ผู้เขียน หัวข้อ: เจอเหตุการณ์แบบนี้ จะทำยังไงกันครับ  (อ่าน 4706 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amateur

• Jr. Member
  • **
บ่ายวันนี้เอารถไปล้าง ขากลับแวะปั๊มซื้อกาแฟ ช่วงเดินกลับมาที่รถ เห็นน้อง ผญ.วัยรุ่น เดินถือกาแฟพร้อมกับคุยมือถือไปด้วย น้องเดินมาที่รถซึ่งจอดข้างๆรถผม แต่น้องหากุญแจไม่เจอ ทันใดนั้น น้องก็หันเอาแก้วกาแฟกับกระเป๋ามาวางบนรถผมโดยที่ยังคุยมือถือ ผมจึงเดินมาที่รถเพื่อแสดงตัว แต่น้องแค่เหลือบมามองหน้าแล้วก็หากุญแจต่อ แล้วในที่สุด น้องเจอกุญแจ แต่น้องทำแก้วกาแฟหกใส่หลังคารถผมครับ หกทั้งแก้วเลย !!! ตอนนั้นโมโหมากครับ และคิดว่า น้องน่าจะหันมาขอโทษ แต่เปล่าครับ ไม่มีคำขอโทษจากปากของน้อง ผมจึงต่อว่าน้องไปว่าทำไมไม่ระวังและให้น้องทำความสะอาด น้องจึงเอาทิชชูมาซับโดยที่ไม่พูดอะไรสักคำ จนมี ผญ สูงอายุเดินมา เป็นคุณยายของน้อง เข้ามาถามว่าเกิดอะไรขึ้น ผมจึงบอกไป เมื่อคุณยายหันไปถามน้อง และทราบว่าน้องคุยโทรศัพท์ด้วยตอนทำกาแฟหก จึงตำหนิน้อง พร้อมกับหันมา ยกมือไหว้ขอโทษผม !!! ผมถึงกับอึ้งเลยครับ ยอมรับเลย จากตอนแรกที่โมโหสุดๆ กลายเป็นผ่อนลงมาเลย พอน้องเช็ดเสร็จ มันมีคราบเหลือเยอะ คุณยายจึงบอกว่าจะขอออกค่าล้างรถให้ใหม่ แต่ผมปฏิเสธ จึงต่างคนต่างกลับ
เชื่อมั้ยครับ ตอนผมคุยกับคุณยาย น้องกลับเข้าไปนั่งเล่นมือถืออยู่ในรถ !!!
ปล.รถน้องสูง ผมรถเก๋ง ตอนที่เอาของวางผมยังพอเข้าใจนะ แต่ทำผิดแล้วไม่มีคำขอโทษนี่ ไม่อยากเชื่อ ผมเองก็ไม่ใช่วัยรุ่นแล้วด้วย

ออฟไลน์ J_Serie5

• Hero Member
Re: เจอเหตุการณ์แบบนี้ จะทำยังไงกันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 19:17:42 »
รับเงินค่าล้างรถจากคุณยาย แล้วเอารถเข้าคาร์แคร์ครับ ส่วน ญ มารยาททรามๆแบบนั้นปล่อยไปเถอะครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

Re: เจอเหตุการณ์แบบนี้ จะทำยังไงกันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 19:18:13 »
ทำใจครับ บางครั้งต่อให้ผู้ใหญ่เป็นคนดี แต่สอนเด็กไม่ได้ก็มีเยอะครับ ถ้าเราด่าเด็ก ผู้ใหญ่ก็ต้องมารับผิดชอบแทนอยู่ดี

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 19:26:46 »
ผู้ใหญ่สอนมาดีครับ แต่น้องคงรับมาไม่หมด ต้องยอมรับครับคนสมัยนี้มีหลายรูปแบบ ง่ายๆ ก้คือว่าคำว่า "จิดใต้สำนึก"

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 19:29:28 »
รับเงินค่าล้างรถจากคุณยาย แล้วเอารถเข้าคาร์แคร์ครับ ส่วน ญ มารยาททรามๆแบบนั้นปล่อยไปเถอะครับ
ตอนแรกที่คุณยายยังไม่มา ก็ตั้งใจว่าจะให้น้องออกค่าล้างให้ใหม่ แต่พอเจอคุณยายและยกมือไหว้ขอโทษผมแล้ว เลยเปลี่ยนใจ เลยกลับไปล้างเองครับ

