ผู้เขียน หัวข้อ: อยากแชร์ประสบการณ์การขับรถในญี่ปุ่นครับ  (อ่าน 3903 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
พาครอบครัวมาเที่ยวเช่ารถแวน 8 ที่นั่งขับไปในหลายจังหวัดแถบคันไซ

เป็นการขับรถนอกประเทศไทยครั้งแรกครับ ไปทำใบขับขี่สากลที่ขนส่ง ใช้ใบขับขี่ passport และรูปถ่าย ทำวันเดียวเสร็จ

ในเมืองขับที่ความเร็ว 40-60km/hr ทางด่วนขับได้ที่ความเร็ว 80-100km/hr

ยอมรับเลยว่าเป็นการขับรถที่ช้ามาก เพราะไม่เคยขับช้าขนาดนี้ แต่ก็ต้องคอยดู GPS ตลอด เพราะไม่รู้จักทางเลย

ทางแยกเยอะ ไฟแดงแยะ จะไปไหนวิธีหาใน GPS ที่ง่ายที่สุดคือเบอร์โทรศัพท์ของสถานที่ปลายทาง

แต่ที่น่าสนใจและอยากแชร์ให้ฟังคือ

1. คนที่นี่มีน้ำใจมาก ให้ทางตลอด
2. ถ้าไฟทางคนข้ามเขียว ยังไงก็ต้องหยุดรถให้
3. ไม่มีการกดแตรไล่ ไม่ว่าเราจะขับช้าแค่ไหน
4. แทบจะไม่มีอุบัติเหตุให้เห็น
5. ค่าทางด่วนแพงมาก ค่าน้ำมันก็แพง (เบนซินลิตรละ 125เยน ตก 40บาท)
ุ6. ทาง ONE WAY ในตรอกซอกซอยเยอะมาก แต่ก็ไม่มีการจอดขวางทาง ยังไงรถก็ผ่านได้แน่นอน
7. มีการจอดข้างทางบ้าง แต่ก็ไม่ทำให้รถติด
8. ไม่มีที่กลับรถเลย อันนี้แปลกมาก คือจะต้องไปเลี้ยวตามแยกเพื่อวนกลับมา
9. แยกเยอะก็จริง แต่ถ้าจังหวะดีนี้แทบจะไฟเขียวตลอด คือวิ่งข้ามแยกไปเรื่อยๆ

รถติดมีบ้าง แต่ก็ไม่ติดแบบไม่ขยับแบบบ้านเรา น้ำใจงาม ขับรถช้า อุบัติเหตุน้อย

น่าชื่นชมมากครับ  :D :D :D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ CHANOM

Re: อยากแชร์ประสบการณ์การขับรถในญี่ปุ่นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2016, 20:39:59 »
เพิ่งกลับมาจากญี่ปุ่น (โตเกียว) ค่ะ ไม่ได้มาสาม-สี่ปีแล้ว อันนี้สิ่งที่เราสังเกตุเกี่ยวกับการใช้ถนนนะคะ

- ไม่ว่าประเทศไหน การใช้ไฟฉุกเฉินในการจอดข้างทางนั้นศักดิ์สิทธ์เสมอ ไปมาห้าวัน เห็นทุกวันเลยค่ะ  ;D
- รถติดกว่าที่เราคิดค่ะ (โกเตมบะ - ชินจูกุ เกือบสามชั่วโมงในเย็นวันอาทิตย์) แต่ผู้คนเป็นระเบียบมาก ติดตามๆกันไป
- พวกแทรกคิวก็พอมีค่ะ แต่น้อยมากจริงๆ

ข้อสำคัญสุด รถสวยมาก ถึงมากที่สุด เห็นแล้วน่าลองขับมันทุกคันเลยค่ะ  :-*
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ tnp_super

