ผู้เขียน หัวข้อ: --ชมกระบะ รีโว่ ทดสอบ moose test ในบ้านเรากันครับ--  (อ่าน 9026 ครั้ง)

ออฟไลน์ masuoka

• Hero Member
เปรียบเทียบกับ moose test กับตัวขายสวีเดน มาช่วยกันดูว่ามีจุดไหนแตกต่าง หรือใกล้เคียงบ้างครับ  8)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
Re: --ชมกระบะ รีโว่ ทดสอบ moose test ในบ้านเรากันครับ--
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2016, 22:29:56 »
รู้สึกคันแดงพุ่งมาแต่ไกล ด้วยความเร็วที่สูงกว่านะครับ
ส่วนคันน้ำเงินค่อนข้างตั้งใจขับไม่ให้ล้อยก คือขับมาช้ากว่า

ออฟไลน์ pongisra

Re: --ชมกระบะ รีโว่ ทดสอบ moose test ในบ้านเรากันครับ--
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2016, 22:33:30 »
น้ำหนักบรรทุกคันแดง 8xx กิโล

คันน้ำเงิน???

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2016, 22:41:49 »
ความเร็วน่าจะพอๆ กันนะครับ เค้าถ่ายหน้าปัดให้ดูด่วย

ออฟไลน์ SUBzero

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2016, 22:46:26 »
คันน้ำเงินตูดห้อยครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2016, 22:54:50 »
ความเร็วน่าจะพอๆ กันนะครับ เค้าถ่ายหน้าปัดให้ดูด่วย

ผมว่ายึดความเร็วหน้าปัด กับ ความเร็วที่เขาขึ้นตัวเลข มันจะเพี้ยนไม่เท่ากันน่ะสิครับ
มองจากรูปรู้สึก คันแดงซิ่งมาสุดๆ เลย

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2016, 22:56:02 »
1. ประเด็นคันน้ำเงินตูดห้อยผมมองว่า จริงๆไม่ได้ห้อย แต่เป็นจังหวะเลี้ยว ถ้าลองดูดีๆคันแดงห็ห้อยตอนเลี้ยวตอนแรก แต่หักครั้งที่สองไม่ห้อยเพราะมันเสียอาการแล้ว
2. ความเร็วก็แสดงให้เห็น
3. คันแดงผมว่าเลี้ยวช้าไปจริงๆ คือปล่อยให้รถวิ่งจนจะถึงกรวยอีกฝั่งแล้วค่อยหักทันที

ออฟไลน์ starlight

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2016, 23:20:33 »
1.คันสีแดง ท้ายยกสูงกว่าคันน้ำเงิน ให้สังเกตุตลอดจนกระทั่งรถกลับมาตั้งลำตรง เปรียบเทียบกันทั้งสองคัน

2.คันสีแดง องศาการหักเลี้ยวมีมากกว่าคันสีแดง อยู่เยอะพอสมควร

เป็นแค่ข้อสังเกตุว่า ยังเลียนแบบการทดสอบ ไม่เหมือนกันอยู่หลายจุดเลย

ดูกันเพลินๆ แก้เหงาตอนดึกๆ

ออฟไลน์ biozebastian

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2016, 23:36:40 »
คันน้ำเงินดูท้ายหนักๆตอนจบหน้าเหินๆ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2016, 23:40:27 »
ต่างกรรมต่างวาระครับ เทียบยาก

ออฟไลน์ prapan2017

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2016, 23:55:54 »
ผมก็ใช้ กระบะโตโยต้าเหมือนกัน เอาไว้ขนจักรยาน
เอากันตรงตรง เอาคันน้ำเงิน ไปเทสที่โน่น ว่ายกล้อเหมือนกันเปล่า ไม่ยกแปลว่า ของเมืองไทยดีกว่า
สังเกต คันแดงหักแรงกว่า น้ำหนักเลยเทไปที่ยางเต็มที่ แรงยึดเกาะของยางเหมือนจะเกาะดีเกินไป รถก็เอียงมากกว่า ทำให้ยก  คันน้ำเงิน เหมือน ท้ายมันเบนออกโอเวอร์สเตียร์ เหมือนท้ายจะน้ำหนักมากกว่าช่วยประคองไม่ให้ล้อยก
KIA CARNIVAL              2001

KIA GRAND CARNIVAL  2009

KIA GRAND CARNIVAL  2016

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 06:38:39 »
สีแดงกลับพวงมาลัยช้า เลยต้องดึงหนัก...แค่นั้นนะ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 06:45:34 »
คันหนึงวิงขับ2 อีกคันหนึงวิ่งขับ4
หรือเปล่า เห็นสำนักแต่งช่วงล่างไหนแว๊บๆ
เอา4x4แต่งแล้วกด80เลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2016, 07:51:58 โดย Mark Wahlberg »