ทำใจครับ บางครั้งต่อให้ผู้ใหญ่เป็นคนดี แต่สอนเด็กไม่ได้ก็มีเยอะครับ ถ้าเราด่าเด็ก ผู้ใหญ่ก็ต้องมารับผิดชอบแทนอยู่ดี

ผู้ใหญ่สอนมาดีครับ แต่น้องคงรับมาไม่หมด ต้องยอมรับครับคนสมัยนี้มีหลายรูปแบบ ง่ายๆ ก้คือว่าคำว่า "จิดใต้สำนึก"

เห็นด้วยเลยครับ คุณยายท่านนี้เป็นอดีตครูใหญ่ ถึงแม้หลานคุณยายจะนิสัยแบบนี้ แต่อย่างน้อยๆลูกศิษย์ลูกหาที่คุณยายเคยสั่งสอนมา คงเป็นคนที่ดีในสังคมบ้างแหละครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 19:31:53 »
บัวมี4เหล่า

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 19:39:26 »
เอาเข้าจริง โดนแบบนี้ผมโกรธที่วางของมากกว่าทำหกเสียอีก .. ทำหกนั้น เป็นอุบัติเหตุ สะเพร่า เลินเล่อ .. แต่วางของบนรถคนอื่นผมว่าไร้มารญาตสิ้นดี

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 19:53:47 »
ถ่ายรูปไปลงโซเชียลประจานให้หาผัวไม่ได้ครับ !!! แล้วเล่าถึงพฤติกรรมที่น้องเขาทำกับคนอื่นในสังคม เด็กสมัยนี้ผู้ใหญ่อาจสอนมาดีแต่เด็กมันไม่เอาเอง

เป็นผมๆจะพูดกับคุณยายแกไปนะครับกับประโยคที่ว่า "น่าเสียดายนะครับคุณยายคุณยายดี๊ดีไม่น่ามีหลานแบบนี้เลย" (ต้องพูดให้หลานได้ยินด้วยนะ)

ออฟไลน์ popo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 20:24:18 »
เอาผิดอะไรได้ไหมครับ
ถามเป็นความรุ้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2016, 20:27:30 โดย popo »

ออฟไลน์ Trafalgar

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 20:35:41 »
น่าสงสารคุณยาย
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 20:37:37 »
สงสารคุณยายที่มีหลานแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 20:47:20 »
ตะโกนไปว่า " Eeee.... Dokkkkkkkkkkkkkkkkkkk"
 ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 20:51:43 »
เค้าสอนลูกหลานไม่ดีครับ สอนไม่เป็น  คนเดี๋ยวนี้เป็นแบบนี้เยอะ

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 20:57:30 »
บัวมี4เหล่า
เอาเข้าจริง โดนแบบนี้ผมโกรธที่วางของมากกว่าทำหกเสียอีก .. ทำหกนั้น เป็นอุบัติเหตุ สะเพร่า เลินเล่อ .. แต่วางของบนรถคนอื่นผมว่าไร้มารญาตสิ้นดี

ใช่ครับ มันไม่สมควรตั้งแต่วางของบนรถคนอื่นแล้ว ดีที่ผมค่อนข้างใจเย็น และเห็นว่าน้องเค้าเด็กกว่าเยอะ แถมติดพันคุยโทรศัพท์อีก เลยไม่ตำหนิตั้งแต่ตอนนั้น

ถ่ายรูปไปลงโซเชียลประจานให้หาผัวไม่ได้ครับ !!! แล้วเล่าถึงพฤติกรรมที่น้องเขาทำกับคนอื่นในสังคม เด็กสมัยนี้ผู้ใหญ่อาจสอนมาดีแต่เด็กมันไม่เอาเอง

เป็นผมๆจะพูดกับคุณยายแกไปนะครับกับประโยคที่ว่า "น่าเสียดายนะครับคุณยายคุณยายดี๊ดีไม่น่ามีหลานแบบนี้เลย" (ต้องพูดให้หลานได้ยินด้วยนะ)

