ผู้เขียน หัวข้อ: พวกขายทะเบียนเลขสวย ไม่ใช่เลขประมูล เค้าแขวนเลขไว้ได้ยังไงครับ  (อ่าน 5138 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
เห็นโพสลง FB เยอะมากเลยครับ ไม่ใช่เลขประมูล
เป็นแค่เลขสวย เช่น 111X , 222X อะไรทำนองนี้

ทำไมถึงเอามาขายได้ครับ เพราะเลขพวกนี้ไม่ใช่เลขประมูล
มันลอยไว้ไม่ได้ไม่ใช่เหรอครับ หรือจะใช้วิธีจดลงเล่มไปก่อน
แล้วพอมีลูกค้ามาซื้อ ค่อนทำการโอนย้ายเลขอีกที

ถ้าเป็นวิธีนี้ เหตุใดผู้ขายถึงมีเป็น 100 เลขได้ล่ะครับ
1 เลข ต่อรถ 1 คัน ถ้ามีเลขสวยไว้ในมือ 100 เลข
ต้องมีรถที่จดลงเล่มไว้เป็น 100 คันเลยนะครับ

ช่วยคลายข้อสงสัยด้วยครับ ว่าเค้าใช้วิธีไหนยังไงครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2017, 13:38:49 โดย Nikle_pk »
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เอาแบบตามกฎตามระเบียบก็ต้องมีรถมาใส่รอขายครับ

ถ้าเอาแบบหนังจีนกำลังภายในรอท่านอื่นมาตอบดีกว่า วิทยายุทธผมไม่แข็งแรงพอจะเปิดเผยเคล็ดวิชา

ออฟไลน์ Mike

ผมประมูลทั้ง กทม และ ตจว มาใช้เอง
ประมูลเสร็จ จ่ายค่าธรรมเนียม ค่าป้าย เรียบร้อย ก็ไม่มีทางได้ป้ายมา ถ้าไม่มีรถไปจด

ดังนั้นคนประมูลมาเยอะๆ ที่เอามาไว้ขายต่อ

1.ถ้ามีป้ายประมูลจริงมาโชว์  ก็คือจดไว้ที่รถบางคัน แขวนรอคนมาซื้อต่อ
2.ถ้าไม่มี ป้ายประมูลจริงมาโชว์  ก็เหมือนที่ผมบอกด้านบน
3.ถ้ามีป้ายประมูลจริงมาโชว์ เป็นร้อยๆ ป้าย คนขายอาจจะมีรถเป็นร้อยๆคัน ที่เอาไว้แขวนป้ายรอ (โลกสวย)
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ jojow

• Sr. Member
พวกเลขสวยๆ เช่น 1กX 718 พวกนี้ ก็ขายกันหลายหมื่น

จองออนไลน์เองไม่มีทางได้แน่นอน

2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
สงสัยด้วยคนครับ
ถ้าเท่าที่คิดได้นี่คงแยกชิ้นส่วนจากรถหลายๆเต๊นท์รึเปล่าครับ
แบบว่าระหว่างรถกับทะเบียนอันไหนไปก่อน เป็นทางเลือกของเต๊นท์อีกที ฮา

แบบมีพ่อค้ากลางดูแลการขายให้อีกที  ???
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

เรื่องหากินแนวนี้ มันก็เทาๆ หากินผ่านช่องว่าง แบบรู้ๆกันอยู่นั่นแหละครับ

ออฟไลน์ Smith686

ผมเคยซื้อเลขแบบนี้เหมือนกัน  คนขายเป็นเต้นท์รถ  พอมีรถที่ทะเบียนสวยๆมาขายเขาจะแยกขายรถกับทะเบียนจากกัน  ได้กำไรสองต่อ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ที่นี่ประเทศไทย ผมก็เคยคิดทะเบียนไม่ได้ประมูลมันจะถือลอยได้ไง

ออฟไลน์ pradiw

• Full Member
เลขไม่ประมูล ต้องมีรถมาสวมครับ

ออฟไลน์ dt9

• Sr. Member
ผมประมูลทั้ง กทม และ ตจว มาใช้เอง
ประมูลเสร็จ จ่ายค่าธรรมเนียม ค่าป้าย เรียบร้อย ก็ไม่มีทางได้ป้ายมา ถ้าไม่มีรถไปจด

