ผู้เขียน หัวข้อ: การ Minorchnage ของค่ายรถยนต์แต่ละค่ายนั้้นส่วนมาก รุ่ง หรือ ร่วง  (อ่าน 5002 ครั้ง)

ออฟไลน์ Siemens

• Jr. Member
  • **
แค่สงสัยและดูจากตัวเลขยอดขายของแต่ละค่ายการไมเนอร์เชน บางที่ก็ไม่สามารถตอบสนองความต้องการของ ลค ได้. แต่ในทางตรงกันข้ามมันเป็นความทรงจำที่ไม่ดีสำหรับ ลค ที่ยอมเชื่อใจและตัดสินใจซื้อก่อนที่จะทำการไมเนอร์เชนหรือปล่าวอย่างเช่น camry ตัวปัจจุบันพยายามปรับปรังรูปทรงแล้วแต่ ผมมองว่ายอดขายก็ยังสู้ แอดคอร์ดไม่ได้ ทั้งที่คุณภาพการขับขี่ดีกว่า หรืออย่าง Mu X ไมเนอร์เชน ผมก็มองว่าออฟชั่นที่จัดมาก็ยังเป็นรองคู่แข่งอยู่ดี ทั้งที่คู่แข่งยังไม่ได้ไมเนอร์เซนเลย หรือแม้แต่รถนอกอย่าง Hyundai Sonata ที่จะเปิดตัวในเร็วๆๆๆนี้ ก็ทำการไมเนอร์เชนที่ยังกับเป็นโมเดลเซนเลย
ทั้งหมดที่กล่าวมานี้. ทำไมขายรถยนต์ต่างๆๆๆ ไม่จัดเต็มมาเลยทีเดียวให้สุดๆๆไปเลย หรือต้องให้ ลค ร้องขอให้เพิ่มออฟชั่นบ้าง,รอคู่แข่งจัดก่อนบ้าง, ยอดตกบ้าง, หรือสุดท้ายทำมาแล้วสู้ตัวก่อนโมเดลเชน ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
ส่วนใหญ่จะร่วงคับ จะมีก้แค่บางรุ่นที่รุ่ง เพราะคนส่วนใหญ่อยากได้body ที่ตกรุ่นช้าคับผมก้คนนึงเคยมีรถที่เป็น mc ไม่กี่คันคับ ส่วนใหญ่จะซื้อตอนพึ่งออกเลยหรือออกมาไม่เกิน2ปีคับ ส่วนเรื่องใส่ออปชั่นในรุ่น mc ผมว่าช่วยได้แต่คงไม่มากพอคับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ถ้าเป็นสไตล์พี่โต ถ้าไม่ดับก็จะไม่มี Big MinorChange ซึ่งหากเป็น BMC ยอดก็จะดีขึ้นอย่างมาก -> รอซื้อก่อนเปลี่ยนโฉม

ถ้าเป็นสไตล์พี่ฮอน ต่อให้ขี้เหร่ขนาดไหนก็มักจะเปลี่ยนไม่มาก และคอยตัด Option -> ออก Model ใหม่ให้รีบซื้อ

ถ้าเป็นสไตล์Mazda จะแทบไม่เปลี่ยนภายนอก แต่ Option เติมมาเรื่อยๆ -> รอไปเรื่อยๆ ซื้อก่อนช้ำก่อน
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ MystogaN

Honda ต้องซื้อทันที เช่น HRV ออพชั่นหายไปเรื่อยๆ ...

ออฟไลน์ Auto

Honda ต้องซื้อทันที เช่น HRV ออพชั่นหายไปเรื่อยๆ ...
55555555

ออฟไลน์ Pegasus7700

ขึ้นกับปัจจัยการตลาดในข่วงเวลานั้นๆด้วยนะครับ
หากรุ่งหรือร่วงหมายถึง ขายดี
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ ps000000

ผมว่าไมเนอร์ก็เป็นสิ่งที่ต้องทำตามสเต็ป
รวมถึง Model Year
และ บางครั้งอยู่ดีๆก็ปรับนอกรอบ

ออฟไลน์ SaiXaiZai

• Sr. Member
เป็นไปตามช่วงเวลาอายุของมันครับ ส่วนใหญ่ก็ 2 ปี ค่อยปรับอุปกรณ์ เพื่อกระตุ้นตลาด และปรับปรุงข้อบกพร่องที่พบ ต่อไปอีก 2 ปี ก็เริ่ม Full Model Change แต่ก็มีที่ขายดีแล้วลากยาว ครับ

ออฟไลน์ HHHsung

55555555

ช่วยไม่ได้ คู่แข่งแป๊กเอง ตัดออกบ่นกันจัง แต่ก้ซื้อเหมือนเดิม 555

ปล. มองว่าถ้า CHr มาน่าจะกระทบยอด HRV พอควร มีโอกาสที่ HRV เพิ่มออฟชั่นสูงนะ

ออฟไลน์ sarawut66

• **
รอบนี้ mu-x จะขึ้นมาเป็นที่ 2 ของกลุ่มแทน Pajero sport  ปีหน้า เพิ่มถุงลม 7 ใบ ถ้าเพิ่มรอบนี้หมด ปีหน้าหมดมุข 

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ทำไมขายรถยนต์ต่างๆๆๆ ไม่จัดเต็มมาเลยทีเดียวให้สุดๆๆไปเลย หรือต้องให้ ลค ร้องขอให้เพิ่มออฟชั่นบ้าง,รอคู่แข่งจัดก่อนบ้าง, ยอดตกบ้าง, หรือสุดท้ายทำมาแล้วสู้ตัวก่อนโมเดลเชน ไม่ได้ครับ

