ผู้เขียน หัวข้อ: Mercedes-Benz W124 Hammer ถ้าปั้นจาก 300CE ต้องทุบกระปุกใช้งบเท่าไหร่ครับ  (อ่าน 4955 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
ตามคำถามเลยครับ Mercedes-Benz W124 Hammer ถ้าปั้นจาก 300CE ต้องทุบกระปุกใช้งบเท่าไหร่ครับ

ในไทยมีใครปั้นตัวนี้หรือมีตัวนี้อยู่บ้างมั้ยครับ อยากทำเก็บสะสมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2016, 17:42:19 โดย F&O »

ออฟไลน์ Sit: )

ตอบแบบไม่รุ้ราคา part และล้อ
ถ้าไม่ทำเครื่อง เน้นตัวรถอย่างเดียว
ได้ของมาครบเมื่อไ่ร เผื่อไว้อีก 150,000-180,000
ค่าปะผุ ลอกสี ทำสีใหม่ ขอบยาง กิ๊บล็อกกาบ และค่าภายในที่อาจมีเสียหายอยู่บ้าง และเผื่อเวลาวนเข้าออกอู่ ทั้งอู่สี และอู่เครื่อง เพราะทำทั้งคันมักมีรอบเก็บตกบ้าง

ถ้าไม่ทำเครื่อง เน้นตัวรถอย่างเดียว
ได้ของมาครบเมื่อไ่ร เผื่อไว้อีก 150,000-180,000
ค่าปะผุ ลอกสี ทำสีใหม่ ขอบยาง กิ๊บล็อกกาบ และค่าภายในที่อาจมีเสียหายอยู่บ้าง และเผื่อเวลาวนเข้าออกอู่ ทั้งอู่สี และอู่เครื่อง เพราะทำทั้งคันมักมีรอบเก็บตกบ้าง

ถ้างบประมาณนี้ไม่เกินซัก 200,000 โอเคเลยครับ เรื่องเวลาเข้าๆออกๆอู่คงไม่มีปัญหาครับกะว่าวันหยุดทุกอาทิตย์จะต้องไปอู่

หรือถ้าอู่อยู่ใกล้ๆก็เลิกงานไปดูเย็นได้ทุกวันครับผมไม่เหนื่อยไม่ซีเรียส มีอู่ไหนที่ทำรถแบบนี้ได้ดีๆสวยๆเนียนๆราคาไม่แรงเกินไปแนะนำบ้างมั้ยครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

124นี่เวลาทำสีปวดหัวจริงๆนะ  กาบข้างนี่ดึงไงก็ขาดโชคดีขาดที่กิ๊ปแต่ส่วนมากขาดที่กาบ  รถผมไม่เคยถอดกาบเลยจะทำหลายทีและแต่ใจไม่กล้าพอ

ไม่เกิน 200,000 คือนับ bodypart กับล้อรึยังครับ
ทำจริงๆมันจะล้นๆหน่อย เช่น รื้อออกมา ประตูผุ ปะไม่ได้ต้องหาประตูใหม่ ถ้าเจอสนิมขอบกระจกต้องยกกระยกก่อนปะ หากพลาดกระจกแตก กันชนกรอบเปลี่ยนใหม่ ฯลฯ 150-180,000 คือแบบโดนแน่นๆ มันจะมีกระจุกกระจิกแต่รวมบิลแล้วหลายบาท

ถ้ารักถ้าชอบก็ต้องเตรียมใจ เตรียมตัง จึงอยากถามก่อนว่าเอาจริง เรื่องอู่ที่ถูกเนี็ยบไม่เคยมีใครแนะนำผม ที่ทำมาเนี๊ยบแต่ไม่กล้าแนะนำใครเพราะแพง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2016, 20:32:25 โดย Sit: ) »

ไม่เกิน 200,000 คือนับ bodypart กับล้อรึยังครับ
ทำจริงๆมันจะล้นๆหน่อย เช่น รื้อออกมา ประตูผุ ปะไม่ได้ต้องหาประตูใหม่ ถ้าเจอสนิมขอบกระจกต้องยกกระยกก่อนปะ หากพลาดกระจกแตก กันชนกรอบเปลี่ยนใหม่ ฯลฯ 150-180,000 คือแบบโดนแน่นๆ มันจะมีกระจุกกระจิกแต่รวมบิลแล้วหลายบาท

ถ้ารักถ้าชอบก็ต้องเตรียมใจ เตรียมตัง จึงอยากถามก่อนว่าเอาจริง เรื่องอู่ที่ถูกเนี็ยบไม่เคยมีใครแนะนำผม ที่ทำมาเนี๊ยบแต่ไม่กล้าแนะนำใครเพราะแพง

