ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนล้อ ยาง ใหญ่ขึ้น จาก 17 เป็น 19 จำเป็นหรือไม่ต้อง ตั้งศูนย์ล้อ เป็นรถใหม่  (อ่าน 5541 ครั้ง)

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

• Sr. Member
ล้อเดิม ขอบ 17 จะเปลี่ยน เป็น ขอบ19  จำเป็นหรือไม่ที่จะต้อง ตั้ง ศูนย์ล้อใหม่ เป็นรถใหม่ วิ่งไม่เกิน 11 กม 

ถ่วงล้อ ยังไงต้องถ่วงอยู่แล้ว แต่เราต้องตั้งศูนย์ หรือ ไม่ ครับ  คือ จะสั่ง ล้อ ยาง มาเปลี่ยนที่ศูนย์เลย ไม่อยากขับไปที่ร้าน

มันไกล  เป็นรถ  F30  320D Iconic ครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ron

• Jr. Member
  • **
3 Series F30 ถ้าใช้ยางตรงรอบไม่ต้องตั้งใหม่ครับ
สำหรับ F30 ขอบ 19" ยางหน้า 225/40R19 ยางหลัง 255/35R19 จะตรงสเปคพอดีครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ให้ดูความสูง กับ Offset เปลี่ยนก็ควรตั้งศูนย์ล้อใหม่ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
รถผมเปลี่ยนจาก 15 ไป 17 ความสูงกับยางตรงรอบใกล้ของเดิมมากที่สุด
ไม่ได้ตั้งศูนย์ใหม่ครับ รถวิ่งตรงเหมือนเดิม
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

คุณRon ผมกำลังคิดว่าจะใส่ สเปคเดิม ที่กล่าวมาครับ แต่อีกใจอยากเพิ่มขึ้นอีกเบอร์ให้ใหญ่ขึ้น
คุณJae ผมกำลังคิดว่า ถ้าซื้อมาเปลี่ยนที่ศูนย์ แล้วถ้าขับไปตั้งศูนย์ล้อ ที่ร้าน กลัวร้านที่เราไม่ได้ซื้อของเขา  ไม่ตั้งใจทำครับ(คิดเยอะ)
คุณNONTT4477 คิดว่าจะเพิ่ม อีกเบอรื หรือ สเปคเดิม คิดไม่ตก อยากได้ใหญ่ขึ้นอีกเบอร์

ออฟไลน์ paeybu

เขาตั้งใจทำให้อยู่แล้วครับ เพราะซืเอร้านเขาปกติจะแถมให้ นี่เราจ่ายเอง

ออฟไลน์ Ron

• Jr. Member
  • **
ลองเช็คสเปคล้อแม็ก M Sport ขอบ 19" ว่าใช้ Offset กับความกว้างล้อแม็กเท่าไหร่ แล้วหาล้อให้ใกล้เคียงที่สุด ผมว่าการขับขี่น่าจะดีนะครับ

ส่วนถ้าเพิ่มขนาดยาง ให้แก้มยางสูงขึ้นหรือหน้ายางกว้างขึ้น ผมกลัวว่าจะส่งผลเสียมากกว่าผลดีครับ ทั้งช่วงล่าง ลูกหมากแร็ค อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง ฯลฯ

แต่ถ้าส่วนตัวผม ผมชอบใช้ล้อเดิมขอบ 17" 18" มันนุ่มดีครับ ตจว.หลุมมันเยอะ ยางหาง่ายด้วยครับ ;D

ออฟไลน์ caton

ผมใส่ 19" 442m ของซีรีย์ 4 อยู่ครับ สเปค
หน้า 19x8" ET36 225/40
หลัง 19x8.5” ET47  255/35
ตามรูปอ่ะครับ

TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ขอบคุณครับคุณ Ron ผมว่า 17 18 ก็สบาย ๆ ไม่เครียดเวลาขับแต่ถ้า19 ก็คงจะสวย ตอนนี้มีหลาย ลายอยู่ในใจแล้วครับ

ขอบคุณครับคุณ Caton ผมก็หาลายนี้อยู่ครับ 19 ของ S4 ลาย M442   เมื่อคืนวานฝากให้ เซล ของศูนย์ หาให้ครับ

ที่ลูกค้าเขาถอดออก และฝากขาย อีกลายก็ M441 ก็สวย แต่หาไม่ค่อยได้ มีแต่ของ ไต้หวัน พร้อมยางราคาไม่แรง

ผมก็ตั้งใจจะใส่ ขนาดยางตามสเปคนะครับ แต่อีกใจก็อยาก ขยับไปอีกเบอร์ให้ใหญ่ขึ้น

-----เรียนถามครับว่า เราจะหาล้อของM ที่ติดมากับรถเดิม ๆ ได้จากแหล่งไหนบ้าง 

เท่าที่รู้ ฝากเซล หาให้  หาตามร้านแม็ก ใหญ่ ๆ

แต่ไม่ค่อยเจอ(มีของไต้หวัน) หาตาม car club ต่างๆ

คุณ caton  พอที่จะมีแหล่งแนะนำไหมครับ พอดี ผมสนใจลายนี้อยู่ครับ ใช้ ยางของอะไรครับ

เบรค ชุดนี้ ประมาณเท่าไรครับ

ปล.  รถสวยมากนะครับ ขอชมเต็มๆ คัน เต็มๆ ตา หน่อยครับ  ขอบคุณครับ------------------ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 10:10:57 โดย O-ver-Late-Driver »

ขอบคุณครับคุณ Ron ผมว่า 17 18 ก็สบาย ๆ ไม่เครียดเวลาขับแต่ถ้า19 ก็คงจะสวย ตอนนี้มีหลาย ลายอยู่ในใจแล้วครับ

ขอบคุณครับคุณ Caton ผมก็หาลายนี้อยู่ครับ 19 ของ S4 ลาย M442   เมื่อคืนวานฝากให้ เซล ของศูนย์ หาให้ครับ

ที่ลูกค้าเขาถอดออก และฝากขาย อีกลายก็ M441 ก็สวย แต่หาไม่ค่อยได้ มีแต่ของ ไต้หวัน พร้อมยางราคาไม่แรง

ผมก็ตั้งใจจะใส่ ขนาดยางตามสเปคนะครับ แต่อีกใจก็อยาก ขยับไปอีกเบอร์ให้ใหญ่ขึ้น

-----เรียนถามครับว่า เราจะหาล้อของM ที่ติดมากับรถเดิม ๆ ได้จากแหล่งไหนบ้าง 

เท่าที่รู้ ฝากเซล หาให้  หาตามร้านแม็ก ใหญ่ ๆ

แต่ไม่ค่อยเจอ(มีของไต้หวัน) หาตาม car club ต่างๆ

คุณ caton  พอที่จะมีแหล่งแนะนำไหมครับ พอดี ผมสนใจลายนี้อยู่ครับ ใช้ ยางของอะไรครับ

เบรค ชุดนี้ ประมาณเท่าไรครับ

ปล.  รถสวยมากนะครับ ขอชมเต็มๆ คัน เต็มๆ ตา หน่อยครับ  ขอบคุณครับ------------------

ผมได้มาจาก มิลเลเนียม พระราม 4 ครับ พอดี น้องที่จะออกซีรีย์ 4 ลงประกาศใน BMWsociety
ให้ไปถอดก่อนวันออกรถของน้องเค้าเลย ยางเป็น Bridgestone s001 rft ครับ
เบรคราคาโปรตอนนี้น่าจะอยู่ที่ 11x,xxx มั๊งครับ

ปล.ส่วนรูปเดี๋ยวหาให้ครับ
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ ynot9x

ผมใส่ 19" 442m ของซีรีย์ 4 อยู่ครับ สเปค

ขออนุญาต สอบถามครับ ล้อเดิม ที่ติดกับรถเป็นขนาดเท่าไหร่ครับ แล้ว หลังจากเปลี่ยนเป็น 442m ออกตัวช้าลงหรือ กินน้ำมันมากขึ้นไหมครับ
ความรู้สึกแตกต่างกับยางติดรถมากไหมครับ ความกระด้างเป็นอย่างไรบ้างครับ

ตอนนี้ใช้ติดรถ ล้อ MแบบStar Spoke 400 ขนาด18" เคยเห็น 442m ลงใน web ประมาณ 5 หมื่นกว่าๆครับ แต่กลัวกระด้าง + ไม่ตรงรุ่นเลยไม่กล้าเปลี่ยนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 11:40:57 โดย ynot9x »
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ขออนุญาต สอบถามครับ ล้อเดิม ที่ติดกับรถเป็นขนาดเท่าไหร่ครับ แล้ว หลังจากเปลี่ยนเป็น 442m ออกตัวช้าลงหรือ กินน้ำมันมากขึ้นไหมครับ
ความรู้สึกแตกต่างกับยางติดรถมากไหมครับ ความกระด้างเป็นอย่างไรบ้างครับ