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 06:48:10 »
อ่านเม้นในนั้นมันส์กว่า  ::)
ขอแนะว่าให้แบ่งขายหุ้นบริษัทให้คนใช้รถยี่ห้อต่างๆที่อาสาเป็นติ่งด้วยคงดี
ถ้าไม่ได้กดเข้าไปดูเนี่ย ผมคิดว่ามีการแอบขายโช็ค ขายของแต่งรถนะเนี่ย แบบประมาณว่า
ดูนะคลิปฝรั่งเทสออกมาเป็นแบบนี้ พอเราเปลี่ยนใช้ชุดแต่ง สปริง โช็ค บลาๆๆๆ ดูสิ หนึบขึ้นเลย

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 07:01:21 »
นึกถึงเวลาที่ เมืองนอกเรียกรถคืนเข้าไปเปลี่ยนdefect ต่างๆ แต่ข่าวบ้านเราบอกไม่มีปัญหาอะไรกับเมืองไทย ทำไมเราได้รถดีแบบนี้ ดีใจกับบ้านเราจริงๆ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 07:50:01 »
มีใครรู้มั้ยครับ ว่าสเปคช่วงล่างไทยกับยุโรป คือตัวเดียวกันรึเปล่า

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 09:07:15 »
ก็ว่ากันไปครับ ผมก็ดูพอเพลินๆ  :-* :-*

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 09:28:36 »
คันหนึงวิงขับ2 อีกคันหนึงวิ่งขับ4
หรือเปล่า เห็นสำนักแต่งช่วงล่างไหนแว๊บๆ

ไฟหน้ามี day light แล้วไปติดฟิล์มนี่ดูขึ้นมากเลยครับ รถก็ดูเฟิร์มขึ้นมากเลยครับ  8) 8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 09:58:39 »
เอาวิจารณ์ คลิปก่อนนะ ... ผมว่า คันน้ำเงินท้ายห้อยครับ สังเกตุตอนเข้าเส้นแล้ว น่าจะโหลดท้ายมา

ส่วนคลิปพี่ไทย .... ตีโค้ง ตีวง ลดวงเลี้ยวด้วยนะ .... ทำไมไม่หักเลยอะ วิ่งมาชิดๆกรวยแล้วหักแบบในคลิปบนอะ ผมว่า ยังไงก็ปลิ้น .....

ส่วนดีไม่ดี มันต้องขับกันอะ แล้วจะทราบครับ ..... ใครขับ Revo แล้วไม่เคยขับ ranger กับ bt50 pro เทียบเนี่ย มันนึกภาพไม่ออกหรอก ....

ออฟไลน์ huiimanoid

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 10:18:14 »
ถ้าจะเทียบ ดูแต่ด้านหน้าจะรู้ได้อย่างไรว่า ระยะการวางกรวยนั้นเท่ากัน

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 10:37:56 »
ถ้าสมมติว่าผมเป็นบริษัทรถยนต์ แล้วมีคนทดสอบรถของผมแล้วคว่ำ
ผมควรทำยังไงระหว่าง
1) ขับแล้วไม่ให้คว่ำ
2) คว่ำเหมือนมันดีกว่า
3) ลองขับตามจริง ถ่ายไว้หลายๆดอก แล้วเลือกดอกที่ล้อไม่ยกมานำเสนอ

เช่นเดียวกัน ถ้าผมเป็นสื่อทดสอบรถยนต์ ถ้าผมไม่ชอบโตโยต้าอยู่แล้ว ผมอาจจะเลือกดอกที่เกือบคว่ำมาก็ได้ เพราะเอาจริงๆ สิ่งที่ทางสื่อสวีเดนทำ ก็มีจุดที่พลาดคือ ไม่มีมุมกล้องสำรอง ถ้าเป็นผม ผมจะตั้งกล้องหลายๆมุม หลายๆจุดแล้วให้คนดูเลือกดูทุกมุมกล้องได้

ส่วนที่ว่าสื่อสวีเดนตั้งใจหักช้า รอจนชิดกรวยแล้วค่อยหักพวงมาลัย..ผมสงสัยเหมือนกันว่าถ้าเป็นเพราะเขาต้องการจะเล่นงานโตโยต้าจริงๆ ก็ไม่น่าจะปล่อยคลิปตัวนี้ออกมาแต่แรก รายการไม่ได้ถ่ายทอดสด มีการตัดต่อ รีเพลย์ดูได้หลายครั้ง ไม่มีใครในทีมงานเห็นเลยหรือว่าจุดหักเลี้ยวล้อไม่เหมือนกับคันอื่น?