คือรถคันนี้ถ้าปั้นผมอยากให้มันวิ้งๆให้มีความรูปสึกว่าสีกับตัวถังเหมือนรถใหม่อะครับ แบบว่าขับไปไหนคนชอบรถต้องเหลียว

แต่งบผมก็คิดว่ามันคงไม่ถ้าจะอยู่ในงบนี้ก็คิดว่ามีบวกเพิ่มได้ครับ แต่ก็ไม่อยากให้มันดูเยอะจนเกินไปเกรงใจที่บ้าน

เพราะแกก็ไม่อยากให้เอาเงินมาลงกับรถซักเท่าไหร่แม้จะเงินเราก็เถอะ

MacH1

• บุคคลทั่วไป
เครื่องยนต์ถ้าอยากให้ใกล้เคียงที่สุด ต้องหาเครื่องบล็อค M119 มาใช้ดู แล้วโมต่อจากนั้นครับ (กล่อง piggyback, เอา cat ออก etc...) ถ้าหาง่ายหน่อยก็ M119 ตัว 5.0 ลิตรเพราะมีใช้ใน W140 500SEL/S500

อีกทางนึงคือลองหารถจากฝั่งยุ่น ซื้อแล้วแยกชิ้นส่วนขนเข้ามาไทย แต่จะติดนิดหน่อยที่ภายในคือรถยุ่นจะเป็นขับซ้ายซะส่วนใหญ่ 

เครื่องยนต์ถ้าอยากให้ใกล้เคียงที่สุด ต้องหาเครื่องบล็อค M119 มาใช้ดู แล้วโมต่อจากนั้นครับ (กล่อง piggyback, เอา cat ออก etc...) ถ้าหาง่ายหน่อยก็ M119 ตัว 5.0 ลิตรเพราะมีใช้ใน W140 500SEL/S500

อีกทางนึงคือลองหารถจากฝั่งยุ่น ซื้อแล้วแยกชิ้นส่วนขนเข้ามาไทย แต่จะติดนิดหน่อยที่ภายในคือรถยุ่นจะเป็นขับซ้ายซะส่วนใหญ่

ขอบคุณกับคำแนะนำนะครับ

ผมก็ไม่อยากให้ใครเอาเงินมาลงกับรถเยอะ
คงขึ้นอยู่กับความชอบและประวัติของรถที่ถืออยู่หละครับ

ทำรถเก่าไม่อยากให้หวังว่าขับแล้วคนจะมอง
มันเป็นความชอบของคนกลุ่มเล็กๆ คนส่วนมากก็มองเป็นรถเก่าคันนึง

ถ้าเอาสวยประหยัด อาจไม่ต้องทำขนาดในรูป ทำสีให้ดีภายในเรียบร้อย ก็น่าจะจบไม่ยาก อย่าไปเล่น part หายากราคาปั่น

เห็นกระทู้แบบนี้ทักกลับไปยาว เพราะผมรู้สึกว่าตัวเองคิดผิดที่ลงไปเยอะกับรถเก่า ถ้าย้อนเวลากลับไปจะไม่ทำ เอางบไปซื้อรถใหม่ใช้ในอนาคตดีกว่า

ถ้ามีงบทำ ถือว่าเป็นของสะสมอันนี้ก็แล้วแต่สะดวก
บวกลบรายการให้จบก่อนลงมือครับ ขอให้โชคดี

ออฟไลน์ JDM

• Full Member
โป่งหน้าหลัง แนะนำสั่งนอก งาน fiber ครับ น่าจะมีกันชนหน้าหลังด้วย ถ้าหาร้านปั้นเองน่าจะเสี่ยงปวดหัวอยู่
คร่าวๆ นะครับ ทำสีปะผุ 100,000 ไม่รวมค่าของ คิ้ว ขอบยาง ชุดแต่ง
ล้อหายากครับ สเปคแบบ hammer รวมยางราวๆ 30,000-60,000
ซ่อมครื่อง ช่วงล่าง โช๊คเบิกใหม่หมด 100,000 ขั้นต่ำ
ภายในทำใหม่หมด 50,000

มีงบซัก 300,000-400,000 สบายใจได้ครับผม
รุ่นนี้ขับไปไหนคนก็มอง สาวๆยิ่งชอบ หาที่จอดง่าย รับรองครับ
W201 W211 W204 UCF10 C126