ตอนนี้ใช้ติดรถ ล้อ MแบบStar Spoke 400 ขนาด18" เคยเห็น 442m ลงใน web ประมาณ 5 หมื่นกว่าๆครับ แต่กลัวกระด้าง + ไม่ตรงรุ่นเลยไม่กล้าเปลี่ยนครับ

ล้อเดิมเป็นขอบ 17" ครับ ยางถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็น 225/50/17 ครับ รถผมเดิมคือ Sport hifi line อ่ะครับ
เปลี่ยนล้อใหญ่ขึ้น ตามสเปคที่ว่าคือตรงรุ่นนะครับ ออกตัวช้าลงนิดนึงครับ ส่วนเรื่องกินน้ำมันก็น่าจะนิดหน่อย
ตามน้ำหนักล้อและยางที่มากขึ้น แต่ไม่ได้เป็นนัยยะ
ส่วนความกระด้าง ถ้าใช้ RFT กระด้างขึ้นแบบรู้สึกได้เลยครับ แต่ความเกาะถนนมากขึ้น ขับดีขึ้น ความกระด้างแก้ได้ด้วยการใส่ยางธรรมดาครับ
ทำไมได้ล้อติดรถเป็น 18" ล่ะครับ รถคุณคือ M sport Line ใช่ป่ะครับ
เห็น 442m ที่ลงขาย 5 หมื่นมันเป็นล้อเปล่าไม่รวมยางนี่ครับ
ถ้ารวมยางใหม่ๆเห็นปล่อยกัน 9x,xxx.-

ออฟไลน์ ynot9x

ล้อเดิมเป็นขอบ 17" ครับ ยางถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็น 225/50/17 ครับ รถผมเดิมคือ Sport hifi line อ่ะครับ
เปลี่ยนล้อใหญ่ขึ้น ตามสเปคที่ว่าคือตรงรุ่นนะครับ ออกตัวช้าลงนิดนึงครับ ส่วนเรื่องกินน้ำมันก็น่าจะนิดหน่อย
ตามน้ำหนักล้อและยางที่มากขึ้น แต่ไม่ได้เป็นนัยยะ
ส่วนความกระด้าง ถ้าใช้ RFT กระด้างขึ้นแบบรู้สึกได้เลยครับ แต่ความเกาะถนนมากขึ้น ขับดีขึ้น ความกระด้างแก้ได้ด้วยการใส่ยางธรรมดาครับ
ทำไมได้ล้อติดรถเป็น 18" ล่ะครับ รถคุณคือ M sport Line ใช่ป่ะครับ
เห็น 442m ที่ลงขาย 5 หมื่นมันเป็นล้อเปล่าไม่รวมยางนี่ครับ
ถ้ารวมยางใหม่ๆเห็นปล่อยกัน 9x,xxx.-

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
รถผม 320i M Sport ครับ ได้ชุดแต่ง M รอบคัน + ล้อ M 18 + พวงมาลัยครับ M
442M ผมเจอลงไว้ในเฟสครับ 58xxx รวมล้อและยาง แต่ตอนนี้ของถูกปล่อยออกไปแล้วครับพึ่งมานึกได้ถ้าเอาไปทำสีดำน่าจะ ok ครับ เสียดายเหมือนกันครับ
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ตอนผมออกรถไม่มี M sport เลย ทั้งสำหรับ 320 i/d ส่วน 325d ก็เลิกผลิต เหลือแค่ 328i แต่ใจไปสายดีเซลซะแล้ว
ก็เลยได้ตัวนี้มา แล้วค่อยๆแต่งๆเติมๆเอา

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
รถผม 320i M Sport ครับ ได้ชุดแต่ง M รอบคัน + ล้อ M 18 + พวงมาลัยครับ M
442M ผมเจอลงไว้ในเฟสครับ 58xxx รวมล้อและยาง แต่ตอนนี้ของถูกปล่อยออกไปแล้วครับพึ่งมานึกได้ถ้าเอาไปทำสีดำน่าจะ ok ครับ เสียดายเหมือนกันครับ

ลาย442M พร้อมยาง ตามสเปค ติดรถ ควร อยู่ที่ราคา
เท่าไรครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
ตั้งสิครับ ถ้าไม่ตั้งคือกรณีเดียว
เปลี่ยนยางเบอร์เดิม ไม่ต้องตั้งครับ

ออฟไลน์ Gopz

ลองขับดูก่อนครับถ้า Ok ก็ไม่ต้องตั้งศูนย์

ผมเคยเปลี่ยนจาก 15 ไป 18 ไม่ต้องตั้งศูนย์ขับเนียนๆ
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB