ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าใช้กดมือถือระหว่างขับรถผิดกฎหมาย แล้วกดหน้าจอ Carplay ผิดกฎหมายไหมคะ  (อ่าน 4325 ครั้ง)

ออฟไลน์ noonan

• Newbie
  • *
อ่านบทความเกี่ยวกับ Carplay มา แล้วเห็นหน้าตาคล้ายๆ ไอแพด ไอโฟนเลย สงสัยนิดหน่อยค่ะ ว่าถ้าเราจับมือถือ หรือกดมือถือระหว่างขับรถ แล้วทำไมเรากดหน้าจอ carplay หรือหน้าจอ GPS ต่างกันยังไงหรอคะ

บทความนี้ค่ะ https://www.frank.co.th/blog/เทคโนโลยี/carplay-สุดยอด-application-จาก-iphone-7-เพื่อรถของคุณ

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
อันตรายไม่ต่างกันครับ

ความเห็นส่วนตัว

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ผมลองทางในหมู่บ้านรถโล่งๆ ปล่อยไหลแล้วลองกดเลือกเพลง เซตแผนที่ เลือกรายชื่อโทร ใช้ระยะเวลานานมากกว่าจะได้แต่ละอย่าง

สุดท้ายต้องจอดข้างทางครับ ถ้าจิ้มขั้นตอนเดียวอันนี้โอเค แต่ถ้าขั้นตอนเยอะๆ แบบตั้งแผนที่งี้ต้องจอดครับ

อันตรายไม่แพ้มือถือแน่นอนครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ JeansZ

มันยังเป็นช่องโหว่ของกฎหมายอยู่ครับ สังเกตว่า ผู้ผลิตมักจะแนะนำว่าห้ามกดหรือมองที่จอขณะกำลังขับรถ อันตรายไม่ต่างจากโทรศัพท์แน่นอน รถรุ่นใหม่ๆ จึงทำเป็นปุ่มควบคุมที่พวงมาลัย
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ถ้าตามกฏหมายผมคิดว่าไม่ได้รวมถึงการใช้จอในรถครับ มองแต่การใช้มือถือเป็นหลัก

ผมว่า Car Play นี่เน้นให้สั่งงานด้วยเสียงครับ

ถ้าจะกดก็ต้องเป็นการกดง่ายๆ ซึ่งเป็นอะไรที่เรากดที่พวงมาลัยก็ได้

ถ้าจะกดจอจริงๆ ก็ถือว่าอันตรายไม่แพ้กันครับ ควรต้องจอดข้างทางล่ะครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ kenny523

• Sr. Member
ขนาด DVD ที่มีมาตั้งนานผมยังไม่มีสักคันเลย มันทำให้เราขาดสมาธิ ผมเคยหยิบม้วนเทป(ดักแก่)มาเปลี่ยนตอนขับรถตรวจไซต์งานเผลอดูชื่อม้วนเทปแป๊ปเดียวชนต้นมะขามข้างทางเลย ดีไม่เป็นไร555

ออฟไลน์ CJ.

มันคือช่องโหว่ทางกฎหมายอย่างที่ความเห็นบนกล่าวไว้ครับ

อะไรก็ตามที่ทำให้เราไม่มีสมาธิจดจ่อกับการขับขี่ สำหรับผมผิดทั้งนั้นแหละ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ seeker

Carplay ไม่มี line ไม่มี fb ไม่มี social หรือว่ามีหว่า

แต่ผมว่ามีก็สะดวกดี แต่ขอให้มีปุ่ม multi function ที่พวงมาลัยด้วยนะ ปลอดภัยกว่าเยอะ

ออฟไลน์ tnp_super

เป็นคำถามที่น่าคิด กฎหมายไม่ทีระบุว่าเป็นความผิด ถ้าไม่เกิดเหตุก็ไม่ผิด ถ้ามีเหตุก็คงเป็นประมาทไป

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ชนมาก็ประมาท

ส่วนตัวมองว่าไม่ผิด

ออฟไลน์ M@<>Ne

• Newbie
  • *
ส่วนตัวผมค่อนข้างที่จะ Anti การนำจอสัมผัสเข้ามาในรถมากเลยนะครับ >:(

