ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าคุณเป็นผู้เกี่ยวข้องในบริษัท จะทำอย่างไรเพื่อป้องกันและแก้ปัญหา คนเมายาขับรถ  (อ่าน 3330 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
สวัสดีครับ

วันนี้ขอวิชาการนิดนึง

สมมุติว่า ท่านเป็นบุคคลหนึ่งในนั้น คือ
1. เจ้าของบริษัท
2. หัวหน้างาน (ของคนขับรถ)
3. จป. (เจ้าหน้าที่ความปลอดภัยในการทำงาน)
4. เจ้าหน้าที่ฝ่าย HR (บุคคล)

ในความเห็นของท่าน จะแก้ไขปัญหาในเรื่องนี้อย่างไรครับ

ที่จะป้องกันไม่ให้คนขับรถที่เมา (ยาเสพติดหรือเหล้า) ไปขับรถ

ผมเข้าใจนะ คนงานสมัยนี้หายาก โดยเฉพาะระดับล่าง
ที่มีมาเกินครึ่งก็ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ (ผมเคยเป็น HR คุมคลังสินค้าและปัจจุบันเป็น จป. ครับ)
บางคนก็ต้องจำใจรับทั้งที่เห็นแล้ว อยู่ได้ไม่นานแน่ๆ

ไอ้ครั้งเราจะไปตรวจสุ่มทุกวัน ซื้อเครื่องมือตรวจสารเสพติด แอลกอฮอล์ ก็คงตรวจมันทุกวันได้ยาก (ผมเคยทำแล้ว)
 ;)
แต่ยังโชคดีที่ของผมยังไม่มี case นี้ (ที่บริษัทเก่า)
ส่วนบริษัทใหม่ ผมยอมจ้างคนจบสูงๆ หน่อย ปวส ขึ้นไปมาทำครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

อย่างเถ้าแก่ที่บริษัทผมเองจ้างแต่คนวุฒิการศึกษามาขับ

บางคนเมายาเจอตำรวจตรวจปัสสาวะเจอ เข้าคุกไปเดือนนึงก็ยังเอามาขับต่อ

บางคนตอนเช้าๆมา กลิ่นเหล้านี่หึ่งเลย

เคยถามญาติเถ้าแก่ว่าทำไมถึงจ้างต่อ

คำตอบที่ได้คือ พวกนี้มันถูก???
ถูกแบบนี้ ไม่ขโมยของ มันหายาก???

มันก็จนปัญญาจริงๆครับที่เจอเถ้าแก่แบบนี้
ทรัพย์สินมีเป็นพันล้าน จะเอาแต่กำไรเยอะๆ
แต่ไม่เคยทำอะไรให้สังคมเลย

รถกระบะป้ายแดง 7 คัน มีเกิดเหตุเพราะความประมาททุกคัน เพลียจิต

ผมอยากให้กฎหมายสามารถย้อนไปลงโทษเจ้าของบริษัทได้

***สดๆร้อนๆ เมื่อเช้าฟังข่าว คนขับรถบัสหลับใน พานศ.ลาดกระบังคว่ำ เจ็บทั้งคัน เหตุจากหลับในเพราะวิ่งหลายเที่ยว***

ตราบใดที่ยังมีการทำนาบนหลังคน เหตุพวกนี้ก็ไม่มีวันหมดไปครับ

ออฟไลน์ yoyomadz

• Jr. Member
  • **
ส่วนตัวชอบระบบ Outsource ครับ ไม่ต้องบริหารงานบุคคลเอง มีปัญหาก็ว่ากันไปตามสัญญา

ต้นทุนอาจจะสูงขึ้น แต่น่าจะช่วยลดปัญหาแบบนี้ได้บ้างครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