ออฟไลน์ keng

• Sr. Member
ผมก็ไม่อยากให้ใครเอาเงินมาลงกับรถเยอะ
คงขึ้นอยู่กับความชอบและประวัติของรถที่ถืออยู่หละครับ

ทำรถเก่าไม่อยากให้หวังว่าขับแล้วคนจะมอง
มันเป็นความชอบของคนกลุ่มเล็กๆ คนส่วนมากก็มองเป็นรถเก่าคันนึง

ถ้าเอาสวยประหยัด อาจไม่ต้องทำขนาดในรูป ทำสีให้ดีภายในเรียบร้อย ก็น่าจะจบไม่ยาก อย่าไปเล่น part หายากราคาปั่น

เห็นกระทู้แบบนี้ทักกลับไปยาว เพราะผมรู้สึกว่าตัวเองคิดผิดที่ลงไปเยอะกับรถเก่า ถ้าย้อนเวลากลับไปจะไม่ทำ เอางบไปซื้อรถใหม่ใช้ในอนาคตดีกว่า

ถ้ามีงบทำ ถือว่าเป็นของสะสมอันนี้ก็แล้วแต่สะดวก
บวกลบรายการให้จบก่อนลงมือครับ ขอให้โชคดี

เห็นด้วยอย่างยิ่ง คิดเหมือนผมเลยครับ

ออฟไลน์ Turin

ปัญหาหลักน่าจะเป็นเรื่องหาของ

งบประมาณไม่รวมของ เตรียมไว้สัก 2 แสนเป็นอย่างน้อยจะได้ไม่ตึงเกิน

ปล. ในฐานะที่หาเรื่องใส่ตัวกับรถเก่าเป็นระยะๆ
1. ขอให้เข้าใจว่า เรื่องคนมอง มีแต่คนคอเดียวกันเท่านั้นที่จะมอง คนนอกส่วนใหญ่เค้าคงรู้สึกเฉยๆ ถ้าไม่คาดหวังตรงนี้ก็ไม่มีปัญหา
2. งบ และ เวลา ยังไงก็บาน ทำใจไว้ก่อนเลย  8)

ออฟไลน์ off_033

ต้องถามว่าตั้งงบไว้เท่าไหร่

ทำรถเก่าแต่มานั่งกั๊กๆอยู่ อย่าเพิ่งทำครับเพราะบานปลายแน่นอน

แล้วก็อย่าหวังว่าจะเสร็จเร็ว ที่จะต้องเจอต่อคืออู่. ช่าง อะไหล่ ฯลฯ

ของผมไม่ใช่ benz ทำใหม่ทั้งคัน หาอะไหล่ บางชิ้นต้องแปลง ใช้เวลาไป4ปี

กับเงินที่ซื้อ eco car รุ่นล่างได้คันนึง

ขอบคุณครับ เรื่องเวลาผมไม่ซีเรียสครับค่อยๆทำไปก็ได้ค่อยหาของไปก็ได้ (คิดว่าของคงหายากอยู่แล้ว) แล้วการทำรถเป็นงานอดิเรกมากกว่า

เรื่องงบก็คิดว่ามันคงไม่ได้ตายตัวแต่ก็ตั้งไว้ซัก 2 แสนในขั้นตนแต่ก็คงเพิ่มได้แหละเพราะเป็นเงินผมทั้งหมด รถคันนี้ถ้าทำอยากให้ดูดีจริงๆ

ให้เหมือนที่คิดไว้มากที่สุด ถ้าทำเสร็จเป็นเป็นรถที่ขับไปกินกาแฟวันหยุดกับผู้ใหญ่ๆแค่นั้นเองไปนั่งคุยกับคอเดียวกันที่ชอบรถครับ

ไงก็ขอบคุณทุกคำแนะนำเอาไปปรพกอบการตัดสินใจนะครับ

ถ้ามุ่งมั้นขนาดนั้นก็ลุยครับ
เสร็จเมื่อไร เอามาให้ชมด้วยครับ
รอดู

ออฟไลน์ Midship

• Newbie
  • *
ทำเลยครับ เรารัก เราอยากสะสม ทำให้มันดูดีมองยังไงก็มีความสุข

สุขที่ได้ลงมือทำกับของที่เรารัก ถ้าไม่ทำมันจะติดอยู่ในใจ  ::)

คหสต นะครับ

ออฟไลน์ J_Serie5

สนใจติดต่ออู่บ้านลาดพร้าว 101 เลยครับ แต่งบ 2 แสนไม่พอแน่นอนครับถ้าจะเก็บทั้งคัน