ผู้เขียน หัวข้อ: Ford กับ Toyota หวังกับค่ายไหนดีครับ  (อ่าน 6445 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chotjirat Amparat

• Jr. Member
  • **
Ford กับ Toyota หวังกับค่ายไหนดีครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 17:09:30 »
ตอนนี้ใช้ Fortuner 2010
ชอบรถที่ มี ออฟชัน
รถที่ดูมีอยู่2รุ่น
Ford Everest 3.2 Topสุด
กับ
Toyota Fortuner TRD Topสุด
ขับ4ทั้งคู่
อยากได้มากนะครับ
แต่มีข้อข้องใจอยู่ว่ารถบนตลาดไม่มีอะไรดีที่สุดจริงๆ
รถคันนึงออฟชันเยอะปลอดภัยเต็มมีmoonroofแต่ไม่มี Smart key อีกคันมีSmart key แต่moonroof กับ ระบบปลอดภัยไม่มี
จะพูดว่าบ้าออฟชันก็ได้นะครับแต่คิดว่าถ้าเปลี่ยนแล้วได้ของเหมือนเดิมจะเปลี่ยนทำไม

จึงอยากรู้ว่ารอFordใส่Smartkey มีสิทธิ์มากกว่า Toyota จัดเต็มออฟชันใช่ไหมครับ

แล้วระยะยาวFordจะโอไหมครับ

แต่ยังคิดว่าสักวันพี่โตคงจะจัดออฟชันตามที่หวังอยู่นะครับ555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 18:35:24 โดย Chotjirat Amparat »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
Re: รถ PPV ตัว TOP รอตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 17:25:30 »
รอ Fortuner MC อาจจะมี sunroof /moonroof / ....roof

รอ Everest MC น่าจะเป็นได้สูงว่าจะมี push start + smart entry + keyless

ออฟไลน์ watnu

• Sr. Member
Re: รถ PPV ตัว TOP รอตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 18:34:36 »
Everest  กำลังจะเปลี่ยนโฉม model change จากทรงกลมๆล้าสมัย  เป็นเหลี่ยมคมขึ้น

หน้าตาให้นึกถึง  F-150  เป็นที่ตั้ง

มาพร้อมเครื่องยนต์ EcoBlue 2.0 ม้า 200up  แรงบิด 500up

:-* :-* :-* :-* :-*

ออฟไลน์ Auto

Re: Ford กับ Toyota หวังกับค่ายไหนดีครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 19:08:37 »
      ตอบได้แต่เพียงว่า Fortuner  ถ้าจะลุ้น Sunrooof moonroof  นี่เลิกหวังได้เลยหมดโมเดลนี้อีก 8 ปีข้างหน้าก็ไม่มีโปรเจกต์ทำครับ

ออฟไลน์ Chotjirat Amparat

• Jr. Member
  • **
Re: Ford กับ Toyota หวังกับค่ายไหนดีครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 19:17:43 »
      ตอบได้แต่เพียงว่า Fortuner  ถ้าจะลุ้น Sunrooof moonroof  นี่เลิกหวังได้เลยหมดโมเดลนี้อีก 8 ปีข้างหน้าก็ไม่มีโปรเจกต์ทำครับ
ผมก็ยังคิดอยู่ว่าผมจะฝันกลางวันไหมนะ
ขอSafetyเต็มก่อนละกันคงน่าจะมีหวังบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ llUUTop

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 19:34:52 »
อันนี้จริงหรือพูดเล่นครับที่มาพร้อมเครื่องใหม่นี้ครับ
Everest  กำลังจะเปลี่ยนโฉม model change จากทรงกลมๆล้าสมัย  เป็นเหลี่ยมคมขึ้น

หน้าตาให้นึกถึง  F-150  เป็นที่ตั้ง

มาพร้อมเครื่องยนต์ EcoBlue 2.0 ม้า 200up  แรงบิด 500up

It's Me

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 20:28:27 »
ถ้าจะซื้อตอนนี้ ซื้อได้เลยครับ ของอะไรที่ว่า อย่างน้อยก็ไม่มาเร็วๆๆนี้แน่ครับ

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 21:03:15 »
2ตัวนี้ซื้อได้เลยครับ ดีทั้งคู่ ชอบคันไหน ซื้อคันนั้น
เรื่องปรับออฟชั่น คงรอไปก่อนครับ ทั้ง2ค่าย ไม่น่าจะปรับอะไรเร็วๆนี้ครับ

ส่วนEverestโฉมใหม่นี่ เข้าใจว่าเป็นมุขครับ โมเดลนั้ยังอยู่กับเราไปอีกนานนนนครับ เต็มที่ก็แต่งหน้าทาปากนิดๆหน่อยๆ

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 21:05:22 »
ford จะปรับหน้าตาและอุปกรณ์เล็กน้อยก่อนปลายปีนี้อาจเจอกัน
ส่วนเครื่องยนต์ eco blue นั้น ยังไม่มาโฉมนี้แน่นอน จะมาอีกที Model Change ครับ
ซึ่งตามหลัง Ranger Model Change (2020) ร่วมๆ 2 ปี (2021-2022)

ส่วน Fortuner แค่นี้ก็ผลิตแทบไม่ทันแล้วครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 21:07:43 »
ผมก็ยังคิดอยู่ว่าผมจะฝันกลางวันไหมนะ
ขอSafetyเต็มก่อนละกันคงน่าจะมีหวังบ้างไหมครับ
  ผมพูดแบบไม่ให้กำลังใจครับ    เอาที่ความจริงเป็นหลัก     Sunroof  ในโมเดลนี้ไม่มีแน่นอน เลิกหวังได้

ออฟไลน์ tommaris

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 21:32:22 »
eco blue ต้องรอ model change หรอครับ
ผมก็คิดว่าจะมาปีหน้าตอน range minor รอบ 2 พร้อม everest minor
เซ็ง เดี๋ยวเดือนหน้าไปออก "blue core" ประชดฟอร์ดซะ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 21:46:00 »
ผมว่า ลุ้นให้ Everest ใส่ Keyless-Entry กับ Push Start มีโอกาสมากกว่า Fortuner ใส่ Sunroof ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 21:59:53 »
Everest 2018 เครื่องยนต์ใหม่มาแน่นอน

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 22:25:28 »
EVEREST เร็วๆนี้ช่วง Motor Show 2017 จะเพิ่ม Navi มาให้ครับ

ออฟไลน์ bigrocket

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 06:46:22 »
ปีหน้าคาดว่าจะมาครับ
จาก เครื่อง Puma  เปลี่ยน เป็นเครื่อง  Panther

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 10:27:19 »
จาก เครื่อง Puma  เปลี่ยน เป็นเครื่อง  Panther

เครื่อง panther เปิดตัวแล้วครับ อยู่ในฟอร์ด ทรานสิท ตู้ขนของขายในยุโรป

แต่ในเรนเจอร์ ยังไม่ขยับใดๆเลย ผมว่าคงมาพร้อมๆบอดี้ใหม่ของเรนเจอร์
ตอนนี้ก็ขายสต็อกเครื่องเก่าไปก่อน 555
ผมว่าน่าจะราวๆปี 20 โน่นเลยมั้งครับ
เปิดตัวworld premier ในบ้านเราที่แรกในโลก

ออฟไลน์ bigrocket

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 11:27:39 »

เครื่อง panther เปิดตัวแล้วครับ อยู่ในฟอร์ด ทรานสิท ตู้ขนของขายในยุโรป

แต่ในเรนเจอร์ ยังไม่ขยับใดๆเลย ผมว่าคงมาพร้อมๆบอดี้ใหม่ของเรนเจอร์
ตอนนี้ก็ขายสต็อกเครื่องเก่าไปก่อน 555
ผมว่าน่าจะราวๆปี 20 โน่นเลยมั้งครับ
เปิดตัวworld premier ในบ้านเราที่แรกในโลก

พอดีมีพลายกระซิบ ว่ากลางปีนี้ Ranger มีการเขียนคิ้วทาปาก
ปีหน้า ปรับเปลี่ยนเครื่องใหม่  พร้อมกับเอาจริงจัง กับ เก๋งตัวจี๊ดอย่าง เจ้าม้าป่า 2.3 และ 5.0 ส่วนเก๋งเล็กเห็นว่าต้องร้องเพลงรอ ไปก่อน