Re: อยากแชร์ประสบการณ์การขับรถในญี่ปุ่นครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2016, 20:42:29 »
สงสัยคนญี่ปุ่นเขาจะมีระเบียบวินัยและปฏิบัติตามกฏระเบียบเคร่งครัด ไม่อยากเทียบกับบ้านเราขนาดผมขับความเร็ว 60-70 ทางสองเลนสวนกันยังโดนคันหลังยกไฟสูงใส่ ผมล่ะงงว่าจะให้ตูหลบไปไหนฟะ..555 อันนี้ขอเล่าประสบการณ์ขับรถในประเทศไทยให้ฟังบ้างครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2016, 21:07:04 »
หลังๆรู้สึกว่าพวกปาดหน้า เบียด ลงมาด่า
ขับเร็วนรกแตก

มีเยอะขึ้นมากครับญี่ปุ่น รู้สึกว่าระดับความสงบบนท้องถนนแย่ขึ้นเยอะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2016, 22:38:19 »
วินัยในการใช้ถนนมากกว่าครับ

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2016, 23:47:55 »
ญี่ปุ่นเปลี่ยนไปเยอะครับ

ทั้งฝ่าไฟแดง ขับเร็ว บีบแตรไล่ตอนจอดที่เส้นหยุดรถตามกฏ มาครบเลยทีเดียว

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2016, 00:08:53 »
มันก็สะท้อนให้เห็นวินัยของคนที่นั่นแหละครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2016, 07:08:17 »
น้ำมันเบนซิลแพงก็จริง แต่อ็อกเทน 100 นะครับ ส่วนการขับแบบไม่รู้เส้นทางโดยต้องดู GPS ตลอดนี่ช่วยให้ลดความหงุดหงิดไปได้อยู่นะ ถึงกระนั้นหากรู้เส้นทางดีพอควรก็ยังต้องพึ่งเจ้า GPS อยู่ดีครับ เพราะมันบอกว่าเส้นทางไหนรถติด ควรเลี่ยงไปเส้นทางอื่นได้ดีมาก แต่ขับที่โน่นจะไม่ค่อยหงุดหงิดเมื่อขับช้าครับ เพราะชมบ้านชมเมืองได้ด้วย ได้ดูรถที่ผลิตออกมาใหม่แล้วขายในบ้านเขาก่อนก็เยอะ (ปกติจะเห็นในเวปก่อน พอเจอของจริง สะตันสิครับ ) รถเก่าคลาสสิคหรือรถในตำนานก็มีให้เห็น รถที่โน่นเขาจะดูแลดีครับ ทำให้เพลินจริงๆ แต่ถ้าอยู่แบบทำงานแล้วเจอรถติดมีหงุดหงินแน่ หรือถ้าต้องโดยสารรถไฟฟ้าเวลา rush hour ทั้งสนุก ทั้งมึนและหงุดหงิด สรุปคือ คนชอบรถจะเพลินครับหากขับรถเที่ยว แต่สาวๆจะหงุดหงิดเพราะอยากถึงที่เที่ยวไวๆ  :D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2016, 07:22:45 »
หลังๆรู้สึกว่าพวกปาดหน้า เบียด ลงมาด่า
ขับเร็วนรกแตก

มีเยอะขึ้นมากครับญี่ปุ่น รู้สึกว่าระดับความสงบบนท้องถนนแย่ขึ้นเยอะ

ญี่ปุ่นเปลี่ยนไปเยอะครับ

ทั้งฝ่าไฟแดง ขับเร็ว บีบแตรไล่ตอนจอดที่เส้นหยุดรถตามกฏ มาครบเลยทีเดียว

ตลอด 7 วันที่ขับรถที่ญี่ปุ่น
ีผมเจอแต่ฝ่าไฟเหลืองที่กำลังจะแดงครับ
ได้ยินเสียงแตร 1 ครั้งตอนที่รถเก๋งจะเปลี่ยนเข้าเลนขวาที่รถบรรทุกในเลนวิ่งมาเร็ว
เห็นการใช้ไฟสูง 1 ครั้งที่รถบรรทุกไล่รถ K-Car ที่วิ่งเป็นเต่าเลนขวาข้างหน้าเขา
ป้ายเตือนความเร็ว 40 km/hr จะเห็นคนส่วนใหญ่ขับกันที่ 60km/hr
ป้ายเตือนความเร็ว 60 km/hr จะเห็นคนส่วนใหญ่ขับกันที่ 80km/hr
ป้ายเตือนความเร็ว 80 km/hr จะเห็นคนส่วนใหญ่ขับกันที่ 100km/hr (ถามคนให้เช่าก็บอกตามนี้ครับ)