จ้างไปทำไม ลูกน้องผมไม่กินเหล้าไม่สูบบุหรี่ ขับดีกว่านี้ร้อยเท่ายังไม่วายมีเสียหายโดยไม่ตั้งใจ รู้หรือไม่อุบัติเหตุเกิดมาแต่ละทีเถ้าแก่ปวดหัวแค่ไหน

ประกันรถจำพวกนี้ผมก็ทำทุกปี ได้สูงสุดแค่ชั้น3 นี่มันยังอุตส่าห์ชนซะเละ GLC Alphard X1 Teana บลาๆ สมมุติรถคันนี้วิ่งประหยัดได้กว่าการจ้างขนส่งปีละ300,000บาท แต่ค่าเสียหายรอบนี้หากซวยมาถึงเถ้าแก่ต้องชดใช้ ไม่รู้ปาไปกี่ปีกับสิ่งที่สะสมมาทั้งหมด

กลายเป็นการตัดสินใจที่ผิดทันทีกับรถคันนี้คนขับคนนี้

โทษประหาร7ชั่วโคตร

แก้ไขโดยปิดกิจการครับ

ปล.เถ้าแก่ตัวจริงตอนนี้คงกำลังเครียดแบบที่ ถ้าเป็นผมคงป่วยนอนโรงบาล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2016, 13:44:42 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ Smith686

Re: ถ้าคุณเป็นผู้เกี่ยวข้องในบริษัท
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 13:44:09 »
        ติด gps tracking  http://www.tod.co.th/aboutgps.php

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมหันมาใช้ขนส่งรับจ้าง

ในจังหวัดบางทีไปส่งเอง

คนขับที่จ้างมาเป็นคนมีการศึกษาหน่อย จ้างแพงนิดนึง ทดลองงานเดือนเดียวดูออกแล้วว่าเล่นยา ตาแดงๆ นอนกลางวัน ขาดงาน สกปรก รถไม่ล้าง น้ำไม่อาบ เงินไม่พอใช้ทั้งชาติ พวกนี้อาการรวมๆจองคนติดยาครับ

ออฟไลน์ Smith686

Re: ถ้าคุณเป็นผู้เกี่ยวข้องในบริษัท
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 13:53:00 »
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2016, 14:02:06 โดย Smith686 »

ออฟไลน์ Alcatraz

ถามยังกะสัมภาษณ์เข้าทำงาน

ยุคนี้สมัยนี้มีอะไรก็โยน outsource หมดเกิดปัญหาอะไรก็โยนให้บริษัทนั้น เผลอๆคิดคำนวณมาราคาถูกกว่าทำเองด้วย ไหนจะค่ารถ บำรุงรักษา คนขับ ถ้าเกิดปัญหาอะไรขึ้นจริงบริษัทที่รับผิดชอบก็มีประกันไว้ดูแลชดเชย เป็นวงจรของธุรกิจ

ส่วนคนทั่วไปผู้ร่วมถนนก็วัดดวงเอา อยู่บนโลกนี้ยังไงก็ต้องเจอไม่ว่าจะประเทศไหน ถ้าโลกสวยมากรับเรื่องแบบนี้ไม่ได้ก็ไม่ต้องออกจากบ้าน

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 13:56:45 »
      http://pantip.com/topic/31492824

ปักอยู่บนหัวทนโท่นี่ไม่เคยอ่านเลยใช่มะ

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=902.0

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ตักเตือนเป็นทางการ 1 ครั้ง ถ้าจับได้ว่าเสพในสถานที่ทำงานแต่ยังไม่ก่อให้เกิดความเสียหาย
หรือหากพบว่าเสพ/มีอาการเสพติดเรื้อรัง อาจพิจารณาส่งบำบัดตามเกณฑ์ช่วยเหลือ
แต่หากถ้าจับได้ครั้งที่ 2 อาจลงโทษตามสมควร

