว.ก็เข้าปตท.ที่เดียวครบจบ อเมซอน เซเว่น ห้องน้ำ แล้วตจว.ก็หาง่ายด้วย สะดวก สะอาด ใหม่ กว้างขวาง เพราะปั้มอื่นๆส่วนใหญ่จะเก่าและไม่ค่อยมีเยอะเท่าปตท. เคยจะแวะกินกาแฟอินทนินตอนไปตจว. หาไปเถอะบางจาก ขับผ่านปตท.ไป3-4ปั้ม ก็ไม่มีวี่แวว สุดท้ายเลยเลี้ยวเข้าปตท.จบกับอเมซอนไป
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ sk76

• Jr. Member
  • **
เติมน้ำมัน ปั๊ม shell (v power diesel เท่านั้น) ไม่ได้สนใจเรื่องความแรงหรือความคุ้มค่า ( ด้านความแรงของน้ำมัน premium ยี่ห้อต่างๆ หาดูได้ใน youtube รายการ Fifth Gear เทส บน dino ชัดๆ )เพียงแต่สนใจความสะอาดของน้ำมันซึ่งมีกำมะถันต่ำมาก ซึ่งรถผมไอเสียมาตรฐาน EURO 5  ระยะยาวไม่อยากมีปัญหาเรื่อง DPF และคราบเขม่า แต่ปั๊มเชลที่ผมชอบเข้าประจำจะมีช่องระหว่างตู้เต้มกว้าง เวลารถจอดใกล้ๆกัน แล้วเปิดประตูจะได้ไม่โดนรถ และคนเติมน้ำมันเป็นคนไทยไม่ใช่ต่างด้าว เพราะคุยรู้เรื่อง และเข้าใจหัวอกเจ้าของรถ เคยเข้าปั๊ม shell อีกที่ ที่จอดแคบ เปิดประตูไม่ได้ เจอคนเติมต่างด้าว พูดไม้รู้เรื่อง แถมทำน้ำมันหกใส่ตัวรถ ผมบอกให้เอาผ้ามาเช๋ดก็เอาผ้าเปรอะๆดำๆมาเช็ด รถผมเป็นรอยทันที ผมไม่ได้ว่าอะไรเพราะสงสาร แต่ผมก็ไม่กลับไปเติมปั๊มนั้นอีกเลย  ส่วน บางจาก,PTT เอาไว้แวะเข้าห้องน้ำ และกาแฟ amazon , inthanin

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
ดูจากปั๊มที่ใช้ประจำจะเป็นดังนี้ครับ

ปั๊มดูสะอาด ใหม่ และมีมาตรฐาน
ตำแหน่งที่ตั้ง (ไม่อยู่ในจุดหัวโค้ง หรือจุดเลี้ยวที่เข้ายากๆ ต้องตัดไปหลายๆ เลนเพื่อเข้า)
ปริมาณรถที่เข้าใช้ มากหน่อยก็ดูไว้ใจ
ห้องน้ำเพียงพอ
พนักงาน ความอยากให้บริการ ความใส่ใจ เคยเจอหน้าเป็นตูดอยู่ทีนึง เลิกเลยครับ
สุดท้าย หัวจ่ายอยู่ในสภาพดี ไม่ชำรุด ผมเคยเจอคันข้างหน้า เติมน้ำมันแล้วหัวจ่ายไม่ตัด น้ำมันล้นออกมาราดตัวรถ พนักงานไม่สนใจ ต้องกดแตรเรียกรัวๆ ถึงกรูกันเข้ามา หวาาาาา :-X

ปกติเข้า (ถี่มากไปหาถี่น้อย) บางจาก Jiffy (ปตท) esso shell ครับ

ออนไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ปกติถ้าเติมน้ำมันผมจะดูว่าจะเติมอะไรครับ ปกติผมเติม Gasohol 95 91 เข้า Caltex หรือ Shell ครับ ส่วน E20 E85 ยังไม่เคยครับ เดี๋ยวคันใหม่จะลอง E20 ของ Shell กับ E85 ของ PTT ครับ

ถ้าหาของกินผมจะเข้าปั๊มที่ ร้านค้าดูดีหน่อย พวก 7 11 Family Mart หรือ Drive Thru  ประมาณนี้ ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็น PTT ครับ

เรื่องห้องน้ำถ้าปวดเบาก็เข้าปั๊มใหม่ๆหรือใหญ่ๆหน่อย แต่ถ้าปวดหนักผมจะมองหาห้างหรือ Avenue มากกว่าปั๊ม เพราะผมตัวใหญ่แล้วเข้าส้วมยองๆลำบากมากๆ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Barracuda

เอาตรงๆของผมจากความรูสึกล้วนๆ ไม่ชอบ ปตท น้ำมันไม่ถูกจริตความรู้สึกผมล้วนๆ ผมเติม shell กับ caltex แต่ต้องปั๊มดูดี สะอาด ใหม่หน่อยนึง