คือมันมีทั้งแง่ที่สนับสนุน และแง่ที่ค้านแต่ละฝ่าย เถียงกันไม่จบหรอกครับ เราก็แค่เป็นเหมือนลูกหม้อสงครามเย็น รบกันเองแต่ประเทศแม่ไม่ได้เดือดร้อนอะไร

ส่วนตัวผมเลือกจะเชื่อในจุดที่ตัวเองได้ลองมา บรรทุกหนักเป็นยังไงผมไม่รู้ แต่ Revo 4 ประตู ผมนั่งเต็มลำ 400 กว่าโล ลองเหวี่ยงเลนซ้ายไปเลนขวาที่ 100 ก็ไม่ยกนะครับ ลองขวากลับมาซ้ายก็ไม่ยก เพียงแต่ไม่มั่นใจเท่า Mazda, Nissan เท่านั้น

ถ้าผมใช้ Revo อยู่ ก็คงไม่เดือดร้อนกับคลิปดังกล่าว แต่คงหาทางไปทำอะไรกับช่วงล่างเพิ่มเติม เช่นทำด้านหน้าให้ยุบตัวยากขึ้น เปลี่ยนยางหลังให้เกาะขึ้น เปลี่ยนโช้คใหม่ จากนั้นถ้าล้อจะยกอีกก็ช่างมันละ ให้มันรู้ว่าเราแก้ปัญหาด้วยการปรับกลจักร ไม่ใช่ปรับคำพูด
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 11:01:56 »
ถ้าผมเป็นค่ายรถ จะไม่พูด เงียบๆ ไว้ พูดเยอะ เจ็บตัวเยอะ ไงก็ยอดขาย feed บ. LOGISTIC ได้เยอะอยู่แล้ว อย่าไปแคร์

ออฟไลน์ sarawut66

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 11:02:26 »
ยอมรับเถอะว่าตั้งแต่ ปี 2004 - 2022 คนทั้งโลกต้องทนใช้ช่วงล่างแบบนี้ต่อไป

ออฟไลน์ lovelymemo

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 14:15:08 »
คันหนึ่งพวงมาลัยซ้าย อีกคันพวงมาลัยขวา แต่หักเลี้ยวทางเดียวกัน มันก็ต้องมีน้ำหนักคนขับช่วยหรือปล่าว เห็นคันแดงมีคนนั่งข้างคนขับด้วย ไม่รู้คันน้ำเงินมีด้วยหรือปล่าว
I'm so Jazz !!!

ออฟไลน์ MxJeeP

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 14:46:20 »
นานาจิตตัง ข้อเสียมันก็มีกันทุกยื่ห้อ
แปลกใจ ข้อดีของรถยี่ห้อ ไม่ยักกะพูดถึง 55+
No pain No gain !!

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 15:09:33 »

คลิปแรกถนนมีแต่ทราย น่ากลัวจิมๆ
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ Poj

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 04:03:32 »
บ้านเรายอดขายกระบะ 1 ตัน

อันดับ 1 ของโลก

โตไทย มีรึจะยอมให้คลิป ยกล้อทำลายยอดขาย

ก็ต้องแก้ข่าวโดยใช้ทุนและสื่อที่มีมากของ โต

แต่ผมเข้าใจว่า revo มันก็คือ vigo  big minor change มากกว่า

เพราะไม่ได้ปรับปรุง ช่างล่างอะไรเท่าไหร่เลย

ปล. สังเกตรถ ทั้งสองคันก่อนถึงกรวย สีแดงวิ่งด้วยความเร็วที่สูงกว่า

ของไทยวิ่งช้ากว่า ทำไมไม่มี sensor จับความเร็ว ด้านนอกรถ

ออฟไลน์ pongsak_877

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 06:58:35 »

คลิปแรกถนนมีแต่ทราย น่ากลัวจิมๆ

ตัวนี้เกียร์ MT 4x4 เครื่อง 2.8 ไม่มี VSC TRC HAC อะไรทั้งสิ้น แล้วก็ไม่ได้ปรับเป็นขับ 4 สังเกตุที่สวิตช์ปรับการขับ 4
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2016, 07:00:55 โดย pongsak_877 »

ออฟไลน์ Noz4club

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 23:38:55 »
ส่วนตัวผมว่าไม่มีการทดสอบไหนวัดได้จริงๆ หรอกครับ มันต่างกรรมต่างวาระกันอย่างที่หลายๆท่านบอกนั่นแหละ ถ้ายังใช้ปัจจัยที่ไม่แน่นอนและคงที่แบบนี้ ทดสอบหลายๆรอบ ผลที่ได้อาจจะออกมาไม่เหมือนกันหมดทุกรอบเลยด้วยซ้ำไป
ผมไม่เชื่อทุกคลิปและไม่ขอตัดสินอะไร จากที่เคยใช้งานรีโว่จริงอยู่ตลอด ก็บอกได้ว่ามันขับดี เครื่องแรง และเกาะถนนอยู่แม้ว่าจะบรรทุกหนักเป็นตัน

ปล.ไม่ได้เป็นติ่งโตโยต้า แค่อยากแชร์ว่ารถแต่ละคันมีข้อดีและข้อเสียต่างกันครับ และโตโยต้าสำหรับผมด้านการใช้งานจริงถือว่าผ่านครับ