ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุย รายการ DR!VE By J!MMY FM 93.5 ประจำวันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2017 //  (อ่าน 6770 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
มาเจอกันอีกครั้งในช่วงบ่ายวันเสาร์กับ DR!VE by J!MMY อัพเดตเรื่องราว
ของวงการรถยนต์กับ J!MMY และ MayT เช่นเคย รถยนต์ในประเทศสัปดาห์นี้
ค่อนข้างจะร้อนแรงกับ ข้อมูลอัพเดตล่าสุดของ CR-V Gen5 เวอร์ชั่นไทย
ที่จะมาพร้อมกับขุมพลังดีเซล 1.6 i-DTEC Turbo ทางด้านแบรนด์ Premium
กับ Audi Thailand โดยผู้แทนจำหน่ายรายใหม่ Meister Technik ที่ขนทัพ
รถ Audi แบบ Full Line-up เตรียมเปิดตัวในไทย ปลายเดือน มีนาคมนี้

ข่าวต่างประเทศกับเรื่องช็อคของวงการ เมื่อ Carlos Ghosn ประกาศ
ลาออกจากตำแหน่งของ Nissan Motors แต่จะมีนัยยะอะไร ต้องติดตาม
รวมถึงการแย่งเข้าซื้อ Proton จากทั้ง PSA Group และ Geely ว่าสุดท้าย
บทสรุปจะไปอยู่ในมือของใคร

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4689935
2. Webboard http://community.headlightmag.com/
3. Facebook Fanpage : Headlightmag.com

FM 93.5 MHz.

www.935HD1.com / Application : Happy Time
บ่าย 4 โมงเย็น - 6โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
"รับคำถาม ถึง 17.00 น. เท่านั้น"

"คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2017, 13:24:59 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
สวัสดีครับ พี่ จิมมี่ เห็น Honda พลิกประวัติศาสตร์ civic hatchback กับ Civic CR-V ดีเซลมา เลยอยากทราบว่า Honda มีความพร้อม สามารถทำรถกระบะ ดีเซลวางยาวขับหลัง แซสชี แบบ Toyota Nissan ได้เหรอยังครับ เคยมีโครงการ วิจัย หรือถึงขั้น มี Concept Diesing ตัวรถหรือยังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2017, 13:52:17 โดย locomotive »

ออฟไลน์ Nikle_pk

ปัจจุบัน Volvo S90 ประกอบและนำเข้าจากที่ไหนครับ
แล้วมีโอกาสที่จะทำราคาลงมาได้ต่ำกว่านี้อีกไหมครับ
มาชน E220d AV ที่ 3.39 น่ะครับ

ใน premium brand 3 เจ้า Benz / BMW / Volvo นั้น
S90 ถือว่าเป็นรุ่นที่เบาะนั่งทั้งคนขับและผู้โดยสาร นุ่มนั่งสบายที่สุด
ใช่หรือเปล่าครับ เดินทางไกล 4 ชม. ถ้าเทียบกับรถในขนาดเดียวกัน

ขอบคุณครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Harem

สอบถามพี่จิมมี่เกี่ยวกับข้อดี-ข้อเสียของการติดออยเกียร์ครับ ส่วนตัวอยากติดแต่กลัวแรงดันน้ำมันเกียร์จะผิดไปจากเดิมครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
สวัสดีครับพี่ Jimmy กับพี่เมธี

กำลังมองหารถมาแทน Honda Stream ให้คุณพ่อใช้ตอนเกษียณครับสลับกับน้องสาวขับไปมหาลัย
ปกติขับใช้แต่ในเมืองกับบนทางด่วน ขับไม่เกิน 120 มีออกต่างจังหวัดใกล้ๆแค่ปีละ 1-2 ครั้ง

ระหว่าง BRV SV กับ Sienta V คันไหนเหมาะกว่ากันครับ แล้ว BRV Minorchange จะมาเมื่อไหร่ มีโอกาสที่จะใส่เบาะคนขับปรับสูง-ต่ำได้มั้ยครับ พอดีน้องสูงแค่ 157 เบาะปรับสูง-ต่ำไม่ได้กลัวจะขับลำบาก

ขอบคุณครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ whoami

รบกวนถามพี่จิมมี่ว่า yaris sedan ที่ก่อนหน้านี้ลือกันในเว็บบอร์ดนี้อยู่พักนึง

มันจะมาจริงไหมครับ พอได้ข่าวอะไรบ้างมั้ย หรือแค่ข่าวลือ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ deathsheep

เห็นตัวเลขแรงม้าของเครื่องดีเซลCR-V แล้วค่อนข้างว้าวครับเมื่อเทียบกับ cx-5 หรือมาสด้า 2

หากดูแค่ตัวเลขนี้จะตัดสินได้ไหมว่าเทคโนโลยีเครื่องยนต์ดีเซลของฮอนด้าล้ำหน้ากว่าทางมาสด้า หรือเพราะแค่การเซตติ้งที่ต่างกันแค่นั้นครับ

ออฟไลน์ มันต้อง RedLine

• Newbie
  • *
ต่อจากอาทิตย์ที่แล้ว ที่หารถ7ที่นั่ง 2-3ล้าน+- ผมมองไปทาง toyota alphard พี่คิดว่าไงคับ หรือว่าควรจะขยับงบขึ้นไปแนะนำหน่อยครับ