แต่ก็ถือว่าดีมากครับ บ้านเรายังห่างไกลครับ
คนนั่งไม่มีใครบ่นว่าช้าครับ หลับกันสบายถึงที่เที่ยวก็ฟิตกันเต็มที่ เดินกันไม่หยุด
แต่พลขับนี่ได้ชมความงามของบ้านเมือง มีความสุขในการขับรถต่างแดน แต่ก็ต้องยอมเหนื่อยเพราะแทบไม่ได้พัก
กลางคืนก็วอกแวกไปดื่มเบียร์ก็ไม่ได้ 55555 ;D ;D ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2016, 08:23:53 »
ระเบียบวินัยบ้านเค้าสูงกว่าบ้านเรามาก

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2016, 08:56:29 »
 :D บอกเรื่องพื้นผิวถนนเค้าด้วยสิครับว่ามันดีม๊ากกกก รถธรรมดายังกลายเป็นว่าช่วงล่างนุ่มไปเลย
รถไม่ติดลองวันศุกร์เย็นๆกับเสาร์อาทิตย์ ได้ติดสมใจเลยครับ hahaha
แต่วันธรรมดาไหลลื่น

ส่วนพวกแว๊นๆ รถซิ่งจะออกดึกๆ เคยเห็นโดนจับคาตาเลยถ้าออกตอนเช้าๆ
ญี่ปุ่นที่รู้จักขับพวก 350Z มานั่งรถบ้านเราเค้ายังกลัวเลยครับ บอกว่าบ้านเราขับรถอันตรายมาก

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2016, 11:19:46 »
มาดูทีละข้อ ของไทยแลนด์ นับว่า แตกต่างมาก

ออฟไลน์ Chalongs

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2016, 15:25:41 »
เส้นถนน แผ่นสะท้อนเเสง ป้ายสัญญาณ
ขับกลางคืนเเล้วสว่างโร่เลย
อยากให้บ้านเราเป็นเเบบนั้นมั่งจัง ขับกลางคืนจะได้ปลดภัยกว่านี้

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 11:55:26 »
ขอบคุณสำหรับการบอกเล่าประสบการณ์ครับ
ภูมิภาคคันไซของกินงานดี อร่อยมากครับ ศิลปะวัฒนธรรม ของเก่าๆ ในเขตเมืองเก่าได้รับการดูแลอย่างดีและล้วนมีประวัติเรื่องราวที่น่าสนใจครับ :-* :-*

8. ไม่มีที่กลับรถเลย อันนี้แปลกมาก คือจะต้องไปเลี้ยวตามแยกเพื่อวนกลับมา

ผมว่าอันนี้มันจะทำให้การไหลของรถไม่สะดุดรึเปล่าครับ คือให้วนไปในทิศทางเดิมอีกครั้งถ้าคุณเลยป้าย ให้กลับหรือย้อนได้เฉพาะจุดที่เป็นแยกเดิมอยู่แล้ว

เส้นถนน แผ่นสะท้อนเเสง ป้ายสัญญาณ
ขับกลางคืนเเล้วสว่างโร่เลย
อยากให้บ้านเราเป็นเเบบนั้นมั่งจัง ขับกลางคืนจะได้ปลดภัยกว่านี้

+100 ครับ ถนนไทยมืดมากกก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 16:37:07 »
ประเทศที่เจริญแล้ว ผมเห็นเมืองนอกก็ขับรถดีๆกันทั้งนั้น