ผู้เขียน หัวข้อ: เคลือบแก้วแล้วต้องแจ้งประกันภัยมั้ยครับ  (อ่าน 6873 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
ขอสอบถามนิดนึงครับ

เวลาเอารถไปทำเคลือบแก้วแล้ว เราต้องแจ้งให้ประกันภัยทราบหรือไม่ครับ พอดีพรุ่งนี้ผมจะเอารถไปทำเคลือบแก้ว มีพี่ที่สนิทกันบอกให้แจ้งประกันภัยด้วย หากเกิดอุบัติเหตุต้องเคลม จะเคลมตัวเคลือบแก้วได้ด้วย ผมไม่มีข้อมูลเรื่องนี้เลยครับ ปกติร้านเค้าเคลมฟรีให้ 3 ปี ผมเลยไม่ได้คิดเรื่องนี้จนมีคนมาทักครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ ps000000

Re: เคลือบแก้วแล้วต้องแจ้งประกันภัยมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 07:34:12 »
ผมนี่ยืนขึ้นเลย ประกันเคลมเคลือบแก้วให้ด้วย

ความรู้ใหม่เลยครับ

(ขนาดติดสปอยเลอร์/สเกิร์ตเพิ่มเองหลังออกรถแล้ว
แล้วแจ้งประกันยังโดนเก็บเบี้ยเพิ่ม แล้วถึงจะคุ้มครองสิ่งที่ติดเพิ่มแล้วถึงจะเคลมได้ครับ)

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
Re: เคลือบแก้วแล้วต้องแจ้งประกันภัยมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 07:48:15 »
ผมเคยเห็นร้านเคลือบแก้วบางร้านเขาประกันตัวเคลือบแก้วให้เองเลย ถ้าเกิดทำสีใหม่มาก็เคลือบให้ใหม่ แต่ผมจำไม่ได้ว่ากี่ชิ้น
แต่ผมเห็นนานแล้วนะ ไม่รู้สมัยนี้ยังมีอยู่ไหม

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 11:48:59 »
ถ้าร้านมีประกันเคลือบแก้วให้ตามจำนวนชิ้น ก็เลือกไม่แจ้งประกันได้ เพราะยังไงร้านเขาก็บริการฟรีอยู่แล้ว

แต่หากอยากทำประกันแบบทั้งคัน ก็ต้องคุยค่าใช้จ่ายเพิ่มกับบริษัทประกันตามวงเงินเคลือบแก้ว ต้นทุนจริงๆ เคลือบแก้วน่าจะเพิ่มเบี้ยพันหน่อยเองมั้ง
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ brownie

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 17:42:58 »
ประกันที่ผมใช้ ไม่ต้องแจ้งแต่เก็บใบเสร็จไว้เป็นหลักฐานว่า เคยเคลือบเอาไว้ก่อนทำประกัน

ของผมไม่มีใบเสร็จ และร้านเคลือบเปลี่ยนเจ้าของ ข้อมูลเดิมหายหมด เลยเคลมได้แค่ทำสี

แต่เคลมเคลือบแก้วไม่ได้ ช้ำใจไป

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 17:50:16 »
มันเป็นส่วนต่างที่เราพอใจไปเคลือบแก้วเองหรือเปล่าครับ
คือ ประกันจ่ายด้วยเหรอ? ซ่อมทำสีเสร็จมาเคลือบแก้วคืนให้ด้วยเนี่ย ความรู้ใหม่เลยครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 19:27:31 »
มันก็เหมือนส่วนต่างที่เราพอใจไปซื้อชุดแต่งหรืออุปกรณ์เสริมมาติดตั้งเองละครับ ถ้าเราต้องการให้ประกันคุ้มครองก็ให้แจ้งเขาว่าเพิ่มอะไรมาบ้างหลังออกจากศูนย์

ทางประกันก็จะประเมินราคาอุปกรณ์ที่เพิ่มว่าจะคิดเบี้ยเพิ่มไหม ในหลายกรณีถ้าแค่ 1-2 หมื่นนี่เบี้ยไม่เพิ่มเลยด้วยซ้ำครับ

มันเป็นส่วนต่างที่เราพอใจไปเคลือบแก้วเองหรือเปล่าครับ
คือ ประกันจ่ายด้วยเหรอ? ซ่อมทำสีเสร็จมาเคลือบแก้วคืนให้ด้วยเนี่ย ความรู้ใหม่เลยครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 22:13:26 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ สรุปผมไม่ได้แจ้งประกัน เพราะร้านที่ทำเคลือบแก้วเค้ารับประกันให้ 3 ปี Service ฟรีขั้นต่ำ 6 เดือนครั้ง และ Recoating ฟรี 3 ปี กรณีมีการทำสีใหม่ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ KaIaK118

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 00:23:37 »
ตามคุณ Stp อธิบายครับ

ถ้าไม่แจ้งที่เคยโดนชน คือ ไม่รับผิดชอบครับ ซ่อมสีปกติ แต่ไม่รวมเคลือบแก้ว

ส่วนที่ร้านเคลือบแก้วเอง เสนอ Service ให้ถ้าทำสีใหม่ ก็ว่าไป เราจัดการเอง

ส่วน Recoating ทุกกี่เดือนก็ว่าไปนั้น เลือกร้านใหญ่ มีความมั่นคงหน่อยก็ดีครับ บางทีเสนอมาซะเยอะแยะ ถึงเวลาปิดร้านหนีไปแล้ว