ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นครับ คิวอู่ประกันนานมาก จะเอาไปซ่อมอู่นอก ให้ประกันคุมราคา ควรมั้ยครับ  (อ่าน 3797 ครั้ง)

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
เกริ่นก่อนเลย รถประสบอุบัติเหตุ โดนตัดหน้า ไม่เปิดไฟเลี้ยว อยู่ๆ ก็หักหัวออกมา เบรคไม่ทัน ชนท้ายไป  :'(

โดยรถคู่กรณีที่หักหัวออกมาไม่เป็นอะไรมาก แค่ไฟท้ายแตก

ส่วนรถผม ไฟหน้าซ้ายยุบเข้ามา (ตัวโคมไม่แตก ไฟทำงานได้ปกติ แต่มีรอยครูดถลอก ขายึดโคมพลาสติกหัก) ฝากระโปรงเผยอนิดหน่อยทางฝั่งซ้าย ปิดฝากระโปรงไม่ลง ต้องกดแรงๆ กันชนหน้าเป็นรอยครูด บังโคลนหน้าซ้ายฉีก เหล็กยื่นออกมาจากตัวรถประมาณครึ่งฟุต บังโคลนเกยไปทับเสาเอ และสอดไปตรงช่องประตูหน้า ทำให้เปิดประตูหน้าซ้ายไม่ได้ เสาเอมีรอยครูดจากบังโคลนหน้าที่ปีนขึ้นไปเกย

ตอนนี้ได้ใบเคลมประกันมาแล้วครับ (ประกันชั้น 1) แต่พบว่าคิวอู่ในเครือ ทั้งที่เป็นอู่กลางและอู่ที่ไว้ใจได้รอคิวเป็นเดือนๆ ครับ เลยคิดจะเอาไปให้อู่ใกล้บ้านที่พอดูได้ตีราคาและนำใบราคาไปให้ประกันคุมราคาครับ สาเหตุคือ รอไม่ได้ รถต้องใช้

ส่วนตัวผมเข้าใจว่าประกันคุมราคาอาจมีส่วนต่างที่ต้องจ่ายเอง

ขอความเห็นครับว่าควรเอาไปทำอู่นอกประกันไหมครับ หรือใครมีประสบการณ์แนวๆ นี้ ก็มาแชร์กันได้นะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
ผมก็เคยทำบ่อยไป  ออกตัวก่อนนะครับว่าเจ็บตัวแน่ มากน้อยต่างกัน ตามวาระ แต่รถต้องใช้เลยยอมหาอู่นอกประกันจัดการเอา    แถมต้องวิ่งเต้นเองเสียเวลามาก

ออฟไลน์ SINGHA

• Newbie
  • *
ผมเคยโดนครั้งนึง รอ 2 เดือนกว่าจะได้ซ่อม
ผมทำได้อย่างเดียวคือทำใจรอ :'( :'( :'(

ออฟไลน์ tnp_super

ผมเคยเจอเหตุแบบนี้ คือคิวอู่ประกันนานมาก แล้วพนักงานอุบัติเหตุของ บ.ประกันก็ชี้ทางให้ผมว่าให้ซ่อมอู่นอกโดยให้อู่เสนอราคามา
ผมก็เลยไปอู่นอกและไม่ได้เสียตังค์ก่อนแต่อย่างใด ดังนั้นให้ลองถามประกันดูครับถ้าซ่อมอู่นอกต้องทำยังไงและถามอู่ที่เราจะทำว่าเขารับประกันไหม

ออฟไลน์ tnp_super

อ้อ..ลืมบอกว่า บ.ประกันที่ผมทำเขาไม่รับประกันงานซ่อมอู่นอกครับ

ออฟไลน์ ps000000

อู่บางอู่ดูใหญ่โต ชิ้นงานออกมา ทำสี สุนัขไม่รับประทาน

ออฟไลน์ เต๋า AV

ทำได้
เอารถไปให้ อู่นอกประกัน ประเมินราคา
นำใบเสนอราคา ไปให้ บ.ประกัน ถ้ามีส่วนต่าง ก็ต้องออกเอง
ถ้าเจ้าของรถรับได้ ก็ซ่อมกับอู่นอก บ.ประกันออกใบเคลมให้
จากนี้ความรับผิดชอบอยู่ที่ เจ้าของรถ และอู่นอกประกัน
ทำดีไม่ดี รอนาน ก็ต้องยอมรับเอง
ซ่อมเสร็จ รับรถ ก็ต้องตรวจเองทั้งหมด รวมถึงสำรองจ่ายไปก่อนด้วย

นำใบเสร็จ ไปเบิก กับประกันเอง

ออฟไลน์ Sit: )

อู่ในเครือมีให้เลือกที่เดียวเลยเหรอครับ
ผมว่าลองถามว่ามีทางเลือกไหม อยู่ในเครือน่าจะสะดวกและลดความเสี่ยงได้ในระดับนึง

ออฟไลน์ pongsak_877

อู่ประกันซ่อมไม่เนียนคุณยังจะรออีกเหรอ

ออฟไลน์ CNX

อู่บางที่ มีรถสำรองใช้งาน (ทิพยประกันภัย)
กรณี ฝ่ายถูก 7วัน , ฝ่ายผิด 3วัน

รอคิว นานเป็นเดือนครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ GoatGoat

อยากให้ไปอู่ที่เน้นเรื่องคุณภาพครับ ถึงไม่ใช่อู่ประกันก็ให้เค้าคุมราคาได้ครับ เราแต่อาจต้องจ่ายไปก่อน มีส่วนต่างก็ต้องออกเอง เทียบกับงานที่ออกมา คุ้มครับ
ปล. จากประสบการณ์ผม อู่ประกันบางที่โขมยกระทั่งเหรียญ 10 ในรถผมเหลือไว้ให้แต่เหรียญบาท กระจอกมาก

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
ขอบคุณทุกท่านครับ

เรื่องส่วนต่างพอทำใจได้ครับ ส่วนอู่ที่รู้จักและไว้ใจ งานโอเค ไม่ไกลเกินไป มีเลือกไว้ 3 - 4 ที่ แต่พวกเขาคิวยาวมาก  เช็คหมดแล้ว ยาวเหยียดแน่นเอี๊ยด เลยหาดูอู่นอกเครือครับ

เท่าที่ดูๆ ก็พอได้ เอาใกล้บ้าน เวลาไปดูซ่อมจะได้ง่ายครับ ส่วนอู่คนรู้จักของเพื่อนแม่ก็ไกลเกิน ไม่ไหวจะขับไป เพราะสภาพกันโคลนหน้าซ้ายมันยื่นออกมาจนกลัวจะเป็นอันตรายกับผู้ใช้ถนนคนอื่นๆ  :-X

ถ้าสมาชิกท่านใดรู้จักอู่ซ่อมตัวถังแถวบางนา สวนหลวง ศรีนครินทร์ อุดมสุข อ่อนนุช ก็แนะนำกันมาทางหลังไมค์ได้นะครับ ขอบคุณครับ