ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกฟิล์มหน่อยครับ cardinal vs. 3m  (อ่าน 9083 ครั้ง)

ออฟไลน์ o0Zenith0o

• Jr. Member
  • **
ช่วยเลือกฟิล์มหน่อยครับ cardinal vs. 3m
« เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 17:12:38 »
สวัสดีครับ
พอดีกำลังเลือกฟิล์มอยู่ครับ
ระหว่าง cardinal tuxedo กับ 3m privacy ครับ
คิดว่าตัวไหนคุ้มกว่ากันครับ พอดีเห็นในงานมอเตอร์โชว์แล้วน่าสนใจดีครับ
ขอบคุณครับ

**เพิ่มเติมครับ**
ตัวไหนกันร้อนได้ดีกว่ากันครับ
แนะนำตัวเพิ่มเติมได้นะครับ
แล้วฟิล์มเซรามิคของXtracole นี่พอโอเคมั้ยครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2017, 17:20:31 โดย o0Zenith0o »
Focus 1.5 EcoBoost ผู้ซดน้ำมัน

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
Re: ช่วยเลือกฟิล์มหน่อยครับ cardinal vs. 3m
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 17:22:48 »
 MIDAS Photochromic ปรับสีได้ ใหม่ล่าสุดจากอเมริกา 🇺🇸 ปรับสีอัตโนมัติตามอุณหภูมิและแสงUV เทคโนโลยีเดียวกับเลนส์แว่นตา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2017, 17:37:52 โดย Smith686 »

ออฟไลน์ Newhang

Re: ช่วยเลือกฟิล์มหน่อยครับ cardinal vs. 3m
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 17:31:00 »
พี่ smith686 เอาออกเถอะครับ  กำลังทำผิดกฏอยู่

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 17:34:14 »
พี่ smith686 เอาออกเถอะครับ  กำลังทำผิดกฏอยู่
  กฎห้ามโฆษณาหรือเรื่องโยงลิงค์ครับ  พอดีผมเห็นเป็นเทคโนโลยีใหม่ก็เลยลงข้อมูลเยอะหน่อย

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 22:48:43 »
งบน้อย เลือก 3M FXR20 รอบคันรวมบานหน้าครับ เย็นสบาย กันร้อนดี หรือ Hikool R60 ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 08, 2017, 02:35:37 »
สวัสดีครับ
ระหว่าง cardinal tuxedo กับ 3m privacy ครับ
คิดว่าตัวไหนคุ้มกว่ากันครับ พอดีเห็นในงานมอเตอร์โชว์แล้วน่าสนใจดีครับ
ขอบคุณครับ

แล้วฟิล์มเซรามิคของXtracole นี่พอโอเคมั้ยครับ
ขอบคุณครับ
ถ้าโจทย์มีเท่านี้ cardinal tuxedo ได้เลยครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 08, 2017, 09:11:53 »
ฟิล์มมีหลายยี่ห้อมากนะครับ ในตลาดตอนนี้ ลองหาดูได้ครับ อีกอย่างที่สำคัญมากๆ ก็คือ ช่าง

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 08, 2017, 14:48:05 »
งบน้อย เลือก 3M FXR20 รอบคันรวมบานหน้าครับ เย็นสบาย กันร้อนดี หรือ Hikool R60 ก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ
Focus 1.5 EcoBoost ผู้ซดน้ำมัน

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 08, 2017, 14:48:43 »
สวัสดีครับ
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ
ถ้าโจทย์มีเท่านี้ cardinal tuxedo ได้เลยครับ

ขอบคุณครับ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 08, 2017, 14:49:52 »
ฟิล์มมีหลายยี่ห้อมากนะครับ ในตลาดตอนนี้ ลองหาดูได้ครับ อีกอย่างที่สำคัญมากๆ ก็คือ ช่าง

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ JiNX

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 09, 2017, 21:03:25 »

