ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถที่ใช้เกียร์ CVT หรือออโต้ 6speed รุ่นใหม่ ถึงไม่มีก้านวัดน้ำมันเกียร์คับ  (อ่าน 7679 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
ผมมีข้อสงสัยครับ

ทำไมรถสมัยนี้ถึงไม่ค่อยทำก้านวัดน้ำมันเกียร์มาแล้ว

หรือเขาเน้นให้เราใช้เครื่องฟลัส หรือเข้าศูนย์ตลอดหรือเปล่าครับ

เพราะการจะเปลี่ยนแบบนี้มี 2 ทาง คือ
1. การตวงวัด ถ่ายออกมาเท่าไหร่ ใส่กลับไปเท่านั้น กับ
2. ใช้เครื่องฟลัส

คือ เราไม่สามารถถ่ายออก ปิดรู เทเติม และเช็คระดับน้ำมันเกียร์ผ่านก้านแบบรถ 4 or 5 speed สมัยก่อนครับ

อีกประเด็น คือ กรองเกียร์ คือ หลายๆ ยี่ห้อจะมี แต่ทำไมไม่เห็นระบุไว้ในคู่มือครับว่าให้เปลี่ยนที่ระยะเท่าไหร่ ทุกวันนี้เหมือนเสี่ยงดวงเอา
ครับ

ขอรบกวนทุกท่านแชร์ความเห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ไปใส่มาเรียบร้อย

แต่ จขกท. ไม่ชอบดัดแปลงรถเลยสักชิ้น คงไม่น่าจะอยากได้กระมังครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ neung23

พวกนี้แหละคับ ที่ทำให้ bmw ยุคปี 2004-2010 เกียร์พังกันเละเทะ จนคนขยาดกันทั้งเมือง

ลองอ่านตามคู่มือส่วนมากจะบอกไม่ต้องถ่าย ใช้ได้ตลอดอายุรถ ไครจะเชื่อก็เอาเถอะคับ ความคิดคนไม่เหมือนกัน แต่ด้วยสัจจธรรมคือไม่มีของเหลวไหนทนได้ตลอดอายุหรอกคับ ตย. mazda skyactiv น้ำมันเกียร์ไม่ต้องถ่าย ผมเห็นในกลุ่ม 5-6หมื่นโลเริ่มเห็นเกียร์พังกันแล้ว คันผม 5-6 หมื่นโลผมก็ถ่ายแล้วคับ ยิ่งในรถญี่ปุ่น น้ำมันไม่ได้แพง ถ่ายกันเถอะคับ เด๋วหลังหมดวารันตี จะน้ำตาเช็ดหัวเข่ากันแบบผม ตามรูป

วิธีจะถ่ายมันไม่ได้ยากหรอกคับ เปิดอ่างออก บางรุ่นยังดีมีรูถ่ายไว้ให้ บางรุ่นเป็นอ่างพลาสติก กรองติดอยู่กับอ่างเช่นเกียร์ zf ใน bmw เป็นต้น พอเปลี่ยนก็ประกอบกลับ แล้วเติมกลับผ่านปั้มเข้ารูสำหรับเติม เติมจนล้นออกรู ปิดงาน .. ฟลัชไม่จำเป็นหรอกคับ ถ้าถ่ายน้ำมันตามระยะที่สมควร และสม่ำเสมอ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

jaesz

• บุคคลทั่วไป
swift vs march มีก้านกับไม่มีก้าน เกียร์ลูกเดียวกันแท้ ฟ ถามผม ผมก็คิดว่าบริษัทคงเน้นให้ยุ่งยากจะได้ถ่ายกับศูนย์ ทำให้ลึกลับไว้

พวกเกียร์ในรถBMWไม่มีก้านมาตั้งแต่ปี1984เห็นจะได้  ครับ

พวกยุโรปหลังๆ เอาออกแม้กระทั่ง ก้านวัดน้ำมัน "เครื่อง "  เบนซ์ ีบีเอ็ม บริษัทมีนโยบาย ให้ใช้ถึงหมดประกันเป็นพอมั้งครับ พังก็ช่าง

ออฟไลน์ csamabat

• Sr. Member
พึ่งรับรถ vios CVT มา ตอนแรกผมก็มองหา ก้านวัดระดับน้ำมันเกียร์ตั้งนาน  จนไปเจอ จุกขาวเล็กๆ อยู่ต่ำมาก ไม่รุ้จะเปลี่ยนถ่ายยังไง   แลลำบากรถสมัยนี้555
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ supercat

ทำไมรถสมัยนี้ถึงไม่ค่อยทำก้านวัดน้ำมันเกียร์มาแล้ว

หรือเขาเน้นให้เราใช้เครื่องฟลัส หรือเข้าศูนย์ตลอดหรือเปล่าครับ

เพราะการจะเปลี่ยนแบบนี้มี 2 ทาง คือ
1. การตวงวัด ถ่ายออกมาเท่าไหร่ ใส่กลับไปเท่านั้น กับ

คือ เราไม่สามารถถ่ายออก ปิดรู เทเติม และเช็คระดับน้ำมันเกียร์ผ่านก้านแบบรถ 4 or 5 speed สมัยก่อนครับ

อีกประเด็น คือ กรองเกียร์ คือ หลายๆ ยี่ห้อจะมี แต่ทำไมไม่เห็นระบุไว้ในคู่มือครับว่าให้เปลี่ยนที่ระยะเท่าไหร่ ทุกวันนี้เหมือนเสี่ยงดวงเอา
ครับ

ขอรบกวนทุกท่านแชร์ความเห็นด้วยครับ

ปกติผมถ่ายน้ำมันเกียร์ทุกปีครับ แต่เพิ่งรู้ว่ามันมี กรองเกียร์ ด้วย 
เวลาถ่ายน้ำมันเกียร์ เราควรจะเปลี่ยนกรองเกียร์ไปด้วย เหมือนเวลาถ่ายน้ำมันเครื่องมั้ยครับ ( ที่จะต้องเปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่องไปด้วย )

ปล รถ jazz GE เกียร์ออโต้ ครับ  :-* :-* :-*

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
swift vs march มีก้านกับไม่มีก้าน เกียร์ลูกเดียวกันแท้ ฟ ถามผม ผมก็คิดว่าบริษัทคงเน้นให้ยุ่งยากจะได้ถ่ายกับศูนย์ ทำให้ลึกลับไว้

พวกเกียร์ในรถBMWไม่มีก้านมาตั้งแต่ปี1984เห็นจะได้  ครับ

พวกยุโรปหลังๆ เอาออกแม้กระทั่ง ก้านวัดน้ำมัน "เครื่อง "  เบนซ์ ีบีเอ็ม บริษัทมีนโยบาย ให้ใช้ถึงหมดประกันเป็นพอมั้งครับ พังก็ช่าง

สงสัยจะจริงที่ประโยคนี้หละครับ ฮา  ;D
ไม่ต้องเปลี่ยนตลอดอายุการใช้งาน(ของการรับประกันศูนย์)

หมดประกันมาพังลูกเดียว ซื้อคันใหม่ ...
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ jumpon77

ใช่ครับหลังๆๆก็ไม่มีแล้วนะครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ nuntapon.s

ครับ

ปกติผมถ่ายน้ำมันเกียร์ทุกปีครับ แต่เพิ่งรู้ว่ามันมี กรองเกียร์ ด้วย 
เวลาถ่ายน้ำมันเกียร์ เราควรจะเปลี่ยนกรองเกียร์ไปด้วย เหมือนเวลาถ่ายน้ำมันเครื่องมั้ยครับ ( ที่จะต้องเปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่องไปด้วย )

ปล รถ jazz GE เกียร์ออโต้ ครับ  :-* :-* :-*

ถ้าเข้าใจไม่ผิดฮอนด้าหลายรุ่นกรองจะอยู่ด้านในสมอง  พูดง่ายๆก็คือเปลี่ยนได้ก็ต่อเมื่อเกียร์พังไปแล้วเท่านั้น

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
Jazz GK อ่างน้ำมันเกียร์อยู่ใต้ท้องรถ และไม่มีที่วัดครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ SM.

น่าจะเป็นว่า ไม่อยากให้ผู้ใช้รู้เยอะนะครับ มีอะไรก็เข้าศูนย์กันไป

เช็คระยะให้ครบทุกรอบ ก็ไม่มีปัญหา อะไรประมาณนี้

ออฟไลน์ Sympho

ผมใช้ Altis ถ่านทุก 2-3 หมื่น กม.

พันกว่าบาทเอง เติมแก๊ส 3 ถัง เลยไม่คิดมาก

กรองเกียร์ คงต้องรอเกียร์พังนั่นแหละครับ ไม่รู้เปลี่ยนยังไง (ใครเปลี่ยนได้แนะนำด้วยครับ)

ก้านวัดน้ำมันไม่มี ไม่รู้เป็นการลดต้นทุนอย่างหนึ่งรึเปล่า

ออฟไลน์ NPS2

• Jr. Member
  • **
เคยงงอยู่เหมือนกันครับ เคยเปิด Maintenance Schedule แล้วมันไม่มีบอกระยะเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์

แต่ผมจับเปลี่ยนตลอด

Fairlady Z 40th Anniversary
WRX STI A-Line Type S

ออฟไลน์ Darkart

มีหรือไม่มี ก้านวัดน้ำมันเกียร์ น่าจะคงให้ลูกค้าเข้าศูนย์บริการแทนการเข้าอู่ข้างนอก
จับเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ทุกๆ 40,000 กิโลครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์