ผู้เขียน หัวข้อ: ทำอย่างไรให้ท่อไอเสียแต่ง เสียงเบาลง???  (อ่าน 11834 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sith8059

• Jr. Member
  • **
ตามคำถามด้านบนเลยครับ

ขออนุญาตท้าวความเล็กน้อย ตัวรถเป็น Honda Accord (โฉมท้าย 2 ก้อน) เครื่อง F22B VTEC เกียร์ออโต้ ทุกอย่างเดิมๆ เมื่อเดือนที่ผ่านมาเอารถไปทำท่อไอเสีย เนื่องจากหม้อพักปลายเดิมที่ใช้มา 20 ปีผุจนทะลุ หม้อพักกลางก็เริ่มผุเช่นกัน จึงตัดสินใจเดินท่อไอเสียใหม่ทั้งเส้น โดยมีรายละเอียดดังนี้ครับ

ชุดท่อไอเสียของเก่า
เฮดเดอร์ --> หม้อแคต (สกัดแคตออกเมื่อหลายปีก่อนเนื่องจากตัน) --> หม้อพักกลาง --> หม้อพักปลาย
*ขนาดท่อเหล็กประมาณ 1.8 นิ้ว

ชุดท่อไอเสียใหม่
เฮดเดอร์ (ใช้ของเดิม) --> หม้อพักกลางสแตนเลสทรงบวบ (วางไว้ตำแหน่งเดิม) --> หม้อพักปลายสแตนเลสไส้วน (custom)
*ขนาดท่อสแตนเลส 2 นิ้วทั้งเส้น 
** ยกหม้อแคตออกแล้วเดินท่อจากเฮดเดอร์ตรงมาที่หม้อพักกลาง (เหตุที่ตอนนั้นตัดสินใจเอาออกเพราะคิดว่า ก่อนหน้านั้นก็ไม่มีอะไรอยู่ในหม้อแคตอยู่แล้ว ไหนๆทำแล้วก็เดินทั้งเส้นไปเลย)

การใช้งานก็ปกติดีครับ รอบต้น รอบกลาง ไม่หาย แต่เสียงท่อนี่สิ ส่วนตัวไม่มีปัญหา แต่คนรอบข้างไม่ค่อยจะโอเค + เกรงใจเพื่อนบ้านเวลาสตาร์ทรถตอนเช้าตรู่ นึกภาพสตาร์ทครั้งแรกตอนเครื่องเย็น เสียงตอนชึ่งแรกกับตอนวอร์มเครื่องที่รอบมันจะคาไว้ที่ 1,500 ค่อนข้างจะดังกว่าเดิม และขณะขับ เนื่องจากเป็นคนแอบตีนหนักเล็กๆ (ไม่ได้ขับลากรอบก็จริง ปกติเกียร์เปลี่ยนประมาณ 2500-3000 แต่ตอนเร่งส่งเหยียบลึก เสียงมันแอบแว้ดดดด) คนนั่งข้างไม่ค่อยชอบครับ พยามปรับให้ตีนเบาลงก็ช่วยไม่ได้มากนัก

เลยตัดสินใจว่าจะทำให้เสียงท่อมันเบาลงซักหน่อย โจทก์หลักๆ คือ ตอนสตาร์ทเครื่องกับตอนเร่งส่งต้องเบาลง ที่คิดออกตอนนี้มีอยู่ 2 แนวครับ (ท่านไหนมีไอเดียต่างจากนี้เสนอได้เลยครับ หาท่อเดิมสับขอเป็นทางเลือกสุดท้ายนะครับ  :'()

1. ใส่แคตแต่ง Magnaflow จริงๆร้านแนะนำให้ใส่ตั้งแต่ตอนเดินท่อแล้วล่ะ เค้าแจ้งว่าจะช่วยเรื่องเสียงกับกลิ่นและวิ่งดีกว่า แต่เนื่องจากเกินงบไปพอสมควร กอปรกับก่อนหน้ามันก็มีแต่หม้อเปล่าๆอยู่แล้ว เสียงตอนก่อน-หลังสกัดทิ้งมันก็ไม่ได้ต่างจากเดิม จึงไม่ได้ใส่ในตอนนั้น 

2. ใส่หม้อพักกลางอีกใบตรงตำแหน่งหม้อแคต มันถูกกว่าใส่แคตแต่งแน่ๆล่ะ แต่ก็ไม่มั่นใจว่า หากทำแล้วมันจะทำให้วิ่งแย่ลงจากเดิมหรือไม่

รบกวนท่านที่มีประสบการณ์ช่วยชี้แนะด้วยครับ

ออฟไลน์ wa330

• Hero Member
Re: ทำอย่างไรให้ท่อไอเสียแต่ง เสียงเบาลง???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 21:39:06 »
เปลี่ยนพักปลายใส้ย้อนจบเลย

ออฟไลน์ Alcatraz

Re: ทำอย่างไรให้ท่อไอเสียแต่ง เสียงเบาลง???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 01:35:54 »
แดมป์รถ ช่วยบรรเทาเสียงคนข้างๆได้ ส่วนคนข้างบ้านคงต้องปล่อยไหลฝึกตัวเองอย่ากดหนัก

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 10:32:24 »
ใส่แคตช่วยได้ครับ
เงียบลงแน่ อาจไม่มาก
แต่มลพิษจากไอเสีย ตอนเดินเบาในบ้าน
คนในบ้านสูดดม คิดแบบไหนก็ไม่คุ้มครับ

ออฟไลน์ meeuwarn

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 11:41:14 »
แม๊กน่าโฟ ดีครับ ถ้ามีงบ

ออฟไลน์ ight

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 13:24:42 »
ถ้าจะแก้ตรงสาเหตุคงต้องเปลี่ยนพักปลายครับ  แต่ถ้าอยากใช้ปลายใบนี้คงต้องเพิ่มพักกลางไส้ตรง ใกล้ๆ พักปลายอีกใบ

ของผม H23A M/T 
เฮดเดอร์เดิม พักกลางไส้ตรงหนึ่งใบ พักปลายไส้ย้อนหนึ่งใบ แป้บ 2 นิ้วทั้งเส้น  เสียงไม่ดังมากครับ
ก่อนหน้านี้ใช้พักกลางไส้ย้อน ปรากฏว่าเสียงเครื่องดังมาก พอเปลี่ยนเป็นไส้ตรงเสียงกลับเงียบกว่า

แต่ยังไงซะพักปลายเดิมๆเงียบที่สุดละครับ

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• Sr. Member
  • เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 13:45:29 »
ถ้าไส้วนไปแล้วยังดังคงต้องใส่แคตละครับ
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ Sith8059

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 22:17:34 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ  :)

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 09:25:17 »
เปลี่ยนพักปลายของติดรถ(เดิมๆ) มือสอง สภาพดี
ของรถ C หรือ D SEGMENT ญี่ปุ่นรุ่นที่ใหม่กว่าครับ
เลือกขนาดมิติใกล้เคียงกับท่อเดิมของเรา
ทำให้การแปลงและติดตั้งลงตัวง่ายๆครับ
ได้ของทำจากวัสดุดี คงทน ราคาถูกและเงียบแน่นอนครับ

คหสต.
คิดว่าปลายท่อของ FD น่าจะเวิร์คสำหรับคอนเซ็ปเงียบๆแบบนี้นะครับ