NICK35122

• บุคคลทั่วไป
     สวัสดีครับคุณ J!MMY ตอนนี้ดูคลิบ check check out ของคุณ J!MMY ทุกวันเลย
คิดไปคิดมาอยากให้คุณ แพน / จิมมี่ไปลองรถ Toyota wish เผื่อคนอยากดูรถมือสอง
ประมาณนี้ครับ ไม่ต้องไปหารถนะครับ เดี๋ยวเอาไปให้ลองครับ ถ้าไม่เอาก็ไม่เป็นไรครับ
แล้สแต่คุณจะเอาไปพิจรณานะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ luxifer

• mcshop (Mc Jeans official online store)
Cx5ใหม่จะมาทันปีนี้ไหมครับ หากมาทันจะประมาณช่วงเดือนไหน และนำเข้าจากมาเลย์เหมือนเดิมหรือจะประกอบไทยครับรอบนี้ ขอบคุณครับ
Everyday Lifestyle

ออฟไลน์ boyyyy

สวัสดีครับพี่ J!MMY และ MayT ติดตามพี่จิมมี่มานาน ชอบตรงที่พี่วิจารณ์ได้ละเอียดและชัดเจนมากครับ
ขอรบกวนพี่ช่วยตอบคำถามคมีดังนี้ครับ
- Mitsubishi Eclipse Cross จะมาขายในไทยมั้ย และประมาณเมื่อไหร่ครับ
- เครื่องยนต์แบบไหน เกียร์ประเภทใดและกี่จังหวะครับ และราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

ขอบพระคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ Suriya 640

• Full Member
มีผล ทดสอบ ตัว cx5 ใหม่ จาก japan บ้างไหมครับ ว่าดีจาก เจเนเรชั่นแรก ตรงไหนบ้างครับ

ออฟไลน์ thakorn7708

• Newbie
  • *
ทำไมnissanเอาgtrมาขายแบบbmwเอาi8มาขาย

ออฟไลน์ peretto

• Jr. Member
  • **
ถามครับ
- พอดีถาม mazda 3 2017 แล้ว altis 2017 มีงบจำกัด 9 แสน + - 5 หมื่นบาท แนะนำการใช้งานด้วยครับ ใช้ยาวสัก 5 ปี+ หลักๆจะใช้กับแฟน 2 คน เปลี่ยนกันขับ2คน บางครั้งเดินทางมีผู้ใหญ่ติดไปด้วย เรื่องความสะดวกสบาย การดูแล ประหยัดน้ำมัน

ขอบคุณครับ  ถ้าแนะนำในงบที่ถาม ควรตัวไหนครับ

ออฟไลน์ UpToGu

• Full Member
สวัสดีครับพี่ๆ อยากทราบว่า ระหว่าง suburu xv กับ mazda cx5 ตัวท็อปทั้งคู่ ไม่นับอัตราเร่งและพื้นที่โดยสาร คันไหนให้ความมั่นใจในการขับขี่ พวงมาลัยตึงหนืดมือ ขับแล้วรู้สึกหนักแน่น มั่นใจมากกว่ากันครับ

และถ้าเอารถเก่ามาเทียบ crv g3 2.4ตัวท็อป สมรรถนะด้อยกว่า2 ตัวด้านบนมากไหมครับ ขอบคุณมากครับผม

ออฟไลน์ หมีขับสี่

สวัสดีพี่ J!MMY พี่ MayT ครับ
พี่ๆเคยเจอเพื่อนร่วมทางแบบนี้ไหมครับ เวลาขับรถเดินทางไกล มักจะเจอรถที่พยายามจะแซงเรา พอเราปล่อยให้แซงปุ๊บ เค้าก็ขับช้าแช่ขวาเลย พอเราขับความเร็วปกติจนแซงไปก็เหมือนจะไม่พอใจที่ถูกแซง พยายามแซงคืนเราอีก พอแซงได้ก็ขับช้าเหมือนเดิม

ผมควรจะทำยังไงดีครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ deepsubmerge

• Newbie
  • *
 แอบสน  ::)accord g9  มือ2  แต่รุ่นนี้พวงมาลัยเบาไป
แต่หากจับเร็วขึ้น พวงมาลัยจะหนักมือขึ้นจริงมั้ยครับ
และถ้าเทียบ กับ เทียนา l33 มือ2 ยังแพ้อยู่เยอะไหมครับ เพราะ แผงควบคุมกลาง แอคคอร์ดดูน่ามองกว่ามาก  หรือจะไป แอคคอร์ด g8 ดีครับ มีคนรู้จักจะขายให้ 4แสน เอง

ออฟไลน์ nopasak

• Newbie
  • *
จะถามถึงรถกะบะ 4 ประตู ยกสูง โดยมีลักษณ์การใช้รถดังนี้
1.ใช้งานนาน เกิน 10 ปี
2.ใช้รถเดินทางไปทำงานไปกลับวันละ 130 Km ต่อวัน
3.เป็นคนขับรถเร็ว 100-140 km.

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
สวัสดีครับ ถามเลยแล้วกัน

GLC กับ NX300H ตัวแกรน

ช่วงล่างตัวไหนกำลังดีครับ ลองX3แล้วไม่ไหว ระยะค่าบำรุง ยาวตัวไหนน่ากลัวกว่ากัน ครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2017, 16:48:11 โดย มึน!! »
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ 1437KRT

• Newbie
  • *
  • I LOVE SEDAN
สวัสดีครับพี่จิมมี่และพี่เมธี มาทักทายเฉยๆครับ