ดังนั้นคนประมูลมาเยอะๆ ที่เอามาไว้ขายต่อ

1.ถ้ามีป้ายประมูลจริงมาโชว์  ก็คือจดไว้ที่รถบางคัน แขวนรอคนมาซื้อต่อ
2.ถ้าไม่มี ป้ายประมูลจริงมาโชว์  ก็เหมือนที่ผมบอกด้านบน
3.ถ้ามีป้ายประมูลจริงมาโชว์ เป็นร้อยๆ ป้าย คนขายอาจจะมีรถเป็นร้อยๆคัน ที่เอาไว้แขวนป้ายรอ (โลกสวย)

เจ้าของกระทู้เค้าถามป้ายที่ไม่ประมูลนะครับ
แบบที่คนขายมีขายหลายป้าย เอารถที่ไหนจดประมาณนั้น

เอาเท่าที่ผมรู้คือ
1. หารถมาจด
2. ติดต่อซื้อกับคนที่มีป้ายไว้ล่วงหน้า ถ้ามีคนมาขอซื้อป้ายนั้นก็จะทำเรื่องย้ายครับ
3. เป็นพวกเต้นท์หรือมีดีลกันไว้กับเต้นท์
ส่วนวิธีอื่นก็อาจอีกมี แต่ผมยังไม่ทราบครับ

ออฟไลน์ SM.

มีเคล็ดวิชามากมายจริงๆ บ้านเรา  :-X :-X :-X

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ผมเคยตั้งกระทู้เรื่องเดียวกันไว้ คำตอยที่ได้คือคนธรรมดาทำไม่ได้ ต้องมีกำลังภายในครับ  :'(
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ ps000000

บางทีเค้าก็พูลกันนะ

ลงโฆษณา ทุกเจ้ามีเลขเดียวกันหมด

ลูกค้าติดต่อใคร คนนั้นก็เอาไปขาย

ออฟไลน์ Arado_kung

ป้ายประมูลทำเรื่องแขวนไว้นานเท่าไหร่ก็ได้ไม่ต้องมีรถจดทะเบียนครับ ส่วนป้ายขาวธรรมดาส่วนนึงคือซื้อเล่มทะเบียนจากซากรถมาจดป้ายแขวนเอาไว้ครับ ถามว่าถูกกฏหมายมั้ยก็ไม่หรอกเพราะจดทะเบียนแบบไม่ได้ตรวจสภาพรถกัน

ออฟไลน์ chaithawat

เลขไม่ประมูลต้องมีรถสวมไว้รถที่นิยมก็พวกราคาสามสี่หมื่นติดแก๊สแบบปีเก่าย้อนไปตั้งแต่ยุค90เท่าที่เห็นเล่มพวกนี้เอาไว้โอนใส่อย่างเดียวเลย เล่มนึงใช้ไม่ถึงปีก็หมดแล้วสังเกตุที่ท้ายเล่มดูครับ อนุญาติให้เปลี่ยนหมายเลข...เป็นหมายเลขเรียงหลายหน้า  เห็นเก็บทีในตะกร้าเป็นร้อยเล่ม
ส่วนเลขประมูลที่เขาซื้อมาก็จดลงเล่มเช่นกันนะ ยอมเสียค่าจดเล็กน้อยกันพลาดมั้ง ถ้าเป็นรายใหญ่นี่รายได้ดีมากหลักล้านต่อเดือนกันเลย
ปล.ป้ายประมูลถือได้แค่สามปีแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 11:47:49 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ Mike

เจ้าของกระทู้เค้าถามป้ายที่ไม่ประมูลนะครับ
แบบที่คนขายมีขายหลายป้าย เอารถที่ไหนจดประมาณนั้น

เอาเท่าที่ผมรู้คือ
1. หารถมาจด
2. ติดต่อซื้อกับคนที่มีป้ายไว้ล่วงหน้า ถ้ามีคนมาขอซื้อป้ายนั้นก็จะทำเรื่องย้ายครับ
3. เป็นพวกเต้นท์หรือมีดีลกันไว้กับเต้นท์
ส่วนวิธีอื่นก็อาจอีกมี แต่ผมยังไม่ทราบครับ

เออ จริง ผมอ่านไม่ดี เอิ้กๆๆ  :-X ;D
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88