เรื่องประจานลงโซเชียลนี่เกรงว่าจะบานปลายกลายเป็นโดน พรบ.คอม ซะเองสิครับ

เอาผิดอะไรได้ไหมครับ
ถามเป็นความรุ้ครับ

ที่จริง ควรจะเป็นล้างรถให้ใหม่ครับ แต่ถ้าคุยกันไม่รู้เรื่องก็คงยาว

น่าสงสารคุณยาย
สงสารคุณยายที่มีหลานแบบนี้ครับ

เห็นแล้วนึกถึงลูกสาวเพื่อนเลยครับ คุณยายเป็นอดีตครูเหมือนกัน เข้มงวดแต่ใจดี ลูกสาวเพื่อนผมนี่มารยาทงดงามมากเลยครับ

ตะโกนไปว่า " Eeee.... Dokkkkkkkkkkkkkkkkkkk"
 ;D ;D ;D ;D

เกือบหลุดเหมือนกัน  :) :) :)

เค้าสอนลูกหลานไม่ดีครับ สอนไม่เป็น  คนเดี๋ยวนี้เป็นแบบนี้เยอะ

ใช่ครับ ใจดีหรือตามใจกับลูกหลานมากๆก็ไม่ดี เพื่อนผมก็มีหลายคนที่เลี้ยงลูกแล้วตามใจมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2016, 21:01:46 โดย Amateur »

ออฟไลน์ Tomz

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 21:41:32 »
ดูหน้าตาก่อนครับ ถ้าสวยก็พอให้อภัย ขอเบอร์ ขอไลน์ ได้คงจะดี 555555555555

แต่ถ้าไม่สวยหน้าตาไม่ดี ค่อยตะโกนด่าว่า อี.........Flower............   ::) ::)
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ Nut_SK

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 21:51:50 »
คนบางคนพูดคำว่า "ขอโทษ" ไม่เป็นครับ รู้ว่าทั้งที่ตัวเองทำผิด

มันคงไม่เสียศักดิ์ศรีความเป็นคนหรอกครับ ไม่มีใครไม่เคยทำผิด

ในเมื่อคนพวกนี้ไม่ได้เสียประโยชน์ ก็ยังจะทำแบบนี้อยู่เรื่อยไปครับ
2015 Toyota Corolla Altis 1.8Esport

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 22:33:13 »
คนบางคนพูดคำว่า "ขอโทษ" ไม่เป็นครับ รู้ว่าทั้งที่ตัวเองทำผิด

มันคงไม่เสียศักดิ์ศรีความเป็นคนหรอกครับ ไม่มีใครไม่เคยทำผิด

ในเมื่อคนพวกนี้ไม่ได้เสียประโยชน์ ก็ยังจะทำแบบนี้อยู่เรื่อยไปครับ

อันนี้จริงที่สุดเลยครับ

ออฟไลน์ TrippleA

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 00:08:06 »
ผมก็คงทำเหมือนเจ้าของกระทู้นั่นแหละครับ  แต่ตอนที่คุณยายมาไหว้ขอโทษนี่ผมคงทำไรไม่ถูก

คนแบบนั้นก็คงปล่อยไปครับ รถเราไม่ได้เสียหายอะไร ไม่ใช่หน้าที่เราที่ต้องไปสอนใคร แล้วก็เอามาเก็บแค้นในใจก็เท่านั้นพาลจะทำให้เราขุ่นใจไปอีก

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 01:13:34 »
ถ้าไม่มียาย ผมให้เค้าออกค่าล้างรถให้ผมครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 01:31:25 »
ใครผิดควรให้คนนั้นขอโทษครับ เป็นผมจะบอกยายเค้าว่าให้น้องมาขอโทษเอง แต่ไม่ควรประจานครับ คนไทยสมัยนี้เจออะไรด่าหมดแบบไม่ลืมหูลืมตา เอาดีใส่ตัวเอาชั่วใส่คนอื่นทั้งนั้น

ออฟไลน์ winit2014

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 08:23:09 »
อโหสิกรรม.....ทำใจ... :)

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 08:35:13 »
เราไม่ใช่ผู้ปกครอง ไม่ผิดกฎหมายก็ทำอะไรไม่ได้มากหรอกครับ เราต่างหากที่ต้องตั้งสติ คนที่ทำยังเฉยๆเลย
น้องเขามีเหตุผลของเขา แต่เป็นเหตุผลที่ใช้ไม่ได้

แต่ก็มี..เด็กบางประเภท พอผิดแล้ว ทำอะไรไม่ถูก ขอโทษไม่เป็น การสื่อสารไม่สามารถตอบสนองได้ ก็เคยเจอค่อนข้างเยอะ ในสมัยนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2016, 08:41:27 โดย NR »

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 09:39:39 »
เสียมารยาทครับ
รถไม่ใช่ของคุณ จอดอยู่ คุณไม่มีสิทธิ์เอามือไปค้ำ จับ เอาของไปวางบนหลังคา เอาตัวไปพิงในทุกกรณี
คนมันมักง่าย เคยเจออยู่ครั้งนึง กดสวิตช์กุญแจรถให้รถร้อง ไอ้ตัวพิงสะดุ้ง หูแตกแน่นอน แอบสะใจเล็กๆ แล้วเดินไปที่รถ มองหน้า แน่นอนว่าไม่มีคำขอโทษครับ

กรณีแบบจขกท ผมจะบอกให้ตัวต้นเรื่องออกมาขอโทษและรับผิดชอบครับ

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 10:05:10 »
แจ้งตำรวจ ทำให้เสียทรัพย์ได้มั้ยครับ  :D
คนมักง่ายมีเยอะ

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 15:07:27 »
ทำถูกแล้วครับน้องจะได้คิดเป็น แม้น้องจะหน้าตาสวยผมก็คงให้อภัย อืมมม

ล้อเล่นนะครับอย่าเก็บมาเครียดนะครับ แม้จะซวยก็ตาม มันไม่ดีต่อสุขภาพ แต่เป็นผมก็คงเครียดแหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2016, 15:14:01 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ rosaniyomdeelerd

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 15:13:08 »
บอกน้องว่า ห้ามวางของ ยืนพิง หรือไปยุ่งกับรถของคน
อื่น น้องอาจไม่รู้ แต่ถ้ารู้ยังจะทำอีกอันนี้คงต้องทำใจ สังคมสมัยนี้คนทำอะไรแปลกๆไม่สนใจคนรอบข้างเยอะแยะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 16:07:10 »
พวกเลวๆแบบนี้มีเยอะ ชอบรักษาสิทธิ์ตัวเองแต่ชอบเบียดเบียนสิทธิ์คนอื่น สัดดาน
ทำอะไรมาก็หาว่าเพศแม่อีก แหม่...

ออฟไลน์ Chalongs

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 16:38:51 »
เด็กสมัยนี้เป็นแบบนี้กันเยอะครับ รับแทบไม่ไหว
วันก่อนเจอกะตัว คือผมอยู่ต่างจังหวัด บ้านอยู่ติดถนน รถผมก้อใช้วิธีจอดโดยขับรถขึ้นคาไว้หน้าบ้านเพราะไม่ได้มีที่จอดในบ้าน(นึกภาพบ้านคล้ายตึกแถวในกรุงเทพที่บ้านสร้างติดๆกัน)
ทีนี้ก้อมีรถมาจอดปิดหลังเอาไว้ ตอนที่ผมจะเอารถออกเพื่อไปทำธุระ
เห็นรถสตาร์ทเครื่องไว้ มองผ่านกระจกเห็นมีคนนั่งข้างคนขับ ส่วนคนขับไม่อยู่
ก้อแสดงให้เห็นว่าผมจะเอารถออกนะ เปิดประตูรถ สตาร์ทเครื่อง เข้าเกียร์ถอยให้ไฟสว่าง แต่คนในรถเฉย
งั้นเอาวะ เข้าเกียร์ว่าง ดึงเบรคมือ ลงไปเคาะกระจกรถคันนั้น
พอลดกระจกลง เห็นเป็นวัยรุ่น มัวนั่งจิ้มโทรศัพท์ ไ่สนใจโลกภายนอก เลยบอกว่า
" น้องครับ พี่จะเอารถออก ขยับรถให้หน่อย"
เชื่อมั้ยว่าคำตอบที่ผมได้รับคือ
"คนขับไม่อยู่ ไปซื้อข้าวร้านข้างๆนี่" แล้วแม่มก้อนั่งกดโทรศัพท์ต่อ
ทีนี้ก้อควันขึ้นสิครับ บอกแกมบังคับ
"น้อง ไปตามคนขับมาเดี๋ยวนี้ ไม่ใช่เรื่องที่พี่จะต้องไปตาม เข้าใจมั้ย"
นั่นเเหละ แม่มถึงลงไปตามเพื่อนมันมาขยับรถให้

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 18:51:11 »
คนรุ่นใหม่ๆนี่เหมือนพัฒนาถอยหลัง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 07:14:31 »
 :-\ :-\ :-\ :-\ :-\