แต่ถ้าเสพแล้วเกิดความเสียหาย ไล่ออกทันที แต่ไม่สามารถทำเรื่องไม่จ่ายเงินชดเชยตาม กม.ประกันสังคม
ยกเว้นจะมีข้อกำหนดหรือข้อบังคับ/กฎของบริษัทไว้แต่ต้น

ผมจำได้ว่าตาม พรบ.ประกันสังคม ไม่รองรับการเบิกจ่าย/ให้สิทธิการรักษาโรค/การบาดเจ็บที่เกิดจากการใช้สารเสพติด
อาจจะพอมียกเว้นได้ในกรณีถ้าเป็นผลจากยารักษาโรคที่มีฤทธิ์เสพติดและใช้ตามข้อบ่งชี้ทางการแพทย์
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
การศึกษาไม่สามารถคัดกรองได้เสมอไป ตัวอย่างเช่น คดีดังๆรถหรูๆชนคนตาย ก็มีการศึกษาทั้งนั้นนะครับ

ออฟไลน์ moo

• Jr. Member
  • **
ที่บ้านผมจะใช้จ้างบริษัทขนส่งภายนอกมาทำครับ

แต่ก็มีรถของบริษัท แต่จะใช้แค่ใกล้ๆ และใช้ ปวส ที่มีอายุและมีความรับผิดชอบหน่อยครับ

ออฟไลน์ adis

ผมเป็น ผจก HR และประธาน คปอ. ครับ
พอจะแชร์เรื่องนี้ได้
ประการแรก อยู่ที่การคัดสรรคนเข้าทำงาน อย่าไปพะวงว่าหาคนยากครับ เพราะนั่นคือความเสี่ยงตามมาที่ไม่คุ้มกันแน่ ๆ
การคัดสรรก็ต้องพิถีพิถันในการเลือกคนที่เหมาะสมจริง ๆ และถ้าเป็นกรณ๊เรื่องจะป้องกันยาเสพติด คนที่มาร่วมสัมภาษณ์ด้วยจะต้องเป็นผู้ที่
มีควมรู้เรื่องการสังเกตุพฤติกรรมผู้ติดยาด้วยครับ คือ บริษัทผมจะมีคณะกรรมการในการสัมภาษณ์ หนึ่งในคณะกรรมการจะเป็นผู็สังเกตุพฤติกรรมครับ  และที่บริษัทผมเมื่อสัมภาษณ์เสร็จ สำหรับพนักงานเพศชายทุกตำแหน่ง จะต้องเข้าตรวจสารเสพติดด้วย ผมมีเจ้าหน้าที่ตรวจเองครับ แต่เราจะไม่มีอำนาจบังคับตรวจนะครับเพราะเราไม่ใช่เจ้าพนักงาน ต้องใช้วิธีพูดให้สมัครใจตรวจ แต่ใครไม่ตรวจเราก็ไม่รับเข้าทำงาน ใครที่ตรวจแล้วพบก็ไม่รับเข้าทำงานเช่นกัน แต่เราจะประสานไปศูนย์บำบัดให้ถ้าเค้าต้องการ บริษํทผมอยู่สามจังหวัดภาคใต้ครับ ยาเยอะมาก ๆ

ประการต่อมาก็คือการประเมินผลการทดลองงานครับ ใครที่มีพฤติกรรมไม่เป็นที่พอใจ ก็จะไม่ให้ผ่านทดลองงาน

และประการสุดท้ายคือการตรวจสารเสพติดในโรงงานปีละ 4 ครั้งครับ โดยประสานกับเจ้าหน้าที่แรงงานจังหวัด ปปส . และศูนย์บำบัดยาเสพติดครับ 

ผมทำหลัก ๆ สามเรื่องนี่ล่ะครับ ก็สามารถควบคุมได้แล้วนะ

นอกจากนี้ทางบริษัทผมก็ยังรับคนที่ติดยาแต่ผ่านกระบวนการบำบัดจ่กศูนย์บำบัดยาเสพติดแล้วเข้ามาฝึกงานแลฃะทำงานได้ด้วยครับ แต่จะมีวิธี
ควบคุมพิเศษครับ  ซึ่งเราได้คนพวกนี้มาเป็นกำลังสำคัญในการสังเกตุพฤติกรรมคนในโรงวานได้ดีอีกด้วย เพราะเค้ามีประสบการณ์