รถยนต์หลายๆรุ่นอายุตลาดจะอยู่ที่ 4-6 ปี ระหว่างนั้นก็ต้องมีการปรับอุปกรณ์หรือปรับหน้าตาเพื่อทำให้สินค้านั้นมีความสดใหม่ทันต่อความต้องการของผู้บริโภคในปัจจุบัน อีกทั้งยังเป็นการกระตุ้นยอดขายได้จากการโฆษณาทางสื่อต่างๆที่จะเรียกความสนใจของผู้บริโภค เรื่องทำมาแล้วสู้ตัวก่อนไม่ได้นั้นผมไม่คิดว่าจะเป็นเหตุเป็นผลครับ เพราะอย่างไรเสียก็ต้องมีการปรับแก้สิ่งที่ทำได้ไม่ดี หรือไม่ตรงกับความต้องการในขณะนั้น หรือดีเฟคในการออกแบบกันบ้าง อย่างเช่น Camry ตัว MC ปี 2015 ได้มีการปรับไปในทางที่ดีขึ้นกว่าเดิมชัดมากในเรื่องของความปลอดภัย ทั้งบอดี้รถที่ทำให้มีความแข็งมากขึ้นลดอาการบิดตัวของตัวถัง และใส่ระบบความปลอดภัยเพิ่มเข้ามา

http://www.iihs.org/iihs/ratings/vehicle/v/toyota/camry-4-door-sedan/2017
กดไปที่ tab -> Other model years ด้านซ้ายล่างครับ
Camry โฉมปัจจุบันเปิดตัวปี 2012 และ MC ปี 2015

ทำไมไม่จัดเต็มทีเดียวให้สุดๆไปเลย? การทำสินค้าออกมาขายไม่สามารถทำให้ตรงความต้องการของผู้บริโภคได้ 100% การพัฒนาสินค้ามาจากการประเมินความต้องการของผู้บริโภคที่หลากหลายมาก แน่นอนว่าการประเมินนั้นก็มีคลาดเคลื่อนและหลายๆครั้งก็ไม่ตรง ถ้าทำออกมาแล้วการตอบรับดีก็ทำต่อไป ถ้าได้รับการตอบรับที่ไม่ดีก็ต้องปรับแก้ ไม่มีใครรู้อนาคตหรอกครับ ก็ต้องประเมินเอาทั้งนั้น ใส่มากเกินราคาแพงไปคนก็ไม่ซื้อ ใส่น้อยไปเมื่อเทียบกับคู่แข่ง คนก็ไม่ซื้อ ออกแบบที่คิดว่าสวยแต่คนส่วนใหญ่มองว่าไม่สวยก็เยอะแยะ การฟัง feedback จากลูกค้าก็เป็นทางนึงในการปรับแก้สินค้านะครับ การทำสินค้าในระดับ mass มันไม่ง่ายครับ

ถ้านับแค่คุณภาพของสินค้า ผมเชื่อว่าส่วนใหญ่นั้นมีการพัฒนาให้ดีขึ้นเมื่อเทียบกับตอนก่อน MC แม้หลายๆครั้งจะไม่มากหรือแทบไม่ต่างกันก็ตาม
แต่ถ้าจะโฟกัสไปถึงยอดขาย ก็จะมีอีกหลายๆปัจจัยมาเกี่ยวข้องนอกจากคุณภาพของสินค้า เช่น คู่แข่ง ราคา กำลังซื้อของกลุ่มเป้าหมาย เป็นต้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2017, 13:13:33 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ O_o"

การปรับโฉมของรถแต่ละค่าย ออปชั่นมากน้อย หรือการเปลี่ยนแปลงต่างๆ ขึ้นอยู่กับเสียงตอบรับ คำวิจารณ์ต่างๆ

และยอดขายด้วยนะสิครับ บางรุ่นบางยี่ห้อ ปรับโฉมยังก่ะ all new หรือบางยี่ห้อ ปรับโฉมทียังเล่นเกมจับผิดภาพ

แต่โดยส่วนมากรุ่นปรับโฉมจะมาพร้อมกับออปชั่นที่เพิ่มขึ้น

เห็นด้วยกะคอมเม้นนี้ 555555
{

ออฟไลน์ Slow But Sure

• Sr. Member
55555555

ช่วยไม่ได้ คู่แข่งแป๊กเอง ตัดออกบ่นกันจัง แต่ก้ซื้อเหมือนเดิม 555

ปล. มองว่าถ้า CHr มาน่าจะกระทบยอด HRV พอควร มีโอกาสที่ HRV เพิ่มออฟชั่นสูงนะ

ผมว่า CHR มา HRV ควร Model Change โดยด่วน เพราะทรงดูเป็นรถคนละ Gen เลย

ออฟไลน์ dipdc

• **
ผมว่า  Minorchange ที่เห็นแล้วเฟลสุด คือ Honda Accord G7
ไฟท้ายนี่แบบ... เฮ่อออ
2013 Chevy Cruze MC 2.0 VCDI
1993 MB W201 190E 2.0

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มันต้องเจาะจงเป็นรุ่นๆไปครับ ใช้คำว่าค่ายมันกว้างเกินไป
ถ้ารถสวยอยู่แล้ว ไมเนอร์ยังไงก็ขายได้เยอะ
ถ้าไม่สวยถึงปรับออฟชั่นมาเต็ม ก็แทบไม่มีผล

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
55555555

;D ;D ;D ;D ;D

Honda Jazz ด้วยครับ เปิดตัวแล้วต้องซื้อเลย
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง