โพลล์

หากอยู่คันหน้า เปิดกระจก ยกมือสูงให้คันนั้นๆได้เห็น
2 (5.3%)
หากตีคู่กัน เปิดกระจก ยกมือและก้มหัวลง
12 (31.6%)
หากอยู่คันหน้า เปิดไฟฉุกเฉิน 3 ครั้ง
8 (21.1%)
ทำทั้งข้อ 1-3 แล้วแต่จังหวะและสภาพการจราจรและสภาพถนน
10 (26.3%)
ทำเฉยๆ ไม่ทำอะไรทั้งนั้น
6 (15.8%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 36

ผู้เขียน หัวข้อ: หากท่านเผลอทำเพื่อนร่วมทางต้องเบรค(กระทันหัน) ท่านจะแสดงการขอโทษอย่างไร  (อ่าน 2799 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
หากท่านต้องขอทาง หรืออาจจะเผลอไปทำให้เพื่อนร่วมทางต้องเบรค(กระทันหัน)
ไม่ว่าจะตั้งใจหรือไม่ก็ตาม ท่านจะแสดงการขอโทษอย่างไรครับ

เอาเฉพาะที่ท่านทำนะครับ  8) 8) 8) 8) 8)
แต่ถ้าอยากระบายที่เจอมาก็ไม่ว่ากันครับ  8) 8) 8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ kitto26

• Full Member
ข้อ 3 ผมกลัวเขาจะไม่เข้าใจนะสิครับ ว่าแสดงความขอโทษ

ออฟไลน์ CJ.

อยู่ข้างๆ หรือมองเห็นกัน ใช้ก้มหัว, ยกมือก้มหัว

อยู่คันหน้า เปิดไฟฉุกเฉิน 2-3 ครั้งครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Barracuda

ผมไหว้ด้วยครับ แล้วก็เคยเจอสาวๆขับรถจะแทรกแบบประชิดเกินไปทิ่มหน้ามา ผมนี้เปิดกระจกเลย น้องแกเปิดกระจกก้มหน้าไหว้ด้วย อารมณ์ปืดๆแบบปรอทแตกนี่ลดลงฮวบเลย แถมให้แทรกยอมโดนคันข้างหลังด่าแทนด้วย

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
รถผมกับที่เจอ ที่สื่อกันเข้าใจคือฟิล์มไม่ทึบมาก
ยกมือซ้ายขอโทษกลางรถ ผมก็เห็นนะ
กับผมก็ชอบทำประมาณนี้เหมือนกัน ก็คิด(เอาเอง)ว่าคนอื่นก็น่าจะเห็น
เพราะไม่โดนตามมาเอาคืนสักที  :)
(อาจจะเคสไม่หนักนะครับ แหะๆ)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ J_Serie5

เปิดกระจกโบกมือขอโทษครับ เพราะถ้าเลือกข้อ2รถผมฟิล์มมืด รถคันอื่นคงมองไม่เห็น  ;D

ออฟไลน์ SM.

ยกมือขอโทษครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

บางสถานการก้อขับไปเลยครับ  เช่น ในมอเตอเวย ขับมาเร็วคันหน้าเบรกกะทันกันเราก้อเบรกตาม
ปกติเบรกฉุกเฉินคนส่วนไหญ่เข้าใจได้ เราไม่ได้ตั้งใจ

หากกรณีเหม่อๆในเมืองเขตชุมชน ก้อก้มหน้า เห็นไม่เห็นไม่รุ้
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ bravo

ผม แล้วสถานการณ์ครับ
ถ้าเปิดกระจกได้ ผมจะยกมือ( ค้างไว้นิดนึง ) ให้เห็นชัดๆ ว่าไม่ได้ชูนิ้วกลาง พร้อมกับก้มหัว
ถ้าเปิดกระจกไม่ทัน ก็จะยกมือในรถ
ถ้าเป็นกลางคืนหรือฝนตก จะเปิดไฟผ่าหมากกระพริบ 3 ครั้ง

ผมว่า คนไทยยังมีน้ำใจและพร้อมจะให้อภัยกัน เพียงแค่เรารู้จักผิดและยอมขอโทษ

อย่างเวลาผมขับรถอยู่ทางขนาน และจะเข้าทางหลัก แต่ติดรถเลนซ้ายของทางหลัก(เลนขวาโล่ง) ซึ่งต่อแถวกันยาวเหยียดเพื่อจะออกทางขนาน(ข้างหน้า)
ถ้าเราเปิดไฟเลี้ยวขอเข้า มักจะไม่ค่อยมีคนยอมให้ทาง แต่ถ้าเปิดกระจก ยื่นมือออกไปโบกขอทาง 98% จะยอมให้ทางเรา ทั้งรถบรรทุกและรถยนต์ แท๊กซี่ รถตู้
เหมือนกับว่า ภาษากาย มันดูสุภาพอ่อนโยนมั๊ง เขาจึงมีน้ำใจตอบรับคำขอจากเรา

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ขอขอบคุณทุกเสียงโหวตนะครับ

ทุกวันนี้ก็พยายามจะรู้ตัวเองว่าทำผิดก็ต้องขอโทษเพื่อนร่วมทาง หากเขาจะต่อว่าหรือแสดงออกอย่างไรก็ควรน้อมรับ

เพื่อความสุขบนท้องถนนที่นับวันจะลดน้อยลง เริ่มที่เรา ทำเท่าที่ทำได้

8) 8) 8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ต้องดูสถานะการณ์จริงๆนั่นแหละ
ถ้าเราผิดเค้าอยู่หลัง ไฟฉุกเฉินสองที
ถ้าข้างๆเปิดกระจกยกมือกันไป