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 12:04:23 »

พอดีมีพลายกระซิบ ว่ากลางปีนี้ Ranger มีการเขียนคิ้วทาปาก
ปีหน้า ปรับเปลี่ยนเครื่องใหม่  พร้อมกับเอาจริงจัง กับ เก๋งตัวจี๊ดอย่าง เจ้าม้าป่า 2.3 และ 5.0 ส่วนเก๋งเล็กเห็นว่าต้องร้องเพลงรอ ไปก่อน
แสดงว่ากลัวจะขายไม่ดี เลยตัดสินใจเปลี่ยนม้ากลางศึก เอ้ย เปลี่ยนหัวใจในบอดี้เดิมนี้ไปเลย
พี่แกกะจะกระชากพี่โตให้ยอดตกเลยรึป่าว 555
โหดเหี้ยมจริมๆ

เอ๊ะหรือว่า เครื่องเดิมหมดแล้ว (เก่งนี่หน่า ไม่เหมือนเจ้าตลาดแถวนี้ลากขายกันนานมากกกกกกแต่ชะเครื่อง อิอิ)

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 12:15:35 »
จะว่ารีบเปลี่ยนดีไหม คือถ้าเครื่องบล๊อกนี้มันดีก็ไม่ควรเปลี่ยนเนอะ แต่แม่มมม ..... :-X :-X :-X :-X :-X

เปลี่ยนๆไปก็ดีครับเครื่องฟอร์ดบล๊อกนี้ แต่ว่าไอ้ที่จะเอามาเปลี่ยนเนี่ย อะไรบลูๆเนี่ยยย จะดีเร้อออออออ รอดูครับ อิอิ :P

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 14:33:10 »
Ford Everest 3.2 Titanium กับ Toyota Fortuner TRD Sigma 4
ผมผ่านประสบการณ์นี้มาแล้วครับเข้าใจเลยว่าเลือกยากรุ่นเดียวกับเจ้าของกระทู้เลยคันนี้ผมใช้ขนของบ้างมีลูกทีมไปด้วยบ้างครับ
เรื่องระบบความปลอดภัยพื้นฐานผมว่าพอกันครับส่วนความปลอดภัยเสริมต้องยอมรับว่า Everest ให้มาเยอะกว่า

เรื่องช่วงล่างก่อนเลยจากที่ลองขับก่อนตัดสินใจ Everest อาการดีดของช่วงล่างจะน้อยกว่า Fortuner ครับแต่ออกแนวตึงๆอยู่เหมือนกัน
ส่วน Fortuner trd อาการตึงเวลาขับบนถนนคอนกรีตจะมากกว่าหน่อยพอผ่าน 1 หมื่นโลแรกดีขึ้นครับหายไปพอสมควรถ้าชินกับรถแนวกระบะหรือ PPV
อยู่แล้วสบายครับยิ่งเทียบกับฟอตัวเก่าใครว่าไม่ต่างต้องลองเองครับเกียร์พวงมาลัยช่วงล่างการเก็บเสียงการลดสั่นสะเทือนของเครื่องยนต์กำลังเครื่องยนต์ทำได้ดีขึ้นมาก

ส่วนข้อเสียสำหรับตัวผมเองไม่เคยใช้แนวนี้ยกเว้นพราโด้โฉมเก่าอันนั้นได้ถุงลมช่วยไว้เลยออกมานิ่มนวนกับการเชื่อมจุดยึดช่วงล่างทำได้ดีกว่า
ทั้ง Everest และ Fortuner TRD สำหรับผมต้องจัดช่วงล่างดีๆสักชุดครับจะเป็นรถที่ขับโอเคคันนึงเลยคนนั่งสบายขึ้นเยอะ

ระบบขับเคลื่อนลองหาข้อมูลดูครับมันไม่เหมือนกัน Fortuner TRD ขับ 4 ต่อเมื่อเราบิดปุ่มครับไม่ได้ขับ 4 ตลอดเวลาข้อดีก็ประหยัดน้ำมันกว่าขับ 4 ตลอด ข้อเสีย Everest จะมีความรู้สึกดูดถนนกว่าเกาะกว่าครับเทียบกับตอน fortuner ขับ 2 นะครับ
Everest ระบบขับ 4 ฉลาดใช้ได้ครับการกระจายกำลังน้ำหนักพวงมาลัยไฟฟ้าเบากว่าเยอะขับเหมือยรถเก๋งส่วน Fortuner TRD ยังเป็นไฮโดรลิค เบาลงนิ่งขึ้นแต่ยังไงก็ไม่เบาเท่าไฟฟ้าครับ

ที่นี่ตอนแรกผมก็ตัดสินใจไม่ได้อยู่พักนึงเลยเข้าไปสิงอยู่ในคลับทั้งสองค่าย
อย่างแรกเลยถามตัวเราเองครับว่าชอบคันไหนมากกว่ารึเปล่าว่ากันที่ตัวรถอย่างเดียว
อายุการใช้งานของคันที่จะซื้ออยู่ที่กี่ปี
ราคาขายต่อแบรนด์รองเสียเปรียบ
ศูนย์บริการ
ความจุกจิกของตัวรถ

โจทย์ผมเองคันนี้เป็นรถวิ่งเอาของบ้างรับสินค้าเล็กน้อยไปกับลูกน้องบ้างเดินทางนิดหน่อย
พอมองภาพรวมผมเลยตัดสินใจที่ Fortuner TRD ครับก็จะเหลือช่วงล่างที่ผมรอดู Ohlins asia เปิดตัวตรงรุ่นเห็นว่ามาเดือน 6 งาน BKK Auto Salon ครับ ราคาแถวๆ 8 หมื่นครบชุด

ด้วยหลายเหตุผลกับไม่อยากเสี่ยงเรื่องจุกจิกกับคันนี้ผมใช้เต็มที่ไม่เกิน 4-5 ปีเลยจบแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 15:36:20 »

ได้ประมาณนี้มา เอาใจผมไปเลย ฟอร์ดทำรถดีขึ้นในเชิงการพัฒนาที่ดีขึ้น ปัญหาทั้งรถและโชว์รูม เสียงกร่นด่า หายไปพอสมควร
ปล.ไม่น่าไปทำชื่อเสีย ในตอนแรกๆเล้ย ไม่งั้นยอดขายคงได้ดีกว่านี้ เอาใจช่วยให้พัฒนาให้ดีๆยิ่งขึ้นไปนะ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 16:34:54 »
EVEREST เร็วๆนี้ช่วง Motor Show 2017 จะเพิ่ม Navi มาให้ครับ

NAVI ไม่ต้องแล้วมั้งครับ ผมว่ามันช้าไป มาตอนนี้มันไม่ทันแล้ว เปลี่ยนเป็น Sync3 ทุกเกรด(3.2 TI ไม่มี 2.2 TI มี คือ?? งง) ไปเลย น่าจะโอเครกว่า

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 23:33:51 »
ความหวังกับ Ford น่าจะง่ายกว่าครับ เพราะต่อไปไม่รู้จะใส่อะไรมันมีมาครบๆแล้ว

สองรุ่นนี้คงเอาที่ชอบเลย แต่ผมถึงแม้จะชอบ Everest แต่ก็คงเลือก fortuner  เพราะต้องยอมรับหลายๆ เรื่องของเจ้าตลาดจริงๆครับ ในอนาคตอันไกลโพ้นหลังจากเบื่อ หรือต้องเปลี่ยนคันใหม่ หรือต้องซ่อม เหนื่อยใจน้อยกว่าจริงๆครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 15:56:38 »
ผมว่า กระบะ กับ PPV(SUV) ของ ฟอร์ด กับ โตต้า

มีแนวทางต่างกันชัดเจน เลือกซื้อได้ตามใจชอบ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 16:37:23 »
จะไปหวังอะไรกับโตโยต้าครับ หลังคาแก้วนี่รถไปเถอะ โฉมหน้าจะมีเปล่ายังไม่รู้
ความปลอดภัยผมก็ว่ายาก ได้ถุงลม7ใบนี่ก็ดีถมถืดแล้ว ละยอดขายแบบนี้อีก ยากครับ
ส่วนฟอร์ดเค้าจัดเต็มมาอยู่แล้ว แค่สมาร์ทคีเค้ากั๊กไว้ก่อน หวังกับฟอร์ดดีกว่า