ผู้เขียน หัวข้อ: 2ตัวนี้ตัวไหนน่าเล่นครับ Soluna หยดน้ำ กับ Vios บริสนี่  (อ่าน 6170 ครั้ง)

ออฟไลน์ anantachin167

• Jr. Member
  • **
  • Just a bad day not a bad life
                  คืออยากจะได้รถมือสองสักคันไว้จ่ายตลาด ขนเจ้าหมาแมวอีกสักคันอ่าครับ
เป็นรถสำรอง  คิดจะซื้อเพิ่มอีกอ่ะครับคันเดียวคงไม่พอ เนื่องจาก MAZDA2 ที่เพิ่งถอยมา  ตอนนี้นอนจอดตายอยู่ศูยน์แล้วครับ เลยไม่มีรถใช้ 

จะเลือกคันไหนดี ครับ เนื่องจากเป็นรถในฝันตอนเด็กๆทั้ง2คันเลยครับผม

1.Toyota Soluna หยดน้ำ สวย ออ๊ฟชั่นความปลอดภัยครบมีทั้ง ABS AIRBAG กระจกไฟฟ้า ในราคา 9หมื่นปลายๆ
ราคาเปิดดูตามเวพมือสองอ่าครับยิ่งดูโฆษณาแล้วยิ่งอยากได้  ;)

2.หรือจะกัดฟันเพิ่มอีก 3หมื่น ประมาณแสนสองปลายๆ ได้ VIOS บริสนี่ แต่ได้ตัวต่ำสุดตัว J ระบบความปลอดภัยไม่มีอะไรเลย
 (ฝีมือล้วนๆ) แถมยังได้กระจกหมุน  เพราะถ้าเล่นตัวสูงกว่านี้สู้ราคาไม่ไหวครับผม แต่ชอบรูปทรงก็สวยมากๆๆๆ
ชอบๆ :-X :-X

ตัดสินใจไม่ถูกเลยครับ ลังเลระหว่างสองรุ่นนี้ จึงอยากให้เพื่อนผู้อ่านช่วยตัดสินใจหน่อยครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2016, 22:44:20 โดย anantachin167 »

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
VIOS โฉมแรกเรื่องการขับขี่ดีกว่าครับ แต่ถ้าไม่เน้น Soluna หยดน้ำก็ได้อยู่นะขับไม่เร็วๆขับเรื่อยๆ 100 นึงสบายถ้าขับไปตลาดๆ

ผมเคยขับมาทั้ง 2 รุ่นเรื่องอะไหล่อนาคตเหมือนตัว VIOS โฉมแรกจะดีกว่านึดๆ

• **
  • Just a bad day not a bad life
VIOS โฉมแรกเรื่องการขับขี่ดีกว่าครับ แต่ถ้าไม่เน้น Soluna หยดน้ำก็ได้อยู่นะขับไม่เร็วๆขับเรื่อยๆ 100 นึงสบายถ้าขับไปตลาดๆ

ผมเคยขับมาทั้ง 2 รุ่นเรื่องอะไหล่อนาคตเหมือนตัว VIOS โฉมแรกจะดีกว่านึดๆ
เพราะตัว soluna จ่ายน้อย ได้อ๊อฟ ชั่นเต็มครับ แต่ตัว VIOS ได้การขับขี่และพื้นที่กว้างกว่าครับ
         แต่ระบบความปลอดภัยไม่ได้อะไรเลยครับ รวมถึงกระจก(หมุน)
จึงตัดสินใจลำบากครับ

ออฟไลน์ SM.

vios ครับ

ออฟไลน์ yod artstu

vios รุ่น S ครับ เกินงบมานิดๆ
มี Airbag 1 ใบ มี ABS ขับดีครับ
ที่บ้านยังใช้อยู่ครับ แทบไม่มีอะไรเสียเลย
แต่ต้องหาคันที่สภาพงามๆหน่อยนะครับ
ของที่บ้านวิ่งแค่แสนหนึ่ง อายุ 12 ปี
: )

• **
vios รุ่น S ครับ เกินงบมานิดๆ
มี Airbag 1 ใบ มี ABS ขับดีครับ
ที่บ้านยังใช้อยู่ครับ แทบไม่มีอะไรเสียเลย
แต่ต้องหาคันที่สภาพงามๆหน่อยนะครับ
ของที่บ้านวิ่งแค่แสนหนึ่ง อายุ 12 ปี
ตัว S สู้ไม่ไหวครับเกินมา 50000 Up เพราะที่ดูคือ Soluna แค่ 9หมื่นกว่าครับ แต่พอกัดฟันเต็มที่เพิ่ม 3หมื่น ได้แค่ตัว J ครับ ถ้าเกินอีกไปตัว S สู้ไม่ไหวครับแสนกลางๆถึงปลายทั้งนั้น

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
ผมแนะนำนะครับ ถ้างบมีอยู่แค่ประมาณ 120,000 จริงๆ ไปเอา Soluna หยดน้ำเถอะครับ ถ้าเป็นหยดน้ำราคาแสนสองได้ยิ่งดี ถามว่าทำไม? เพราะว่าราคาแสนสอง ถ้าเป็นหยดน้ำ คุณจะได้หยดน้ำแบบ Mint พยายามหารถเจ้าของคนเดียว สภาพเนียน ไม่มีเฉี่ยวชน เครื่องแน่นๆ ปัญหาติเตียนน้อยๆ แสนสองก็คุ้มครับ

ในขณะที่ Vios ราคาแสนสอง เนื่องจากมันเป็นเรทราคาแทบจะต่ำสุดของรุ่นนี้ จึงต้องเข้าใจว่าสภาพของตัวรถมันก็จะเป็นไปตามราคาครับ โอเคถ้าบอกว่าไม่เป็นไร ที่ราคาถูกเพราะตัวถังไม่สวย มีรอยไม่ได้ซ่อม แต่ว่าเครื่องช่วงล่างยังดีอยู่ ก็โอเคซื้อได้ อย่าลืมว่าถ้าจะซื้อรถด้วยเหตุที่ว่าเป็นรถสำรองแล้ว เอารถที่มั่นใจว่าจะใช้งานได้ดี สภาพดีๆมา จะดีกว่าครับ ความทนทานไม่ต้องกังวลมากระหว่างสองรุ่นนี้ มันใช้งานได้ดีเหมือนกันอยู่แล้ว ถ้าเกิดสภาพมันสมบูรณ์น่ะนะ

ถ้าตัดสินใจจะซื้อรถราคาเท่านี้ ขอให้เน้นที่สภาพครับ ไม่ใช่รุ่นรถ อันนี้เป็นหลักที่สำคัญมากๆ

ออฟไลน์ paeybu

• Sr. Member
vios ดีกว่าครับ

แต่อย่างที่ rep บนว่า vios สภาพแย่ๆกับ soluna หยดน้ำสภาพงามๆ ผมก็เลือกหยดน้ำ

ออฟไลน์ tnp_super

ถ้าแค่สองคันนี้เอา soluna ครับอย่าน้อยก็มี abs กะถุงลม

ออฟไลน์ ps000000

Re: 2ตัวนี้ตัวไหนน่าเล่นครับ Soluna หยดน้ำ กับ Vios บริสนี่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 06:54:35 »
หยดน้ำเป็นรถที่ไม่จุกจิก แต่มันก็แลเก่ามาก :P

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
Re: 2ตัวนี้ตัวไหนน่าเล่นครับ Soluna หยดน้ำ กับ Vios บริสนี่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 07:37:34 »
เรื่องการขับขี่ทั้งสองรุ่นกลับบ้านเก่าไปหมดแล้วครับ แต่วิออสจะได้เปรัยบตรงที่เครื่อง 1nz เพิ่งปลดระวางไปไม่ถึงปี เพราะนั้นเรื่องอะไหล่เกี่ยวกับเครื่องและเกียร์ กระดิกนิ้วก็มา

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 08:01:08 »
ถ้าออสๆได้แค่รุ่นนั้นก็เอาหยดน้ำดีกว่าครับ เผื่องบไว็ซ่อมด้วยจะอุ่นใจกว่านะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 08:26:51 »
หยดน้ำมันเก่าไปนะผมว่า กัดฟันเอาอีกตัวดีกว่าครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 09:48:27 »
จริงๆ แสนกว่าๆ หาดีๆ อาจจะได้ 1.5E

แต่ให้ท่องไว้ว่า รถ 10 ปี จะมาขับเหมือน MZ2 คงไม่ได้นะครับ เคยดีในอดีต แต่เก่าแล้ว แก่แล้วจ้า...

ปล. MZ2 สรุปช่างยังหาอาการไม่เจอเหรอครับ?  :-\
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ eaksuchart

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 10:54:04 »
120,000 Vios ไม่น่าจะหาได้ครับ

ผมเคยส่องอยู่เกือบปี สวยๆหลุดมาก็มี แต่ 140,000-150,000 ทั้งนั้นครับ

Vios แนะนำรุ่นปรับอุปกรณ์แล้วปลายปี 04 เป็นต้นไปครับ

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 12:26:30 »

ถ้ารถสำรองจริง Soluna ก็ได้ครับ เครื่อง 5A ก็ซ่อมง่ายดี ไฟฟ้าในรถก็ไม่ได้ยุ่งยาก รุ่นนี้ความปลอดภัยเริ่มดีขึ้นละด้วย แต่ส่วนตัวว่ารถมันบางมาก
Vios J ก็ดีอีกอย่างตรงที่รถเหมือนเป็นคนละเซกเมนต์เลย ขับดีกว่ามาก ถ้ารับได้กับอุปกรณ์ในรถที่โล่งก็โอเค แต่วีออสราคานี้ไม่ค่อยเจอเลย เกรงว่าราคานี้สภาพจะบอบช้ำเกินแล้วน่ะดิครับ

ว่าก็ว่าเถอะ แถวเชียงใหม่ Soluna หยดน้ำบางคันยังขายแสนสี่แสนห้าอยู่เลย ในขณะที่วีออส(บางทีรุ่น S ด้วย) แสนหกแสนเจ็ด ก็ยังงงว่าโซลูน่าจะขายยังไง
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 13:43:19 »
จริงๆ แสนกว่าๆ หาดีๆ อาจจะได้ 1.5E

แต่ให้ท่องไว้ว่า รถ 10 ปี จะมาขับเหมือน MZ2 คงไม่ได้นะครับ เคยดีในอดีต แต่เก่าแล้ว แก่แล้วจ้า...

ปล. MZ2 สรุปช่างยังหาอาการไม่เจอเหรอครับ?  :-\
รอช่างสั่ง ECU ให้ใหม่ครับ ช่างบอกน่าจะเป็นที่ตัวนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2016, 13:51:04 โดย anantachin167 »

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 13:49:27 »
120,000 Vios ไม่น่าจะหาได้ครับ

ผมเคยส่องอยู่เกือบปี สวยๆหลุดมาก็มี แต่ 140,000-150,000 ทั้งนั้นครับ

Vios แนะนำรุ่นปรับอุปกรณ์แล้วปลายปี 04 เป็นต้นไปครับ
ในเวพตลาดรถหาได้ราคาตามนี้เลยครับ แต่ VIOS จะได้แค่ตัว J ครับผม ถ้า Soluna ได้ตัว Top ครับ

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 13:53:37 »

ถ้ารถสำรองจริง Soluna ก็ได้ครับ เครื่อง 5A ก็ซ่อมง่ายดี ไฟฟ้าในรถก็ไม่ได้ยุ่งยาก รุ่นนี้ความปลอดภัยเริ่มดีขึ้นละด้วย แต่ส่วนตัวว่ารถมันบางมาก
Vios J ก็ดีอีกอย่างตรงที่รถเหมือนเป็นคนละเซกเมนต์เลย ขับดีกว่ามาก ถ้ารับได้กับอุปกรณ์ในรถที่โล่งก็โอเค แต่วีออสราคานี้ไม่ค่อยเจอเลย เกรงว่าราคานี้สภาพจะบอบช้ำเกินแล้วน่ะดิครับ

ว่าก็ว่าเถอะ แถวเชียงใหม่ Soluna หยดน้ำบางคันยังขายแสนสี่แสนห้าอยู่เลย ในขณะที่วีออส(บางทีรุ่น S ด้วย) แสนหกแสนเจ็ด ก็ยังงงว่าโซลูน่าจะขายยังไง
ตอนนี้ซื้อได้แล้วครับ แต่ว่าเป็น ตัว J ล้อกะทะ กระจกหมุน ระบบความปลอดภัยไม่มี แต่ถ้า Soluna ได้ของเล่นครบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2016, 16:58:41 โดย anantachin167 »

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 14:12:42 »
ไม่เกี่ยวกะรถ แต่ผมซื้อเทป Vitamin C  เพราะหน้าปกเขียนว่าเพลงโฆษณา Soluna เนี่ยล่ะ

ปล. บริทนี่ย์น่าเล่นกว่าครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 07:38:22 »
ผมขับมาทั้ง 2 รุ่น

บอกได้เลยว่าต่อให้ได้ soluna ตัว top ก็ไม่น่าสนใจครับ

อัตราเร่ง การทรงตัว เทียบ vios ไม่ได้เลย

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 10:44:14 »
VIOS ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 13:13:08 »
บริทนี่ น่าสนกว่าในด้านสดใหม่กว่า

แต่ถ้าซื้อเก็บ ผมว่าหยดน้ำน่าเก็บกว่า ยิ่งรุ่นเลขไทย ราคาน่าจะไปไกลครับ  ;)

ออฟไลน์ i-Kao

• Full Member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 13:30:14 »
งบประมาณโซลูน่า เป็นผม ผมเลือกเอาสามห่วง 1.6 ครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 16:12:03 »
ได้ยินว่า SOLUNA หยดน้ำอะไหล่ตัวถังหาค่อนข้างยาก
อันนี้ผมไม่ทราบว่าเท็จจริงเป็นอย่างไรนะครับ

+VIOS บริทนีย์ขับขี่ดีกว่า