ออฟไลน์ Ruksadindan

อาจต้องลงทุนหน่อย แต่ถ้าตั้งใจคัดคน เคร่งกฎจริงๆ ก็คิดว่าพอไหวครับ

ออฟไลน์ ps000000

ตอนมาสมัครก็ดีๆ อยู่ไปทำไมเป็นแบบนี้ก็ไม่รู้

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ผมเป็น ผจก HR และประธาน คปอ. ครับ
พอจะแชร์เรื่องนี้ได้
ประการแรก อยู่ที่การคัดสรรคนเข้าทำงาน อย่าไปพะวงว่าหาคนยากครับ เพราะนั่นคือความเสี่ยงตามมาที่ไม่คุ้มกันแน่ ๆ
การคัดสรรก็ต้องพิถีพิถันในการเลือกคนที่เหมาะสมจริง ๆ และถ้าเป็นกรณ๊เรื่องจะป้องกันยาเสพติด คนที่มาร่วมสัมภาษณ์ด้วยจะต้องเป็นผู้ที่
มีควมรู้เรื่องการสังเกตุพฤติกรรมผู้ติดยาด้วยครับ คือ บริษัทผมจะมีคณะกรรมการในการสัมภาษณ์ หนึ่งในคณะกรรมการจะเป็นผู็สังเกตุพฤติกรรมครับ  และที่บริษัทผมเมื่อสัมภาษณ์เสร็จ สำหรับพนักงานเพศชายทุกตำแหน่ง จะต้องเข้าตรวจสารเสพติดด้วย ผมมีเจ้าหน้าที่ตรวจเองครับ แต่เราจะไม่มีอำนาจบังคับตรวจนะครับเพราะเราไม่ใช่เจ้าพนักงาน ต้องใช้วิธีพูดให้สมัครใจตรวจ แต่ใครไม่ตรวจเราก็ไม่รับเข้าทำงาน ใครที่ตรวจแล้วพบก็ไม่รับเข้าทำงานเช่นกัน แต่เราจะประสานไปศูนย์บำบัดให้ถ้าเค้าต้องการ บริษํทผมอยู่สามจังหวัดภาคใต้ครับ ยาเยอะมาก ๆ

ประการต่อมาก็คือการประเมินผลการทดลองงานครับ ใครที่มีพฤติกรรมไม่เป็นที่พอใจ ก็จะไม่ให้ผ่านทดลองงาน

และประการสุดท้ายคือการตรวจสารเสพติดในโรงงานปีละ 4 ครั้งครับ โดยประสานกับเจ้าหน้าที่แรงงานจังหวัด ปปส . และศูนย์บำบัดยาเสพติดครับ 

ผมทำหลัก ๆ สามเรื่องนี่ล่ะครับ ก็สามารถควบคุมได้แล้วนะ

นอกจากนี้ทางบริษัทผมก็ยังรับคนที่ติดยาแต่ผ่านกระบวนการบำบัดจ่กศูนย์บำบัดยาเสพติดแล้วเข้ามาฝึกงานแลฃะทำงานได้ด้วยครับ แต่จะมีวิธี
ควบคุมพิเศษครับ  ซึ่งเราได้คนพวกนี้มาเป็นกำลังสำคัญในการสังเกตุพฤติกรรมคนในโรงวานได้ดีอีกด้วย เพราะเค้ามีประสบการณ์

