ผู้เขียน หัวข้อ: ช่องใส่เครื่องเสียง 2 DIN สามารถใส่อุปกรณ์ 1 DIN จำนวน 2 ตัวได้ไหมครับ  (อ่าน 4485 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
ปกติเห็นคนใส่หน้ากากแปลงเป็น 1 DIN แล้ว ช่องนึงใส่วิทยุ อีกช่องนึงใส่กล่องใส่ของ ไม่ค่อยเห็นใส่อุปกรณ์ 1 DIN 2 ตัว พอมาดูขนาดแล้วพบว่าช่อง 2 DIN ขนาดเป็น 2 เท่าของ 1 DIN เป๊ะๆ เลยสงสัยครับว่าเราสามารถเอาอุปกรณ์ 1 DIN 2 ตัวมาใส่ในช่อง 2 DIN ได้หรือไม่ และสามารถหาซื้อหน้ากากแปลงที่ไหนได้บ้างครับ

(วิทยุติดรถเป็น 2 DIN อยากเปลี่ยนเป็น 1 DIN + defi DIN gauge ครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2017, 10:18:13 โดย Turin »

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
เข้าใจถูกแล้วครับ  ถ้าเดิมเป็นเครื่องเสียง 2 DIN มาตราฐาน สามารถเปลี่ยนเป็น 1 DIN x2 ได้ครับ

แต่ถ้าเป็นเครื่องเสียง built-in ต้องหาหน้ากากมาเปลี่ยนครับ  แต่ช่องยึดข้างในส่วนใหญ่ก็ยังเป็นแบบมาตรฐานนะครับ

เมื่อก่อนจะเป็นเครื่องเล่น DVD 1DIN กับจอ POP-UP 1DIN ครับ แค่ตอนนี้ไม่เป็นที่นิยมก็เลยหายไปจากตลาดครับ

สรุปว่าใส่ได้ครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

jaesz

• บุคคลทั่วไป
2DIN ISO7736
7x4 นิ้ว ครับ

1DIN 7x2นิ้ว

พอเอาเข้าจริงๆ รถหลายรุ่นขนาดต่างกันไปเล็กน้อย

หน้ากาก1din บางตัวมันใหญ่ พอใส่ซ้อนกันขอบเบียดใส่ไม่ลงอีกครับ

หน้ากาก1din บางตัวมันใหญ่ พอใส่ซ้อนกันขอบเบียดใส่ไม่ลงอีกครับ
เสียวตรงนี้แหละครับ

ออฟไลน์ madboy

อย่างมากก็น่าจะออกแรง ถูๆขัดๆ กันเล็กน้อยครับ บางตัวขนาดมันไม่มาตรฐานอาจจะมีขนาด ขาดๆเกินๆบ้างครับ ในกรณี วิทยุกับ DIN gauge น่าจะเสี่ยงน้อยที่จะเกิน ลองตรวจสอบขนาดจาก drawing ของผู้ผลิตดูก่อนก็ได้คร้าบ  ;)

ออฟไลน์ tpc

• Jr. Member
  • **
1din2เครื่องเท่า2dinตรงโครงเหล็ก
แต่หน้ากากเครื่อง1dinหรือ2dinเองไม่เท่ากันทุกเครื่อง
ช่องพลาสติกของรถเองก็ไม่เท่ากันทุกเครื่อง
ถ้าซื้อหน้าเล็กมาใส่ช่องใหญ่ ใส่ได้แต่โหว่
ถ้าซื้อหน้าใหญ่มาใส่ช่องเล็ก ใส่ไม่ได้
กรณีโหว่มีกรอบขาย
พวกหน้าใหญ่มักเป็นจอ7นิ้วที่ราคาค่อนข้างสูง
มีปัญหาตรงรูน้อตยึดโครงด้วย
บางทีรูไม่มีให้ใส่ได้1din2เครื่อง
บางทีรูมีแต่สูงไปต่ำไป เพราะรูไม่มาตรฐาน ทำมาให้ตรงกับเครื่องติดรถเท่านั้น

ออฟไลน์ tpc

• Jr. Member
  • **
ปกติถ้าช่องรถ2dinใส่1din2เครื่องได้แน่ๆแบบไม่ใส่หน้ากาก
เพราะอย่างน้อยหน้ากากจะมาเกยกันเองใส่ไม่ได้
ปัญหารูน้อตแก้ได้คือเจาะใหม่ ถ้าพอมีทักษะทางช่าง

ออฟไลน์ tiger12r

• Sr. Member
เป็นผมจะเอาหนึ่งดินไว้บน แล้วหาปรีแอมป์หน้ากว้างเท่าหนึ่งดินมาใส่ด้านล่างมันจะเต็มช่องพอดี 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ขอบคุณครับ

ขั้นแรก ต้องหา defi DIN gauge ก่อน (วิทยุ 1 DIN มีแล้ว)  8)