เพิ่งติดฟิล์มใหม่เมื่อวันที่ 25 มีนาคม เนื่องจากฟิล์มเดิมติดตั้งแต่ซื้อรถมาก็ 10 ปี เข้าไปแล้ว กาวที่หน้าต่างด้านคนขับเริ่มร่อนๆ ตรงขอบล่างเพราะเป็นบานที่ต้องเปิดปิดกระจก ขอบฟิล์มบานหน้าก็เริ่มร่อนออกเพราะกาวเสื่อม บวกกับแสงแดดและความร้อนของอากาศเมืองไทยที่นับวันจะมากขึ้นทุกที เลยคิดว่าติดฟิล์มใหม่ดีกว่า ถ้าจะเอาใสแบบสเปคเดิมคงจะไม่ไหว (Lamina รอบคัน บานหน้า L60 Max Special ที่เหลือ ANL35) ไม่ใช่ไม่ดีนะครับเพราะมันขับสะดวกมากแต่รู้สึกอยากมีโลกส่วนตัวมากกว่านี้

จึงเริ่มหาข้อมูลฟิล์มและมาจบกับ 3M ตอนหาข้อมูลคิดอยากจะติด C40 รอบคัน แต่ตอนนั้น C20 เพิ่งเปิดตัวได้ 3-4 วัน เลยเปลี่ยนสเปคเป็น
 บานหน้า Crystalline C40 และ Crystalline C20 สำหรับบานที่เหลือ ราคาอยู่ที่ 14,xxx บาท สำหรับนิสสัน นาวาร่า D40 Cab ความรู้สึกตอนที่เห็นช่างกำลังติดคือ.. มันจะมืดไปไหมหว่า จะขับได้ไหม เพราะมันต่างจากของเดิมค่อนข้างมาก หลังจากที่ลองขับพอจะนำความรู้สึกมาบรรยายได้ดังนี้

1. สีของฟิล์มบานหน้าและบานข้างไม่เหมือนกัน บานหน้าดูใสธรรมชาติกว่าในขณะที่บานข้างออกสีน้ำตาล รู้สึกเฉยๆ ไม่ถึงขั้นน่ารำคาญ
2. ขับตอนกลางคืน ตามถนนในเมืองที่มีรถหรือไฟส่องสว่างตามถนนรู้สึกยังมองได้ชัดเจนอยู่ไม่มืดตึ้บ แต่จะเริ่มรู้สึกตอนที่ขับในซอยเปลี่ยวไม่ค่อยมีไฟถนน ยังมองเห็นอยู่แต่ต้องเพิ่มความระมัดระวังมากยิ่งขึ้น ยังไม่ถึงขั้นต้องเปิดกระจกมอง
3. กันความร้อนได้ดีกว่าเดิม ขับกลางแดดแล้วเอามือแตะบริเวณขอบประตู รู้สึกอุ่นๆ เหมือนแตะไอโฟนตอนที่เล่นเกม
4. ถ้าจอดรถกลางแดดนานๆ ในรถยังร้อนเหมือนเดิม เพียงแต่แอร์จะเย็นเร็วขึ้นและรู้สึกได้ว่าไอความร้อนแผ่ลงมาจากหลังคามากกว่าบริเวณกระจก... ดีนะไม่ติด V-Kool 5555

รูปถ่ายตอนกลางวันผมใช้ iPhone 7 Plus ไม่ได้วัดแสงอะไรเลย ยกขึ้นมาแล้วถ่ายอย่างเดียว เพื่อจะได้เห็นความต่างของแสงสีระหว่างบานหน้าและบานข้าง ส่วนรูปตอนกลางคืนใช้ Sony RX100III ใช้โหมด Auto อย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ force_5147

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 25, 2017, 22:17:19 »
เซรามิคลามิน่าก็น่าเล่นนะครับ ราคาโหดหน่อย แต่ผมว่าน่าสนใจครับ

ออฟไลน์ Natural_Bank

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 26, 2017, 01:49:20 »
เคยเดินผ่านบู๊ธที่งานอยู่คับยี่ห้อคาร์ดินัล ราคาค่อนข้างสูง เทียบกับยี่ห้อดังๆในไทย ผมเลือกติดฟิล์มที่ติดตลาดแน่นอนกว่า ไม่ค่อยกล้าเสี่ยงเท่าไหร่คับ