เป็นแนวทางที่ดีมากเลยครับ

ออฟไลน์ toffyearn

• Sr. Member
ขอพูดเลยเถิดไปเลยละกันนะคับ นายจ้างเป็นงานที่น่าเบื่อที่สุดงานหนึ่ง งานว่ามีปัญหาแล้ว คนมีปัญหายิ่งกว่า ถึงไม่เล่นยา

บางคนติดการพนัน หนี้สินท่วม ยืมเงิน ยืมรถเพื่อนร่วมงานไปทั่ว
บางคนพอเมาไม่มาทำงาน บอกว่าลาผมไม่พร้อมทำงาน งานรับปากไว้ เสร็จไม่เคยทัน
บางคนโกง ขโมย ตุกติกเล่นแง่ เอาเปรียบเพื่อนร่วมงาน
บางคนทำงานนะ ก็ดื้อสั่งอย่างทำอีกอย่าง ไปวางสายสัมพันธ์ไว้ ระบบไม่ทำตาม ข้อมูลเก็บไว้ที่ตัวคนเดียว

นี่ไม่นับเวลาขึ้นเงินเดือนหรือโบนัสอีกนะคับ ไปรู้มาจากไหน รู้แล้วไม่พอใจ ทำงานไม่ดีขึ้นน้อยกว่าคนทำงานดีไม่ได้อีก คนทำงานดีก็คิดว่าต้องขึ้นมากกว่าคนอื่นอีก บางคนมีผลงานก็ดี แต่บางคนมีแค่วุฒิ บางคนมีแต่อายุงาน จะออกก็วางยา เอกสารหาย ไฟล์งานหาย

มีลูกน้องดี ไม่ทำให้ปวดหัวนี่ถือว่าพรที่ประเสริฐที่สุดสำหรับนายจ้างแล้ว...เจอกึ่งดีกึ่งไม่ดีจะตัดทิ้งก็เหมือนตัดนิ้วตัวเอง

ออฟไลน์ Arado_kung

คลุกคลีในวงการนี้มานานบอกเลยว่ายาก แม้ว่าคนขับที่เสพยาจริงๆมันมีไม่เยอะก็ตาม แต่เชื่อมั้ยว่าถ้าลองเรียกมาตรวจหายาเสพติดแบบฟ้าผ่าหมดทั้งบริษํท ค่าเฉลี่ยคือ 10 คนเจอม่วง 1 คน และโอกาสจะเจอเพิ่มมากขึ้นถ้าเจอเถ้าแก่ใช้งานเยี่ยงทาส ให้เข้างานตี4เลิกงานมันซะ4ทุ่มหรือเที่ยงคืน คนขับนอนไม่พอมันก็ต้องอัพยาล่ะครับ แต่ถ้าบริษัทที่ใช้งานตามปกติโอกาสเจอคนขับใช้ยาก็จะต่ำลงเรื่อยๆครับ ส่วนคนขับในอุดมคติของนายจ้างคือขยัน,รับผิดชอบงาน,ไม่กินเหล้า,ไม่สูบบุหรี่,ไม่ติดยา,ไม่ลักน้ำมัน,ไม่ขโมยของ มีครบทุกอย่างนี่หาโคตรยากครับ ต่อให้คุณจ่ายเงินดีขนาดไหนก็ตาม ส่วนใหญ่ต้องมีข้อเสียติดตัวมาบ้างอยู่ที่ว่านายจ้างรับข้อเสียอันไหนของเค้าได้น่ะแหละ เอาจริงๆคือมันก็เหมือนอาชีพอื่นๆครับ มีทั้งคนดีและคนไม่ดีปนๆกันอยู่แล้ว

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
ฟังจากเพื่อนที่เป็นเจ้าของบริษัท Logistic   คือให้ผลตอบแทนที่เป็นธรรม จับทำประกันชีวิตหมด อบรมเรื่อย ๆ  คอยสอดส่องดูแลลูกน้อง

ทุกวันนี้แรงงานที่ดี ไม่สร้างปัญหาให้กับนายจ้าง หาได้ยากครับ