MacH1

• บุคคลทั่วไป
ปัจจัยหลักเลยคือต้องมี 95 เพียวครับ

ออฟไลน์ citrinecw

• Full Member
ชีวิตปรกติถ้าเติมน้ำมันเช้า Shell อย่างเดียว แต่ถ้าอยากกินเครื่องดืมจะเข้าบางจากครับ ส่วนตัวชอบกาแฟ Intanin ยกเว้นไม่เจอก็จะเข้า ปตท ซื้อน้ำเปล่าครับ 555

แต่ถ้าต่างจังหวัดยังงัยก็ต้อง ปตท เพราะรวมๆแล้วโอเคกว่าเจ้าอื่นเยอะ   

ออฟไลน์ Alcatraz

แวะเข้าห้องน้ำ ซื้อของ 7-11 กินกาแฟ เข้า ปตท เท่านั้นแต่แทบไม่มีโอกาสเติมน้ำมันเลยถ้าไม่จวนหมดจริงๆและอยู่ในถิ่นที่ไม่คุ้น

ถ้าเติมน้ำมัน ในกรุงเทพจะหา caltexที่มี e20 esso บางจาก shell ตามลำดับเจอที่ไหนก่อนหรือถ้าทางผ่านมีปั้มไหนก็เอา เพราะได้ส่วนลด true และ บัตรเก็บแต้ม แต่ส่วนใหญ่จะไปจบที่ esso   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2016, 23:07:01 โดย Alcatraz »

ออฟไลน์ InBkk

โดยส่วนตัว ที่บ้านผม วิ่ง กทม-ปากช่อง เดือนละ 2 ครั้ง ปั้มที่เข้าเป็นประจำคือ ปตท ครับ คือมันครบ จบในที่เดียว ระหว่างเติมน้ำมัน ก็ไปเข้าห้องน้ำ ซื้อกาแฟ ซื้อขนม

ในบางครั้งมีเหตุจำเป็นต้องแวะปั้มที่ดูเล็ก+เก่า หรือมีแต่รถบรรทุก โดยส่วนตัวผมเฉยๆ แต่ผมสังเกตว่า คนอื่น โดยเฉพาะผู้หญิง จะกลัวปั้มแบบนี้ ถึงขนาดไม่กล้าเดินคนเดียวเลยด้วยซ้ำ

ที่สำคัญอีกอย่างคือ ทำเล และจำนวนคู่แข่งใกล้เคียงครับ บางทีบนถนน High way เส้นใหญ่ๆ ฝั่งตรงข้ามปั้มเพียบ แต่ฝั่งที่วิ่งอยู่ ไม่เจอซะที น้ำมันก็จะหมด ฉี่ก็จะราด จะให้กลับรถก็กระไรอยู่ ทรมานอยู่เหมือนกัน

สรุปคือ ปั้มใหม่+สะอาด ถ้าอยู่ ตจว ควรจะใหญ่ด้วย และควรเลือกทำเลที่ไกลจากคู่แข่งหน่อย

ส่วนแบรนด์ ถ้าผมเป็น จขกท คงเลือก Shell ครับ เพราะคนส่วนใหญ่เชื่อว่าน้ำมันเขาดี แต่จำนวนปั้มมีไม่มาก เมื่อเทียบกับ ปตท บางจาก อีกอย่างปั้ม Shell รุ่นใหม่ๆ ถูกปรับให้สวย+ครบขึ้น ไม่แพ้ ปตท ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
จริงๆปั้มอะไรก็ได้ แต่ถ้าเติมขอเป็นปั้มหลักๆไว้ก่อน
ถ้าหิวยังไงก็ ปตท.

ออฟไลน์ DriveOnly

esso  กับ shell ขับผ่านที่ไหนก็คนโหรงเหรง บางจากกับ ปตท คนแน่นมาก
มองในแง่ธุรกิจไป ปตท ดีกว่า อย่างน้อยขายน่ำมันไม่ดีแต่ก็มีค่าเช่าร้านค้ามาเป็นรายได้อีกทาง
 แต่ทำเลดีๆ เริ่มหายาก ล่าสุดเพื่อนผมไปเปิดเส้นปราณบุรี รถน้อย ดึกๆ นี่เปลี่ยวเลย

ออฟไลน์ ps000000

หมดตรงไหนเข้าตรงนั้น

ออฟไลน์ boogie2020

ขึ้นกับน้ำมันที่ต้องการไปเติมอะคับ

95 เพียว - มันก็มีอยู่ไม่กี่ปั้ม  แต่ส่วนมากผมชอบตราดาว
E85 - มันก็มีอยู่ไม่เยอะอีกเช่นกัน แต่เติมบางจากเพราะเจ้าบัตรสะสมแต้ม

ส่วนวิ่งทางไกล เข้าปตท เพราะปั้มใหญ่ มี minimart ห้องน้ำโอเค
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ lexus

ปั้มใหม่ ใหญ่ สะอาด มีเซเว่น

ออฟไลน์ Devil13

ผมเข้า ปตท. เท่านั้นห้องน้ำสะอาด ปั๊มอื่นแฟนไม่ยอมเข้า

ออฟไลน์ tnp_super

ยังไงก็ได้สำหรับผมขอแค่ไม่เปลี่ยวก็พอ แต่น้ำมันผมเติมปั๊มอื่นที่ไม่ใช่ ปตท. ไม่ใช่น้ำมันเขาไม่ดีแต่คนอื่นเข้าเติมเยอะแล้วเรทเติมยี่ห้ออื่นบ้างกระจายรายได้

ออฟไลน์ IS2000

ผมเข้าปั้มประจำครับ พนักงานทุกคนจำได้ดีเค้าจะเติมให้แบบระวังมากเหมือนเป็นรถของตัวเอง ผมก็จะให้ทิปเล็กน้อยทุกครั้งที่เข้าไปใช้บริการ (เคยเจอเด็กปั้มแบบมือหนักรีบๆเห็นแล้วฉุนมาก, เลิกไปเติมเลย) แต่ถ้าเป็นไปได้อยากเติมเองมากกว่าแต่ตราดาวกับเชลล์ไม่น่าจะมีปั้มลักษณะนี้
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ได้ยินมาเหมื่อนกันเรื่องขายน้ำมันกำไรไม่เยอะ
ในมุมลูกค้าเดินทาง ผมชอบปั๊มที่บรรยากาศดูผ่อนคลาย สะอาด ปลอดภัย ทำกิจกรรมได้หลายอย่าง เช่น กดเงิน ร้านสะดวกซื้อ ร้านอาหาร ร้านกาแฟ ส่วนร้านเสื้อผ้า ของฝาก ผมไม่ค่อนสนใจ

ออฟไลน์ SM.

ผมไม่มีปัจจัยอะไรมากมาย เอาสะดวกเป็นหลัก

ออฟไลน์ alpha14

หลายครั้งอยากเติมเชลล์ เอสโซ่ คลาเท็กซ์เห็นหลายคนบอกน้ำมันดีแต่เข้าปั๊มทีไรไม่ค่อยตอบโจทย์ปั๊มเก่ามาก ห้องน้ำไม่ค่อยสะอาด เปลี่ยว รถพ่วงกับสิบล้อจอดพักเต็มไปหมด(ตจว.)บรรยากาศดูอึมครึมภรรยาไม่กล้าเข้าห้องน้ำ ร้านกาแฟก็ไม่ค่อยมีดึกๆ ก็จำเป็นต้องเข้าปตท.ที่สะดวกกับทุกคนและปั๊มใหญ่สว่างคนเยอะดูปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ปัจจัยหลักคือน้ำมันใกล้หมดครับ อ้าว I DON'T SAY

ดูสภาพ ความสะอาด สถานที่อำนวยความสะดวกครับ แล้วก็เลือกที่เก็บแต้มได้

ออฟไลน์ Darkart

แสงสว่าง
เนื้อที่จอดรถ
ห้องน้ำสะอาด
พนักงานปั้ม
บรรยากาศโอเคหน่อย
ปลอดภัย
ส่วนใหญ่จะเข้า ปตท. เป็นหลัก เข้าห้องน้ำ ซื้อของ อเมเซอน ร้านอาหาร ของฝาก
เติมน้ำมันหลักๆ Caltex ไม่มีก็ Shell Esso PT สลับกันไปครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Pegasus7700

ขึ้นกับใช้รถคันไหน

เลือกEsso เป็นหลัก เพื่อเติมน้ำมัน
มีเบนซิล95 + Lotus express

ส่วนเข้าปั้มอื่นเพราะ7-11 หากจำเป็น
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
หลายครั้งอยากเติมเชลล์ เอสโซ่ คลาเท็กซ์เห็นหลายคนบอกน้ำมันดีแต่เข้าปั๊มทีไรไม่ค่อยตอบโจทย์ปั๊มเก่ามาก ห้องน้ำไม่ค่อยสะอาด เปลี่ยว รถพ่วงกับสิบล้อจอดพักเต็มไปหมด(ตจว.)บรรยากาศดูอึมครึมภรรยาไม่กล้าเข้าห้องน้ำ ร้านกาแฟก็ไม่ค่อยมีดึกๆ ก็จำเป็นต้องเข้าปตท.ที่สะดวกกับทุกคนและปั๊มใหญ่สว่างคนเยอะดูปลอดภัยครับ
ตรงใจเลยครับ และเด็กปั๊มมักแต่งตัวปอนๆ หน้าตาไม่รับแขก เวลาออกต่าง จว. เลยต้องเข้าแต่ ptt ทั้งที่ชอบค่ายฝรั่ง
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"