โอเค มันสวยดีแหละ แต่การใช้งานที่ไม่ดีเลย

จริงๆแล้วรถอุปกรณ์ในรถควรจะเป็นประเภทปุ่มหมดเลยนะ :-\

จอสัมผัสนี่ลองกดแบบไม่มองดูนี่กดยากมากเลยนะครับ เหลือบไม่มองก็อันตรายอีก :(

ออฟไลน์ golf8023

เพื่อปิดข่องโหว่ทางกฏหมาย ก็ตัดระบบทัชสกรีนออกเวลารถเคลื่อนที่แล้วใช้งานผ่านปุ่มมัลติฟังชั่นบนพวงมาลัยเอา
จะใช้จอทัชสกรีนก็ต้องหยุดรถ เข้าNหรือPก่อน เหมือนการเล่นแผ่นDVD

แต่เด๋วเจ้าของรถก็เอาไปปลดล็อคกันอีก

ออฟไลน์ watnu

จอมันอยู่ในตำแหน่งที่ไกล มองจอแล้วยังพอเห็นถนนได้ อันตรายน่าจะน้อยกว่ากดหน้าจอมือถือครับ

ออฟไลน์ SM.

เห็นมีข่าว Apple โดนเรื่องนี้เหมือนกันครับ ใน ตปท. ว่าไม่ lock หน้าจอ ทั้งจอในรถ กับจอมือถือ ทำให้คนขับใช้ได้

ผมก็ไม่แน่ใจว่า จะให้ lock อะไรกันนักหนา ถ้าจะให้กดอะไรที ต้องจอดรถ แล้วค่อยกดได้ ก็เกินไปหน่อยนะ

ออฟไลน์ Fly to dream

เจอ Mirror link เข้าไปยิ่งกว่า Carplay อีกครับ  ;D ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Ruksadindan

กฎหมายตามไม่ทันซะแล้ว

ออฟไลน์ blitzpao

ตามตัวบทไม่ผิดครับแต่ถ้าตีความโดยเจตนารมแล้วน่าจะผิดทั้งนี้หากใช้เสียงแทนใช้มือจะไม่ผิดครับ เพราะตามกฎหมายระบุโดยตั้งอยู่บนพื้นฐานที่ว่ามือทั้งสองข้างต้องอยู่บนพวงมาลัย

ออฟไลน์ Darkart

ยังมีความอันตรายเหมือนกันครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ paeybu

ไม่ผิด ไม่ควร ตามรถที่มีพวกจอพวกนี้เลยมักจะมี warning เตือนให้ใช้เฉพาะตอนรถจอด

ออฟไลน์ mrcna

• Jr. Member
  • **
CarPlay เป็นส่วนควบ ของวิทยุกับมือถือ ซึ่งออกแบบมาสำหรับการใช้งานในรถ เปรียบได้กับ Front วิทยุปกติทั่วไป ผมคิดว่าไม่ผิดกฏหมาย เพราะไม่ว่าจะปรับแอร์ ไล่ฝ้า ปรับพัดลม เราก็ใช้มือจิ้มๆ เอาทั้งนั้น (ปรับด้วยพวงมาลัยไม่ได้) แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น feature บางอย่างที่จำเป็นต้องใช้สมาธิในการปรับตั้งหรือสะกด เช่น Navigation (Maps), Contact (Phone), Search (Web), Social (Facebook) ก็ไม่เหมาะสมที่จะเอามาใช้งานในระหว่างขับรถ (แต่ระหว่างติดไฟแดง หรือ ระหว่างรถติด อันนี้ ผมไม่เห็นว่ามันจะผิดอะไรครับ)

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

เคยได้ยินคนพูดกันเรื่องนี้ในร้านกาแฟ เขาบอกว่า

"จะไปยากอะไร ติดฟิล์มทึบๆดิ เดี๋ยวกล้องมันก็ไม่เห็นเราทำอะไร"

อืมมม จิตสำนักคนเราสอนกันไม่ได้จริงๆ

ออฟไลน์ Sympho

จิ้ม iPod Touch ตามกฏหมายนี่คงไม่ผิด

แต่มันไม่ต่างจากใช้โทรศัพท์เลยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
หน้าจออาจจะปรับอะไรเล็กๆน้อยๆ
แต่โทรศัพท์อาจจะไม่น้อย ผิดเหมือนๆกัน ความตั้งใจต่างกัน