ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุย รายการ DR!VE By PAN FM 93.5 ประจำวันที่ 21 มกราคม 2017 //  (อ่าน 4358 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
สัปดาห์นี่พี่แพนจะรับหน้าที่จัดรายการแทน พูดคุยกันเรื่องราวของรถยนต์
เช่นเคยครับ สำหรับรถในประเทศที่พึ่งเปิดตัวไป นั่นก็คือ Nissan NOTE
ตัวรถจะเป็นอย่างไร จะมาเล่าให้ฟังกันครับ และที่เด็ดไม่แพ้กันคือ การ
ประกาศอย่างเป็นทางการของ FHI : Fuji Heavy Industries กับ
ตันจง กรุ๊ป จับมือกันตั้งโรงงานประกอบรถยนต์ Subaru ในประเทศไทย

รวมถึงข่าวสารจากทางต่างประเทศน่าสนใจไม่น้อย ไม่ว่าจะเป็น Ford
Mustang Minorchange / BMW 4-Series LCI / MINI JCW
Countryman

ปิดท้ายด้วย Drive and Talk กับ All-NEW Subaru Impreza
ที่พี่แพนไปขับที่สิงคโปร์เมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมา รวมถึงรถหลายรุ่น
ที่น่าสนใจในงานมอเตอร์โชว์ของสิงคโปร์

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4689935
2. Webboard : http://community.headlightmag.com/index.php?topic=56227.0
3. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/1111922342250315

FM 93.5 MHz.
www.935HD1.com / Application : Happy Time
บ่าย 4 โมงเย็น - 6โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
"รับคำถาม ถึง 17.00 น. เท่านั้น"

"คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2017, 16:29:40 โดย MoO Cnoe »

NICK35122

• บุคคลทั่วไป
ต่อจากสัปดาที่แล้วลืมบอกว่าอยู่ UK ช่างมัน ถ้าไม่มีบ้านคงแปลกแล้วว่าจะไปอยู่ทำไม
รถที่คิดว่าจะเลือกคือ
Bentley continental gt , Mercedes amg s65 , Rolls royce wraith
รถคันไหนแรงสุด เกาะถนนสุด ช่างล่างดีสุด เหมาะกับทุกสภาพถนน (ยกเว้น offroad) แล้วใช้ประจำวันได้

แล้วมีรถคันไหนที่พี่ทั้งสองคนอยากได้ที่สุด เอาแบบว่าให้กุญแจเอาไปขับฟรีๆ นำ้มันไม่ต้องจ่ายครับ

ออฟไลน์ panott_tum

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับคุณแพนและคุณเมธี
ขอถามเรื่องอัตราการสิ้นเปลืองของ BRV และ Sienta หน่อยครับ
ตามมาตรฐานการทดสอบของ HLM วิ่ง 110ฯ Sienta ดีกว่า BRV ประมาณ 1.5 km/l
แต่ทำไมใน Full Review ระยะทางที่วิ่งได้ของน้ำมัน 1 ถัง
ของ BRV ถึงมากกว่า Sienta ล่ะครับ ทั้งที่ขนาดถังน้ำมันเท่ากัน

ปล. ตามความเข้าใจของผม ทั้ง 2 อย่างนี้ควรแปรผันตามกัน

ออฟไลน์ Harem

สอบถามพี่แพนครับ Unsprung Weight หรือน้ำหนักใต้สปริง
อยากว่ามันมีความสำคัญแค่ไหนครับ ในด้านการบังคับควบคุมและความยึดเกาะถนน

ออฟไลน์ 1437KRT

• Newbie
  • *
  • I LOVE SEDAN
มาทักทายครับ ไม่รู้จะถามอะไรทำใจไปเข้าค่ายรด.อยู่ครับ 555555

ออฟไลน์ kawmao

• Newbie
  • *
nissan np300 ตัวทอป
ผมเปลี่ยนโชคอัพมาแล้ว อาการดีดหายไปมาก
ตอนนี้ผมรู้สึกว่าแหนบมันดิ้น คือมันสั่นๆๆๆ รัวๆ คลอนๆ  แบบน่ารำคาญ แต่อาการนี้จะหายไปถ้าบรรทุก
พอจะมีทางแก้ไหมครับถ้าวิ่งรถป่าว (ดัด เสริม เปลี่ยน ฯลฯ)
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ IS

• **
สวัสดีครับ พี่แพน พี่เมธี
คำถาม : รถ mitsu Triton 2.4 mivec อยากเพิ่มอัตราเร่งครับ
ปัจจุบันมีกล่องดันยกแล้ว คิดว่าจะเปลี่ยนหัวฉีดเพิ่ม ถือว่าคิดถูกหรือไม่ครับ
หรือควรเปลี่ยนเทอร์โบ และ ชุดอินเตอร์ไปเลย

ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ Woradorn

• **
  • เด็กวัยรุ่นที่สนใจเรื่องรถยนต์
Civic eg ใส่โช๊ค D2 อยู่ แต่เหมือนเริ่มจะเสื่อมสภาพแล้ว ปรับระดับแข็งแล้วยังมีอาการเด้ง ๆ
เอาโช๊คไปบำรุงรักษาได้มั้ยครับ หรือถ้าต้องซื้อใหม่ แนะนำหน่อยครับ ขับ 80-120 ขอราคาไม่สูงครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

เปลี่ยนน้ำมันเครื่องรอบหน้าตอนนี้เล็ง MotyM110 0w-30 พี่แพนว่าตัวนี้พอไหวไหมครับกับเครื่องเทอร์โบ

ออฟไลน์ deepsubmerge

• Newbie
  • *
สอบถามพี่แพน ภาพรวมการขับขีระหว่าง ซิลฟี กับ ซีวิค fb
เป็นอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ Marverick

• Full Member
Nissan navara 2008 เวลาจอดรถทิ้งไว้ข้ามคืน ตอนเช้าสตาร์ทรถแล้วจะออกจากช่องจอด  ตอนหักพวงมาลัยเกิดอาการพวงมาลัยแข็ง ขืนมือ ไม่ smooth  แต่พอเลี้ยวออกรถไปแล้วจะขับได้ตามปกติ  หักเลี้ยวได้ตามปกติ  ..น่าจะมีสาเหตุจากอะไร  ตัวปั่นเพาเวอร์พวงมาลัย  หรือ ชุดแร็คเพาเวอร์  หรือ เป็นจากอย่างอื่นครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ akewizard

สวัสดีครับ ผมใช้ Subaru XV อยู่เวลาวิ่งทางปูนเร็วๆแล้วช่วงล่างหลังมีอาการเด้งๆทำให้คนนั่งหลังไม่สบาย ถ้าอยากเปลี่ยนโช็คเพื่อลดอาการเด้งลงแต่ระดับความนุ่มเท่าของเดิมและราคาไม่เกิน 2-3 หมื่นควรมองของเจ้าไหนดีครับ

Bilstein --- B6
Tein --- ฝากแนะนำรุ่นให้ด้วย
KYB New SR กระบอกฟ้า

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ช่วงล่าง Mini Park Lane 4WD vs Subaru Impreza 2017 เทียบกันเป็นยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ deathsheep

มีโอกาสที่cr-v จะได้ใช้เครื่องยนต์ดีเซลแบบเมืองนอกไหมครับ

ออฟไลน์ Labrador bok bok

• **
สวัสดีครับพี่แพน
คำถาม: ช่วยแนะนำเทคนิควิธีขับเกียร์ธรรมดาให้ลื่นไหลด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ watnu

• Sr. Member
ช่วยฟันธงระหว่าง BMW 530i G30 ราคา 4.3ล้าน  กับ  Benz E220d (CKD) 3.xxล้าน ให้หน่อยครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผมเห็นร้านทำฝาสูบซิ่งในเฟสบ่อย ๆ

ถามว่า ฝาสูบซิ่ง ใส่แล้วแรงเลยเหรอครับ

ต้องจูนด้วยหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ lorenzo

• Sr. Member
การทำงานของเซนเซอร์ ปาเจโร่ 2017 สามารถชลอความเร็วตามจนรถคันหน้าหยุดเลยหรือไม่ครับ